เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 7824 เรียมเหลือทนแล้วนั่น ขวัญของเรียม
เรียม
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 13 พ.ย. 01, 23:04

พี่ขวัญจ๋า
เพลานี้ออกพรรษา   ฝนสั่งฟ้าลาท้องทุ่งบางกะปิ    เรียมเฝ้ารอฟังข่าวพี่ขวัญว่าสอบนักธรรมโทเสร็จแล้วหรือยัง  ข่าวก็เงียบหาย   มิแจ้งมาสักครั้ง   ทิ้งเรียมเหม่อลอยละห้อยหาอยู่ริมคลองแสนแสบ  จนเผลอลื่นตกหลังควายลงมาหลายครั้งแล้ว   แม่แกก็เฝ้าเร่งให้เรียมออกเรือนไวๆอย่าอยู่เป็นสาวคาบ้านนานนัก   จนเรียมเหลือทนแล้วนั่น ขวัญของเรียม  หรือเรียมคิดผิด จึงต้องขมขื่นฝืนใจดู    เคย(แทะ)โลมเรียมเป็นกระทู้มาแต่หลังยังจำ   ลิเกที่ขวัญเคยพร่ำ ถ้วนทุกคำเคยร้องก้องอยู่   แว่วๆแก้วหูว่าขวัญ
ชู้(หาคำอื่นมาคล้องจองไม่ได้อ่ะ) เจ้ายังคอย
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 ต.ค. 01, 23:42

โถ น้องเรียม มานั่งร้องหาพี่ขวัญ
สงสัยเวอร์ชั่นนี้ เจ้าขวัญ คงไปหลง RCA หรือ center point ซะแล้ว เรียมถ้าไม่อยากรออยู่แถวทุ่งบางกะปิล่ะก็ ลองหาที่อื่นไปดูสิจ๊ะ มีตั้งหลายที่นะ แถว ๆ ที่พระนายอยู่นี่ก็ยังมีที่ว่างอีกหลายห้อง มี 4ห้อง นี่ยกให้เรียมได้สักห้องอยู่แล้ว
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 ต.ค. 01, 02:24

เอ้า  พ่อขวัญไปอยู่ที่ไหน เชิญพ่อขวัญ "...โลมเรียม (เลียบฝั่งมาแต่หลังยังจำ).."  ได้ แม่เรียมเขาเรียกแล้ว

แต่ประโลมประเล้า เบาๆ หน่อยนะพ่อนะ ถ้าถึงขนาด .... (ทั้ง) "เช้า สาย บ่าย เย็น ขวัญลงเล่น- กับเรียม - "  วันละสี่หน เรียมก็อาจจะเหลือทนแล้วนั่นนนน... ได้เหมือนกันเน้อ...

(งานนี้เป็นผู้ร้ายครับ ก็ในเรื่องนี้พ่อหนุ่มบ้านนอกเป็นพระเอก หนุ่มในเมืองก๊อต้องเป็นผู้ร้ายไง)

เคยได้ยินว่า เพลงนี้ไก่ย่างแถวคลองตัน แสนแสบ มันก็ร้องอยู่บนเตาเหมือนกันว่า ...เกรียมเหลือทนแล้วนั่น...
คนดูขาประจำ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 16 ต.ค. 01, 07:23

จะเล่นเรื่องใหม่กันแล้วหรือคะ  จะได้รีบปูเสื่อจองที่หน้าเวที

พระเอกยังไม่ทันมา  ทั้งผู้ช่วยพระเอกและผู้ร้าย ก็เริ่มแทะโลม นางเอกไปก่อนซะแล้ว หนุ่ม ๆ แถวนี้  เผลอไม่ได้เชียวนะเนี่ย
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 16 ต.ค. 01, 12:16

อ่ะ นั่นมาแล้ว ผู้ก่อการมิดีมิร้าย
ไม่ได้การ เราจะปกป้องเรียมไว้ก่อนเอง ไม่ให้ใครมาทำมิดีมิร้ายกับเรียมได้ก่อน พระนายเด็ดขาด  
จนป่านนี้ เจ้าขวัญยังไม่มา เรียมเอ๋ย อย่าไปรอเลย เจ้าขวัญมันโลเลขนาดนี้ พระนายสิครับมานั่งเฝ้าเสมอ
แม่ค้าไก่ย่าง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 16 ต.ค. 01, 12:34

ท่าทางพระเอกจะมัวแต่แจกแบบฟอร์มกู้เงินให้สาว ๆ  อยู่กระทู้ข้างล่างโน้น
กว่าจะแหวกวงล้อมออกมาได้  เฮ้อ ..  อิฉันว่ามีหวังนางเอกโดนแทะแหว่งไปครึ่งตัวนะค๊า
ขวัญ ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 16 ต.ค. 01, 21:13

ไอ้ขวัญมาแล้วครับ พร้อมกับขลุ่ยคู่ใจ (แต่ยังหาควายไม่ได้) วันนี้ว่าจะเป่าเพลง
แสนแสบให้น้องเรียมฟังก็กลัวว่าจะเป็นฤกษ์ไม่ดี เพราะในเนื้อเพลงท่อนหนึ่งมีอยู่ว่า

แสนแสบ...แสบแสนเปรียบแม้นชื่อคลอง
นี่คือโลงทองของเรียม ขวัญ เขาฝากชีพจม..

