เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 6651 ฤดูหนาว
ลมหนาว
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 17 พ.ย. 01, 01:55

ตอนนี้อากาศที่กรุงเทพกรุงเทพเริ่มเย็นลงแล้วลมหนาวก็กำลังพัดผ่านเข้ามา  เวลาหนาวๆแบบนี้ชาวเรือนไทยนึกถึงอะไรบ้างคะ  อย่างเช่นกิจกรรมอะไรบ้างคะที่นิยมทำกันช่วงฤดูหนาวแบบนี้ไม่รู้ว่าสมัยก่อนนี่มีการทำกิจกรรมอะกันบ้างนะคะในฤดูหนาว
เอาเพลงนี้มาฝากให้เข้ากับบรรยากาศฤดูหนาวซักหน่อย
ลมหนาว (เพลงพระราชนิพนธ์)
ยาม ลมหนาว
พัดโบกโบย โชยชื่น
เหล่า สกุณฯ ร้องรื่นรมย์
หมู่ ดอกไม้ ชวนภมร ร่อนชม
ช่าง สุขสม เพลินตาน่าดูชูใจ
โอ รักเจ้าเอย
ยามรัก สมดังฤทัย
พิศ ดูสิ่งใด
ก็แลวิไล แจ่มใสพลัน
อัน ความรัก
มักจะพา ใจฝัน
เมื่อรักนั้น สุขสม จิตปอง

ยาม ลมหนาว
พัดโบกโบย โชยชื่น
เหล่า สกุณฯ ร้องรื่นรมย์
หมู่ ดอกไม้ ชวนภมร ร่อนชม
ช่าง สุขสม เพลินตาน่าดูชูใจ
โอ รักเจ้าเอย
ยามรัก สมดังฤทัย
พิศ ดูสิ่งใด
ก็แลวิไล แจ่มใสพลัน
อัน ความรัก
มักจะพา ใจฝัน
เมื่อรักนั้น สุขสม จิตปอง...
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 พ.ย. 01, 16:24

เดี๋ยวนี้กรุงเทพไม่ค่อยหนาวเท่าไรนะคะ  จำได้ว่าสมัยเด็กๆ ยังได้สวมเสื้อกันหนาวแบบเสื้อคลุมญี่ปุ่นตัดจากผ้าสำลี  เอาลูกหมาใส่ตรงอกเสื้อแล้วกอดไว้อุ่นดีจริงๆ ทั้งหมาทั้งคน  อีกอย่างที่นึกถึงก็ก่อกองไฟแล้วโยนมันเทศเข้าไป  กินร้อนๆ ปากพองแต่อร่อยจริงๆ ค่ะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 พ.ย. 01, 16:49

อาทิตย์นี้อังกฤษไม่ค่อยหนาวครับ แต่อาทิตย์ที่แล้วหนาวมีหิมะตกด้วย
เพื่อนเยอรมันทำ "หมูอบบาวาเรีย" ให้ทานครับ เขาว่ากันว่ารัปประทานฤดูหนาวจะอร่อยสุดๆ

ผมดูวิธิทำแล้วทำไม่ยากเลยเอามาฝากกัน
1 เอาขาหมู มาทาด้วยมัสตาสให้ทั่วแต่อย่าใส่เยอะไปเดี๋ยวไม่อร่อย แล้วก็ใส่เกลือ ใส่พริกไทย กับเครื่องเทศ
2 เอาหมูที่ปรุงแล้ว วางลงในถาดอบ แล้วก็ใส่ หัวหอมหัน(อย่าเล็กมากนัก ใหญ่ๆหน่อยก็จะดี)
3 ใส่แครอทกับเห็ดฟางลงไปด้วย หันให้เล็กพอประมาณอย่าเล็กไปเพราะเดียวจะเละหมด
5 เอาเบียร์ดำ หรือ เบียร์เยอรมัน ใส่ลงไปประมาณครึ่งขวด ( ถ้าหาไม่ได้ใช้เบียร์สิงห์ก็ได้ แต่ต้องมีเบียร์ครับ ไม่งั้นไม่ใช่อาหารเยอรมัน )
6 ยัดเข้าเตาอบ อุณหภูมิประมาณ 200 องศาเซนติเกรต ... ถ้าไม่มีเตาอบแนะนำให้ย่างทำน้ำตกหมูแทนครับ ... ถ้าใจเย็นพอจะเริ่มที่ไฟอ่อนๆ ประมาณ 180 ก่อนก็ได้ แต่จะรอนานหน่อย
7 รอไปประมาณ 1 ชัวโมง เปิดเตาอบออกดู แล้วใส่เบียร์ลงไปอีก 1/4 ขวด
8 รอไปอีกประมาณ 1 ชัวโมงครึ่ง ใส่เบียรที่เหลือลงไปอีก
9 รอไปอีกประมาณ 2 ชัวโมง ก็รัปทานได้ครับผม ... จะเปิดใส่เบียร์เพิ่มทุกชั่วโมงก็ได้ อันนี้แล้วแต่

