เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4862 สมเด็จ ณ ศรีราชา
ลูกอีสาน
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 26 ก.ย. 00, 12:00

หมายถึงใครครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 ก.ย. 00, 00:00

ขอรายละเอียดมากกว่านี้ค่ะ
ลูกอีสาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 ก.ย. 00, 00:00

เคยได้ยินโรงพยาบาลชื่อนี้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 ก.ย. 00, 00:00

ไม่ทราบประวัติของโรงพยาบาล เลยตอบไม่ได้ค่ะ
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 ก.ย. 00, 00:00

เคยจำได้คลับคล้ายคลับคลาว่า คือ สมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า หรือสมเด็จพระนางเจ้าสว่างวัฒนา พระบรมราชเทวีค่ะ ดูเหมือนว่า เคยโปรดเสด็จประทับที่ศรีราชา เลยโปรดให้สร้างโรงพยาบาลขึ้นที่นั่น

คงต้องให้ท่านอื่นๆมาตรวจสอบความถูกต้องอีกนะคะ ดิฉันตอบเอาจากที่เคยจำได้ค่ะ
Anonymous
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 ก.ย. 00, 00:00

Yes, you are right, Khun นนทิรา.

"สมเด็จ ณ ศรีราชา"  คือ สมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 27 ก.ย. 00, 00:00

อยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติมค่ะ  คุณ Anonymous
Anonymous
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 27 ก.ย. 00, 00:00

ประวัติ "โรงพยาบาลสมเด็จพระบรมราชเทวี ณ ศรีราชา"

http://www.somdej.or.th/data/r.html#history' target='_blank'>http://www.somdej.or.th/data/r.html#history          
ลูกอีสาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 27 ก.ย. 00, 00:00

ขอบคุณทุกคนเลยครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์