เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 5551 ลอยกระทง
เฉ่ มะเขือพวง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 31 ต.ค. 01, 18:05

เขาก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมวันนี้จึงเศร้านัก   น้ำฝนหล่นอยู่ริมบึงสีฐานเหมือนน้ำตานับหมื่นแสนหยด   ลมพัดเสียดสีกระทงกาบกล้วยลอยวังเวงไร้จุดหมาย  ฟ้าครึ้ม และหัวใจของเขาปวดร้าว

แจ้ง ใบตอง ผู้ยิ่งยงแห่งสวนกล้วยนั่งกอดเข่าอยู่หน้าจอมอนิเตอร์เพียงเดียวดาย   คิดครุ่นพลางถอนใจ    

"ปีนี้แม่หญิงมีคู่ลอยกระทงแล้วหรือยังครับ  ผมมีแล้ว!!!"
หวาน บวบหอม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 31 ต.ค. 01, 19:28

แหม....มีคู่แล้วก็ไม่บอกนะ พี่แจ้ง  ไม่งั้นหวานก็จะชวนมาลอยด้วยกันซะหรอก

เพราะตั้งแต่พี่เผิน ข้าวโพด จากไปติดคุก หวานก็ไม่เคยได้ลอยกระทงมาเป็นปีแล้วค่ะ
ลูกนวมินทรฯ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 31 ต.ค. 01, 21:00

ฝนตกค่ะ ไม่ได้ออกไปลอยกระทงเลยอ่ะ
บัวบรรณ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 01 พ.ย. 01, 00:18

บอกได้เจ้าคะ คุณแจ้ง ลอยกระทงปีนี้..อธิษฐานขอพรต่อพระแม่คงคาว่า
ปีหน้า..ขอให้มีหนุ่มแบบไอ้ขวัญมาเคียงข้าง...แต่ไม่รู้ว่าแม่เรียมแห่งทุ่งบางกะปิจะว่าไรบ้าง
แถม..แม่หญิงที่เป็นคู่สร้างคู่สมมานมนาน...
เลยต้องขอถอนตัว..ถอนใจเสียดีกว่ามั่ง..

เอาเพลงเพราะๆมาให้คุณแจ้งฟังคะ

เมื่อคิดให้ดีโลกนี้ประหลาด
บุพเพสันนิวาสที่ประสาทความรักภิรมย์ ...คู่ใคร คู่เขารักยังคอยเฝ้าชม
คอยภิรมย์เรื่อยมา ...ขอบน้ำขวางหน้า ขอบฟ้าขวางกั้น
บุพเพยังสรรค์ประสบ ให้ได้สบพบรักกันได้ ...ห่างกันแค่ไหน เขาสูงบังกั้นไว้
รักยังได้บูชา ...ความรักศักดิ์ศรี รักไม่มีพรหมแดน
รักไม่มีศาสนา ...แม้นใครบุญญาได้ครองกันนา
พรหมลิขิตพาชื่นใจ ...รักเหมือนโคถึก
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 01 พ.ย. 01, 01:04

กุ๊ก ๆ กู๋
เฮ้อ ไปลอยกระทงปีนี้ คงต้องระวังครับ ตรงกับวันฮาโลวีนซะด้วย
ผมเองก็ยังงงว่าวันฮาโลวีนน่ะมีที่มายังไง
Thanks giving and Christmas ก็พอจะเคยได้ยินมาแล้ว แต่ฮาโลวีนเนี่ยยัง
พี่บู้ท
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 02 พ.ย. 01, 07:35

น้องบัวจ๋า พี่บู้ทตามหาตั้งแต่วันลอยกระทง อย่าลืมไปเข้าฉาก หญ้าแพรกฯกันต่อนะจ๊ะ อจ.ฝากเตือน
กทม. วรณัย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 02 พ.ย. 01, 11:28

มาเก็บกระทง..
เอาไปทิ้งขยะครับ..
ทำความสะดาดคูคลองเรือนไทย.ซะหน่อย
เดี๋ยวน้ำท่วมจะตามมาอีก....โปรดระวังด้วย
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 02 พ.ย. 01, 14:35

ฝากคุณวรณัยดูกระทงผมด้วยนะครับ หลงทางไปไหนแล้วก็ไม่รู้
บัวบรรณ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 02 พ.ย. 01, 16:14

พี่บู๊ตในข้อความข้างบนคงไม่ใช่ตัวจริงมั่งคะ เพราะบัวเองยังไม่ได้ตกลงปลงใจเลย ถึงแม้พี่บู๊ตจะชอบร้องเพลงลูกทุ่ง แต่ร้องเพราะสู้คุณแจ้งไม่ได้เลย...เอาเป็นว่าเปลี่ยนชื่อพระเอกได้ไหมคะ
ลูกนวมินทรฯ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 04 พ.ย. 01, 11:24

เมื่อไหร่จะได้ลอยกระทงวันสงกรานก็ไม่รู้นะค่ะ
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 04 พ.ย. 01, 20:54

ไม่มีคู่  และไม่ได้ไปลอยกระทงค่ะ
ได้แต่เข้ามาอ่านในเน็ต   เห็นเค้าชวนกันไปลอยเป็นคู่ ก็มีความสุขไปด้วย
คงสนุกสนานเพลิดเพลินกันนะคะ  บางคนป่านนี้ยังไม่กลับเลยค่ะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 11 พ.ย. 01, 00:23

สมัยเรียนที่จุฬาฯ มีคนเขาว่าถ้าไปลอยกระทงกับสาวที่สระน้ำหน้าพระรูปละก็
จะมีอันต้องแห้วเสียทุกรายไป ... จริงหรือเปล่าไม่ทราบครับ ผมก็ไม่เคยลองซะที
มีใครเคยลอง หรือ พึ่งจะทดลองไป ช่วยรายงานผลด้วยว่าจริงอะป่าวเอ่ย ...
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์