หันเป็นชิ้นเล็กๆกำลังพอดี เสริฟใส่จาน รัปทานกับมันฝรั่งต้ม ก็อร่อย กับข้าวก็ได้ครับ หรือจะแกล้มกับเบียร์เฉยๆ ก็ได้ โห่ๆๆๆ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 พ.ย. 01, 18:43

ฟังคุณจ้อคุยแล้วหิวครับ (ไม่รู้ว่าหิวเบียร์หรือหิวกับแกล้ม)

เดือนนี้ไม่มี "อะไรเกิดขึ้นบ้านในเดือนพฤศจิกายน" หรือครับคุณจ้อ
บัวบรรณ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 13 พ.ย. 01, 00:03

แบบที่พี่อ้อยว่า ปีนี้กรุงเทพไม่ค่อยหนาวเท่าไรคะ เลยไม่ต้องพกพาเสื้อกันหนาวให้ยุ่งวุ่นวาย

เป็นห่วงแต่คนอยู่ไกล..ไม่รู้ว่าขอนแก่นหนาวมากไหม (ระวังสุขภาพด้วยนะคะ)
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 13 พ.ย. 01, 00:41

ตอบคุณแจ้งครับ ช่วงนี้งานเยอะครับ เลยยังไม่ได้ไปค้นมาขอพลัดไปอีกซักอาทิตย์ เหอๆๆ
ว่าจะแปลข่าววิชาการยังไม่ได้แปลเลย สงสัยเป็นผลมาจากอากาศหนาว ... ?
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 13 พ.ย. 01, 01:04

ที่ขอนแก่นก็เริ่มหนาวแล้วครับ ลมพัดฉิวๆ กำลังดี แต่อยากให้หนาวเหมือนตอนปี ๔๒ ครับ ปีนั้นหนาวสุดยอดเลย  หน้าหนาวอย่างนี้เที่ยวภูกระดึงก็สนุกดีนะครับ เดินขึ้นไม่ค่อยเหนื่อย  ส่วนมากคนจะไปเที่ยวภูกระดึงกันในช่วงวันหยุด ๕ ธ.ค. บางปีที่หยุดติดต่อกันหลายวัน มีคนขึ้นไปเป็นหมื่น แทบจะแย่งตัวลูกหาบกัน พูดแล้วก็อยากไปขึ้นภูอีกครับ...
ลมหนาว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 13 พ.ย. 01, 08:03

เป็นเพราะว่าเป็นอาหารของเยอรมันรึเปล่าคะเลยต้องใส่เบียร์  
        คุณแจ้งบอกว่าเดินขึ้นภูกระดึงแล้วไม่เหนื่อยจริงๆหรือคะ ปีที่แล้วไปกับเพื่อนๆเหนื่อยมากๆแทบคลานขึ้นแน่ะ
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 13 พ.ย. 01, 11:02