เห็นมั้ยครับ ถ้าเป่าเพลงนี้ มันก็ถึงตอนจบ ตอนไอ้ขวัญกับน้องเรียมตายแล้วพอดี
เพราะฉะนั้น ไอ้ขวัญจะเป่าเพลงใหม่ให้ฟัง เอาเป็นเพลงสร้อยสนตัดดีมั้ยครับ...

คุณ นกข.นี่เป็นคนช่างสังเกตนะครับ แถมยังตีความไปอีกว่าไอ้ขวัญคอยโลม
น้องเรียมตลอดสี่เวลา ...เช้า สาย บ่าย เย็น ขวัญลงเล่นกับเรียม...  ลงเล่นน้ำ
น่ะครับ อย่าคิดมาก แหม..ก็เมืองไทยอากาศมันร้อน ลงน้ำทั้งสี่เวลาก็ไม่เห็นแปลก

คุณพระนายบอกศาลากับแม่นกยูงแล้วเหรอครับ ถ้าบอกศาลาแล้วผมยินดีรับสมัคร
มาเป็นผู้ช่วยพระเอก  ว่าแต่จะเล่นลิเกเรื่องขวัญเรียมกันอีกเหมือนคุณคนดูฯบอก
เหรอครับ เรื่องเก่าไกรทองยังไม่ทันจะจบดีเลยนะ...

ผมว่าน้องเรียมกระทู้นี้ สำนวนแปลกๆ เครื่องผมก็เช็คไอพี ไม่ได้เสียด้วย
ไม่รู้ว่าเป็นน้องเรียมจริงหรือเปล่า ถ้าเป็นตัวปลอมมาหลอกผมว่าเป็นน้องเรียมจริง
ผมล่ะแย่เลย เดี๋ยวนี้ต้องระวังแผนนารีพิฆาตไว้ให้มากๆ ครับ ถ้าเป็นตัวจริงก็แจ้ง
ให้พี่ขวัญชื่นใจซักหน่อยนะ

คุณแม่ค้าไก่ย่างครับ ช่วยมายืนยันกับผมหน่อยว่า ไก่ย่างแถวๆ คลองตัน แสนแสบนั้น
ร้องเหมือนที่คุณ นกข. ร้องให้ฟังหรือเปล่า ตอนผมอ่านใหม่ๆ ก็ตกใจหมดนึกว่าเป็น
ไก่หลงแถว อาร์ซีเอ ของคุณพระนายเสียอีก
เรียม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 16 ต.ค. 01, 23:44

แล้วสำนวนนี้ละจ๊ะ  พี่ขวัญคุ้นขึ้นบ้างไหม  
แหม.. ที่สำนวนแปลก  เสียงแปร่งหูไปบ้าง ก็คงเพราะพี่ขวัญเล่นปล่อยให้เรียมคอยอยู่ท้องทุ่งบางกะปิเนิ่นนานเหลือเกิน
ร้องเพลงถามหาจนเสียงแหบเสียงแห้ง  หัดขี่ควาย ก็ตกมาจนเดี้ยงก็หลายรอบ  โชคดีนะจ๊ะที่เรียมเกิดมาสวยมาก แต่เดิมอยู่แล้ว  เลยไม่ถึงขั้นเสียโฉม

พี่ขวัญสอบนักธรรมโทจบหรือยังล่ะจ๊ะ จะได้มาขอเรียมซะที  แม่แกเร่งคะยิก ๆ อยากให้เรียมออกเรือนเหลือเกิน
เพราะตอนนี้แม่แกป่วย  ไม่มีเรี่ยวมีแรง หูตาก็ฝ้าฟาง  เกรงจะคุ้มครองลูกสาวไม่ได้ ถ้ามีคนมาดักฉุด
(ลูกสาวยิ่งชอบ ๆ อยู่ด้วย... คิกคิก)  
พ่อรึ ก็ชักจะเห็นดีเห็นงามกับหนุ่มเมืองนอก และผู้ร้ายรูปหล่อปากหวาน ที่มาคอยป้วนเปี้ยนเอาใจพ่ออยู่  
ชักช้าเนิ่นนานไป  เดี๋ยวเรียมสมยอม  เอ๊ย!  ถูกบังคับให้ไปอยู่มะริกาหรือเจนีวา  พี่ขวัญจะมาว่ากันไม่ได้นะจ๊ะ

