เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 5549 ลอยกระทง
เด็กแสนแสบ
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 10 พ.ย. 01, 12:23

สวัสดีค่ะทุกท่านหนูเตรียมกระทงเอาไว้ว่าจะมาลอยกระทงที่เรือนไทยไม่อยากไปลอยที่คลองแสนแสบเหม็นกลิ่นน้ำเน่าแล้วที่นี่จัดลอยกระทงมั้ยคะหนูเตรียมกระทงเอาไว้แล้วนะ
เด็กแสนแสบ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 ต.ค. 01, 13:50

หนูต้องกราบขอโทษด้วยค่ะเบลอไปหน่อยว่าจะตั้งหัวข้อว่าลอยกระทงใครก็ได้ช่วยเปลี่ยนหัวข้อให้หนูหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
จะลอยด้วยคน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 30 ต.ค. 01, 18:27

ขอดูรูปกระทงหน่อยครับ ยิ้ม
ลูกนวมินทรฯ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 ต.ค. 01, 18:36

ลอยกระทงวันฮาลาวีนน่าสนุกจังเลยค่ะ พรุ่งนั้ที่โรงเรียนจัดงานด้วย ให้ใส่ชุดไทยไปร่วมงานค่ะ คงแปลกๆยังไงเหมือนกันนะค่ะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 30 ต.ค. 01, 19:44

ร่วมลอยกระทงด้วยคน...  แต่เสียดายตอนนี้ยังหาคู่ลอยด้วยไม่ได้ครับ
ศศิศ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 ต.ค. 01, 20:53

ศศิศ ขอลอยกระทงด้วยคนนะครับผม
บัวบรรณ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 31 ต.ค. 01, 00:25

มาลอยกระทงด้วยคนคะ ขอลอยกระทงนั่งข้างๆคุณแจ้งนะคะ  ไม่รู้ว่าอนุญาตหรือเปล่า แอบปลื้มคารมคุณแจ้งมานานแสนนานแล้วคะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 31 ต.ค. 01, 01:04

คุณแจ้ง คงต้องเลือกแล้วล่ะครับว่าจะลอยกับใคร แล้วน้องเรียมกระทู้ข้างล่าง ของขวัญแจ้งนี่ เอาไปไว้คลองไหนแล้ว หรือว่า คุณแจ้งมีคิวลอยกระทงหลายคลองขอรับ อิอิ
เด็กแสนแสบ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 31 ต.ค. 01, 11:11

ไม่เห็นเตรียมกระทงมากันเลยล่ะคะหนูกะว่าจะคอยมาหาเศษสตางค์ในกระทงซักหน่อย
เด็กแสนแสบ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 31 ต.ค. 01, 11:17

โอ้โหมีแต่คนแต่งขุดไทยมาทั้งนั้นเลย
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW828x009.gif'>
เด็กแสนแสบ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 31 ต.ค. 01, 11:22

นี่ไงรูปกระทงของหนู แล้วกระทงพี่ๆล่ะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW828x010.gif'>
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 31 ต.ค. 01, 11:32

พอนึกภาพพ่อขวัญแจ้งตอนลอยกระทงปีนี้ออกไหมคะ  ชมได้จากภาพข้างล่างนี่เลยค่ะ  (สภาพหลังจากเจอฤทธิ์หมัดดาวตกของแม่เรียมเข้าไป..)
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW828x011.gif'>
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 31 ต.ค. 01, 14:52

แหม... คุณพระนายละก็  ทำเป็นไม่ทันมุขคุณแจ้งไปได้  

ที่บอกว่า  หาคู่ลอยไม่ได้ นั้น
เธอหมายถึง ไม่มีเป็นคู่ ...แต่มีเป็นโหล เจ้าค่ะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 31 ต.ค. 01, 16:32

ด้วยความยินดีครับคุณบัวบรรณ ผมลอยกระทงคนเดียวมาหลายปีแล้ว
ปีนี้จะได้มีคู่ลอยกระทงเสียที   แม่เรียมที่อยู่บางกะปินั่นเค้าเข้าบางกอก
ไปแล้วครับ ตอนแรกก็เห็นบอกว่าจะไปเข้าคอร์สขี่ควาย ผมมารู้ทีหลัง
จากคุณอ้อยขวั้น(เธอเผลอบอกด้วยภาพ)  ว่าแม่เรียมเธอไปเข้าคอร์สศิลป
ป้องกันตัวต่างหาก  อย่างนี้ไม่ไหวครับ  ไอ้ขวัญช้ำในตายก่อนได้ลอยกระทง
เท่านั้นเอง

เอ่อ...ถ้าไม่รังเกียจ คุณบัวบรรณจะเอ่ยคำอธิษฐานต่อพระแม่คงคาว่า
อย่างไรครับ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 31 ต.ค. 01, 16:59

ที่ ม.ขอนแก่นเค้าลอยกันที่บึงสีฐานเป็นประจำทุกปี แต่ปีนี้ค่อนข้างเงียบเหงาครับ
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร บรรยากาศก็เลยเศร้าๆ ซึมๆ ชอบกล  ทำให้ผมนึกถึงเพลงนี้
ขึ้นมา

เป็นลางสังหรณ์ เมื่อตอนวันลอยกระทง
สายน้ำไหลเชี่ยว ไหลส่ง กระทงสองเราแยกทาง
กระทงเจ้านั้น ล่องไปเหมือนใจมุ่งหวัง
กระทงของพี่หลงทาง ลอยคว้างหาทางไม่เจอ

ตั้งแต่วันนั้น พี่ก็กังวลไม่หาย
เฝ้าคิดกลุ้มในหัวใจ กลัวใครเขามาแย่งเธอ
กลัวพี่กับน้อง แยกทางหากันไม่เจอ
กลัวใครเขามาพรากเธอ เหมือนดังกระทงหลงทาง

ลางร้ายวันลอยกระทง บอกเรื่องราวโดยตรง
ว่าความรักเราอับปาง เจ้าเปลี่ยนหัวใจ
มีใหม่สมใจมุ่งหวัง พี่เหมือนกระทงหลงทาง
อ้างว้างหัวใจลอยวน

เพ็ญเดือนสิบสอง พี่ล่องกระทงเดียวดาย
ปีนี้ไม่มีหวานใจ เคียงกายเหมือนใครหลายคน
กระทงอ้างว้าง ล่องไปกับสายน้ำวน
เปรียบความรักที่มืดมน หาคนร่วมทางไม่มี

ปีนี้แม่หญิงมีคู่ลอยกระทงแล้วหรือยังครับ...
หน้า: [1] 2
  พิมพ์