ไปมา 3 เที่ยวแล้วครับ ยิ้ม
ปีนี้กำลังวางแผนจะไปอีก เป็นครั้งสุดท้ายในชีวิต เพราะหลังจากนี้ไปสงสัยหมดแรงเดินแล้ว ครั้งสุดท้ายที่ไปมาก็ 10 กว่าปีแล้ว ไม่รู้มีอะไรเปลี่ยนไปบ้าง
อีกอย่างผมเคยขึ้นแต่ตอนช่วงหน้าร้อน หรือไม่ก็ย่างหน้าฝน ไม่เคยขึ้นหน้าหนาวสักที แต่ทุกครั้งก็อากาศเย็นสบายนะครับ กลางคืนก็หนาวจับใจเหมือนกัน
ใครไม่เคยไปก็ไปซะ.. นะครับ ผมโหวตให้ที่นี่เป็นหนึ่งในที่เที่ยวแนวภูเขาที่คนไม่ควรพลาด และก็อยากจะไปทุกเมื่อที่มี่โอกาส อีกสองแห่งที่อยากแนะนำคือ ภูหินร่องกล้า และ ดอยลังกาครับ อันหลังนี่อยู่ระหว่างทางจากเชียงใหม่ไปเชียงราย นอนกลางดินกินกลางทรายล้วนๆ แต่ทิวทัศน์แปลกตาแตกต่างกันตลอด 4 วัน 3 คืนที่เดินเท้าเลยครับ สวยคุ้มค่าจริงๆ แต่แนะนำว่าให้ไปซะตั้งแต่ช่วงพฤศจิกาหรือต้นธันวาจะดีมาก เพราะหลังจากนั้นอาจจะหาน้ำกินน้ำใช้ได้ยากหน่อยครับ เพราะเริ่มแล้งแล้ว
ศศิศ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 13 พ.ย. 01, 13:50

ที่เชียงใหม่นี่ก็หนาวแล้วครับ
หวัดกำลังเล่นงานอยู่เลยเนี่ย
ตอนกลางคืนต้องสวมเสื้อกันหนาวแล้วครับ (บางคนหนาวเฉพาะส่วนบน ส่วนล่างยังใส่ขาสั้นอยู่เลย) แต่ก็เย็นลงมาก จนถึงหนาวในตอนเช้า
ยิ่งเช้ายิ่งไม่อยากลุกจากเตียงไปเรียนเลย
ไม่รู้ทำไม ยิ่งอุณหภูมิลดลงเท่าไหร่
แรงดึงดูดระหว่างเรากับเตียงก็ยิ่งเพิ่มขึ้น
ใครเป็นอย่างนี้มั่ง.....?
บางเช้า ถ้าขี้เกียจหน่อยก็ไม่อาบน้ำกันหล่ะ
น้ำที่หอพัก เย็นยะเยือก เหมือนออกมาจากตู้เย็นเลยเชีย...ทำไงได้ไม่มีเคื่องทำน้ำอุ่น
เคยมีนะ ที่ช่วงหนาวจัด ๆ เมื่อ 2 ปีที่แล้ว
มีคนต้มน้ำอาบน่ะ ต้มในกระทะไฟฟ้าอันสารพัดประโยชน์ของชาวหอ (รู้สึกว่างานหลักจะเป็นต้มมาม่านะ)
ต้มหลายรอบเหมือนกัน กว่าจะพอผสมน้ำเย็นให้อุ่น ๆ และพอสำหรับใช้อาบได้
แต่ว่าหน้าหนาวก็สดชื่นไปอีกแบบ
ดอกไม้สวย ๆ เยอะ บวกกับละอองหมอกเหมย ในตอนเช้า... ดูขลัง ลึกลับ...
ลมหนาว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 13 พ.ย. 01, 14:00

