เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 11318 คนไทยโบราณ ตัวโตหรือตัวเล็ก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 14 พ.ย. 01, 09:18

รูปหน้าที่คล้ายบุ้งกี๋นี่เป็นยังไงคะ  เพิ่งทราบนี่ละค่ะเป็นครั้งแรก
้เพราะเคยได้ยินคำบอกเล่าจากผู้ใหญ่มาตลอดว่า หน้ากล้อ หรือหน้าสั้น (หมายถึงหน้ากลม)
สายลม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 14 พ.ย. 01, 12:29

...คนหน้ากลมเขาว่าเป็นคนมีบุญนะครับ เรียกว่าหน้ากลมเหมือนพระจันทร์เต็มดวง  ส่วนคนหน้ารูปไข่ถือว่าเป็นคนหน้าสวย  คนหน้ากร้อหรือกล้อที่ว่าคล้ายปุ้งกี๋ (ป ปลาครับไม่ใช่ บ ใบไม้) นั้นจะเห็นว่า ปุ้งกี๋เมื่อหงายขึ้นในลักษณะใช้งาน ส่วนก้นจะกลมมน ส่วนปากจะเป็นเส้นตรงและมีขนาดเล็กกว่าส่วนก้น
...ขอขยายความเรื่องผมหยิกด้วยครับ  หยิกในที่นี้ไม่ใช่หยิกแบบหยักศก แต่หยิกแบบหยิกหยอง  คนที่มี
ลักษณะตาเหลืองผมหยอง ในตำราหมอดูของไทยท่านห้ามคบครับ เพราะเป็นศัตรูของสาธุชน
แจ้ัง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 14 พ.ย. 01, 16:03

ตกลงเป็นฟันเขยินหรือครับ แสดงว่าผมปล่อยไก่ไปหมดเล้าเลยนะเนี่ย
M
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 11 ก.พ. 02, 12:08

ไทยใหญ่กับไทยน้อยเป็นญาติกันจริงหรือเปล่าคะ  ใครทราบบอกด้วยคะ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์