เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2672 จากรางวัลโนเบลสาขาวรรณกรรม ถึงวัฒนธรรมท้องถิ่นของไทย
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

เมื่อ 16 ต.ค. 01, 22:31

หลายคนคงทราบแล้วนะครับว่า
รางวัลโนเบลสาขาวรรณกรรมปีนี้เป็นของ Sir V.S. Naipaul
ซึ่งเป็นชาวอังกฤษ-ตรินิแดด ครับ

href='http://www.nobel.se/literature/laureates/2001/index.html'
target='_blank'>http://www.nobel.se/literature/laureates/2001/index.html
/>
เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อตอนที่ประกาศว่าท่าน Sir V.S. Naipau ได้รางวัลนั้น
มีหลายฝ่ายวิจารณ์อย่างมาก โดยเฉพาะจากชาวมุสลิม เพราะท่าน
เขียนหนังสือวิจารณ์ศาสนาอิสลาม ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นด้านลบเสียมาก
/>

นั่งดูทีวี เห็นมีผู้เชียวชาญที่เป็นผู้นำชาวมุสลิมในอังกฤษ
ออกมาวิจารณ์ท่าน Sir Naipau ว่าดูจะเห็นแต่ส่วนเสียของอิสลาม
ขนาดเปรียบเทียบกับคำกล่าวของนักบุญในอดีตของอิสลามว่า

/>
ป็นเหมือนคนจำพวกหนึ่ง ที่เมื่อเอานกแก้วมาให้เขาดู
เขาก็จะนั่งดูอย่างพิจารณา

แต่ถ้าหากมีคนถามว่านกแก้วมีลักษณะอย่างไร
เขาก็จะบอกแต่ความน่าเกลียจของเท้านกแก้ว ...

ทำนองว่าที่
Sir V.S. Naipaul เขียนมาไม่เคยพูดถึงด้านดีเลย มีแต่ด้านเสียอย่างเดียว
...

เท่าที่จำได้ จุดที่่ Sir Naipau วิจารณ์มากก็คือ
เขาเขียนว่า วัฒนธรรมของศาสนาอิสลาม ทำให้อารยธรรมท้องถิ่นของชาวอาหรับ
รวมทั้งท้องถิ่นอื่นๆสูญหายไป ...

ผมอ่านแล้วก็เลยสงสัยว่า
เป็นเฉพาะวัฒนธรรมของอิสลามหรือ อารยธรรมที่แฝงมาจากศาสนาอื่น เช่น คริสต์ พุทธ
หรือ พราหมณ์ ไม่กลืนอารยธรรมท้องถิ่นหรืออย่างไร

/>
เท่าที่ผมจำได้ ในประวัติศาสตร์ของไทยก็เคยมีหลายตัวอย่าง
ที่ความคิดทางศาสนามาทำให้วัฒนธรรม หรือ การเมืองเปลี่ยนไป
เช่นเมื่อก่อนคนไทยสมัยสุโขทัย เพราะมหากษัตริย์ปกครอง เสมือนพ่อปกครองลูก
แต่พอเรารับอิทธิพลของพราหมณ์เข้ามา ก็เปลี่ยนทัศนคติ จากพ่อปกครองลูก
เป็นเสมือนสมมุติเทพ...

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง
ก็คงไม่ใช่แต่อิสลามที่ทำให้วัฒนธรรมท้องถิ่นสาบสูญไป วัฒนธรรมอื่นก็เหมือนกัน  
ผมก็เห็นว่าสมัยโรมัน วัฒนธรรมท้องถิ่นของอังกฤษก็เปลี่ยนเหมือนกัน  
เลยงง...ไม่ทราบเหมือนกันว่ามีการเมืองแอบแฝงหรือเปล่า?
(^_^)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 ต.ค. 01, 11:59

มีการเมืองแอบแฝงชัวร์ครับ แม้แต่ในคณะกรรมการรางวัลโนเบล...
(^_^)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 ต.ค. 01, 14:29

...
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW809x002.gif'>
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 ต.ค. 01, 14:55