บางคนบอกว่าอากาศหนาวเลยจิบเหล้าเพื่อคลายหนาวเหมือนคุณตาที่โรงเรียนเก่าหนูท่านนึงศิษย์เก่ามหาวิยาลัยอันดับต้นๆในประเทศไทยได้ทุนไปเรียนวิศวะไฟฟ้าที่เยอรมัน  คุณตาเป็นคนเรียนเก่งมากแต่พออยู่ที่นั่นบอกว่าอากาศหนาวเลยจิบเหล้ากินเบียร์เพื่อคลายหนาวจนติดเหล้ามากเรียนยังไม่ทันจบเลยต้องกลับเมืองไทยเพราะติดเหล้าหนักตั้งแต่นั้นมาคุณตาท่านนั้นเมาทุกวันและได้อาศัยเงินจากน้องชายที่เป็นอาจารย์สอนมัธยมเป็นค่าใช่จ่ายเวลาแกไก้เงินมาก็จะนำไปซื้อเหล้ามาจิบ พอดีเรียนที่นั่นเลยเห็นคุณตาแล้วอาจารย์ที่นั่นเล่าให้ฟังอีกทีแต่คุณตาเก่งภาษาอังกฤษและเยอรมันเวลานักเรียนมีปัญหาไปถามคุณตาก็จะช่วยแปลให้  ขนาดโรงไฟฟ้าประจำอำเภอมีปัญหาคุณตาก็ยังไปช่วยแก้ปัญหาได้  นี่ถ้าคุณตาไม่ติดเหล้าเกินไปคงมีชีีีีีวิตที่ดีกว่านี่แน่ๆเลย กลายเป็นว่า  ออกนอกเรื่องไปแต่ไม่ไกล  คิดว่าไม่น่าจะเป็นเรื่องซีเรียสอะไรมากนักค่ะเลยเล่าสู่กันฟังเล่นๆ
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 13 พ.ย. 01, 19:47

คิดถึงกลอนบทนี้ ของ ชิต บุรทัต ค่ะ

....สักวาหน้าหนาวหนาวสุดหนาว
น้ำค้างพราวหนาวเย็นทุกเส้นขน
หนาวจนสั่นซึมซาบดังอาบชล
หนาวสกนธ์ยังไม่เท่าหนาวฤทัย
หนาวสะท้านหนาวสะท้อนนอนไม่หลับ
หนาวนี้จับแล้วแทบโจนทนไม่ไหว
หนาวอย่างนี้ได้ - สมหมาย- ก็คลายไป
หนาวอะไรไม่ต้องบอกแปลออกเอย
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 13 พ.ย. 01, 20:00

อากาศหนาวก็ต้องจำศีลครับคุณjor :-)

พูดถึงเรื่องหนาว ผมนึกถึงเพลงๆหนึ่งที่มีวรรคหนึ่งว่า

หนาวเนื้อห่มเนื้อจึงหายหนาว

พอจะทราบไหมครับว่าเพลงอะไร เต็มๆมาอย่างไร
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 13 พ.ย. 01, 21:43

เพลงหนาวเนื้อ ของ วงดิอิมพอสซิเบิล ค่ะ

หนาวเนื้อห่มเนื้อ จึงหายหนาว

หนาวราวอกร้าว ห่มอกหาย  หนาวรักห่มรัก อุ่นรักสบาย

หนาวคลายเพราะห่ม ที่สมกัน  หนาวเนื้อห่มเนื้อ จึงหายหนาว

หนาวราวอกร้าว ห่มอกหาย  หนาวรักห่มรัก อุ่นรักสบาย

หนาวคลายเพราะห่ม ที่สมกัน  โอ้ตัวเราหนาวเนื้อ ไร้เนื้อห่ม

หนาวลมห่มลม ยิ่งหนาวสั่น  หนาวรักห่มร้าง อ้างว้างครัน

หนาวสวรรค์ห่มนรก อกช้ำเอย  

โอ้ตัวเราหนาวเนื้อ ไร้เนื้อห่ม  หนาวลมห่มลม ยิ่งหนาวสั่น

หนาวรักห่มร้าง อ้างว้างครัน  หนาวสวรรค์ห่มนรก อกช้ำเอย...

ฟังได้ที่นี่ค่ะ

http://www.music4thai.com/song/?code=6980' target='_blank'>http://www.music4thai.com/song/?code=6980
eye
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 14 พ.ย. 01, 10:57

ไม่ได้สัมผัสอากาศหนาวที่เมืองไทยมานานแล้วค่ะ. ดีใจค่ะที่อากาศหนาวกลับมาอีก. นึกถึงสมัยเป็นเด็กๆ ค่ะ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์