รู้สึกว่ากระแสด้านนี้ในอังกฤษจะแรงนะครับ ไม่นานนี้เห็นคำนิยมนิยายเรื่องดัง Bridget Jones ตอนเห็นว่ามีคำนิยมของ Salman Rushdi ก็แปลกใจแล้วล่ะครับ
กฤษดา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 16 ต.ค. 01, 16:01

ผมว่ามันขึ้นกับความแรงของศาสนาน่ะครับ
เช่น อิสลามต้องมีพระเจ้าองค์เดียว ถ้าคนนับถือเป็นคนท้องถิ่นที่มีพระเจ้าของตัวเองอยู่แล้วก็ต้องขอให้พระเจ้าของตัวเองย้ายถิ่นฐานทันทีไม่อย่างนั้นก็ไม่ต้องนับถืออิสลาม
แต่ถ้าเป็นพุทธล่ะก็  นับถึอหมดเลย แลบลิ้น จากการสังเกตน่ะครับ เพราะผมเช่นคนนับถึอพุทธแล้ว ก็ไหว้พระศิวะบ้าง พระอื่นๆๆ อีกเต็มไปหมด แถมขอพรด้วยล่ะ บ้างคนบอกว่าเป็นพุทธแต่มีพระเจ้าในใจเลยล่ะครับ ไม่รู้พุทธทางไหนเหมือนกัน
แต่ถ้าลองเป็นอิสลามแล้วทำอย่างนี้ซิ  จะทำได้หรือเปล่าล่ะครับ
ดังนั้นผมเห็นด้วยว่าอิสลามทำลายความเชื่อของท้องถิ่นนั้นๆ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าดีหรือไม่ดีน่ะครับ เพราะถ้าท้องถิ่นนั้นๆมีประเพณีบัญชายัญด้วยคนเป็นๆ ผมว่าทำลายไปก็ดีเหมือนกันน่ะ แลบลิ้น
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 17 ต.ค. 01, 10:31

คุณกฤษดาเอ๋ย... ผมว่ากลับกันนะครับ พุทธ ไม่เคยสอนให้ไหว้ศิวะ, เจ้าที่ใดๆ หรือ พระเจ้าฯลฯ นะครับ สิ่งที่คุณนับถืออยู่คือความดีงามของวัฒนธรรมไทยต่างหากเล่าครับ ในทางตรงกันข้าม พระพุทธเจ้าถูกกล่าวอ้างเป็นประกาศก หรือ ศาสดาพยากรณ์ ผู้หนึ่งของศาสนาอิสลามบางนิกาย และเป็น ปางหนึ่งของนารายณ์อวตาร ไม่ว่าเจตนาจะเป็นเช่นใดพวกเขาเหล่านั้นก็นับถือพระพุทธเจ้า ไม่มากก็น้อยนะครับ
ส่วนเรื่องการทำลายประเพณีดั้งเดิมนั้น ผมมองว่าโลกนั้นเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลาอยู่แล้ว และศาสนาที่ประสบความสำเร็จ มีผู้นับถือเป็นอันมากนั้น ต้องเป็นสิ่งที่ดีแน่ครับ อย่างน้อยก็สามารถจัดระเบียบสังคมให้ดำเนินต่อมาได้ แต่กฎเกณฑ์หลายๆอย่างที่ถูกบัญญัติไว้ให้ขึ้นแก่ยุคสมัย ซึ่งถึงวันนี้ก็มีที่ล้าสมัยไปบ้างแล้ว ก็ควรได้รับการปรับปรุงครับ อย่างเช่น พุทธ จะมองว่าศาสนาอื่นเป็นอวิชชานั้นคงไม่ได้อีกต่อไปแล้ว เพราะศาสนาอื่นที่ถูกกล่าวอ้างถึงในสมัยนั้นเป็นแนวฆ่าคนฆ่าสัตว์ทรมานกายบูชายัญ ซึ่งความคิดพวกนี้ต้องถือว่าสูญพันธุ์ไปแล้วครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์