ลงเล่นน้ำวันละสี่เวลา  เห็นทีจะไม่ไหวจ้ะพี่ขวัญ
ปล่อยให้คนสุขภาพแข็งแรงอย่างคุณ นกข. เค้าเล่นไปเถิดนะจ๊ะ  
อย่างเธอคงมีสาวชวนลงเล่นด้วยทั้งวัน  วันละหลายคน

เรียนยังไม่จบก็ไม่เป็นไรนะจ๊ะพี่ขวัญ  สมัยนี้ต้องร่วมด้วยช่วยกัน  
เดี๋ยวเรียมขายควายมาเลี้ยงพี่ขวัญก็ได้จ้ะ
ชาละวัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 22 ต.ค. 01, 12:59

เห็นพระเอก-นางเอก ลงเล่นน้ำทุกวั้น ทุกวัน
จะขอข้าฯแจมบ้างได้ไหม เนี่ย
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 22 ต.ค. 01, 17:33

ปลายเดือนนี้ หนังเรื่องขวัญ-เรียมเข้าแล้วครับ ผมว่าน่าดูทีเดียว แต่เสียอยู่อย่างคือทำเพลงออกมาไม่เพราะ (ผมว่าเสียเพลงด้วยซ้ำ)
สู้ของเก่าไม่ได้  แต่อย่างว่าเค้าต้องทำเพลงเอาใจคนรุ่นใหม่  คนหลงยุคอย่างผมคงต้องปีนกะไดฟัง  หรือน้องเรียมว่าไงครับ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 22 ต.ค. 01, 23:29

ฮะฮ้า น้องเรียม มาทอดสะพานคอนกรีตเสริมใยเหล็ก แบบนี้ให้เจ้าขวัญ ช่างมองข้ามน้ำใจคนสวิส กับคน กรุงเก่า ไปอย่างไม่เห็นเยื่อใย อย่ากระไรเลย เราก็คงต้องขอทางกลับกรุงเก่าซะจะดีกว่า ไม่ต้องเห็นคนลงเล่นน้ำเล่นท่า วันละหลายเวลา
เรียม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 23 ต.ค. 01, 11:34

เรียมว่า  พี่ขวัญกระทู้นี้ สำนวนก็แปลกๆ เหมือนกันเจ้าค่ะ  
เครื่องเรียมก็เช็ค ไอพี ไม่ได้เสียด้วย ไม่รู้ว่าเป็นพี่ขวัญจริงหรือเปล่า ถ้าเป็นตัวปลอมมาหลอกว่าเป็นพี่ขวัญ  เรียมก็แย่เลย เดี๋ยวนี้ต้องระวังแผนบุรุษพิฆาตไว้ให้มากๆ เหมือนกัน

เพราะพี่ขวัญคนเดิมของเรียม  ออกจะจ๊าบ ร้องเพลงลูกทุ่ง  เล่นลิเกคล่องกว่านี้เยอะ  หรือว่าพอไปสอบเป็นนักธรรมโทเข้า หลงพ่อเลยจับอบรมสั่งสอนซะผิดเป็นคนละคน
ถ้าเป็นตัวจริงก็แจ้งให้เรียมชื่นใจซักหน่อยเถิด

หนังขวัญเรียม รุ่นเก่าที่คุณแจ้งว่า  แม่หญิงไม่เคยดู ส่วนรุ่นใหม่ที่จะฉายนี้  ตั้งใจว่าจะไปดูเหมือนกัน
แต่ก่อนไปต้องทำใจสักนิด   เกรงว่าดูไปจะใจลอย เห็นหน้าพระเอกที่ชื่อ โจ  กลายเป็นหน้า คุณแจ้ง ไปตลอดเรื่อง

อุ๊ย.. คุณพระนายเจ้าคะ   อย่าเพิ่งรีบร้อนกลับอเมริกา
รอให้เรียมเช็คบิลพี่ขวัญซะก่อน  
(แต่คุณพระนายก็อย่าลืมเช็คบิลแม่นกยูงไว้ด้วยล่ะ)
แล้วเราค่อยมาคุยกันอีกทีนะเจ้าคะ
ขวัญตัวจริง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 23 ต.ค. 01, 13:10

ผมเคยดูแผลเก่าสมัยที่ คุณสรพงษ์ ชาตรีเล่นเป็นขวัญ และคุณเศรษฐา ศิรฉายา (เขียนถูกหรือเปล่า) เล่นเป็นจ้อยครับ ส่วนเรียมจำไม่ได้แล้วว่าใครเล่น รู้สึกว่าจะถ่ายทำในระหว่างปี ๒๐-๒๓ นี่แหละ แต่ได้ดูในปีหลังจากนั้นมาก...

ส่วนเรื่องนักธรรมโท นั้นก็เรียนไปเรื่อยๆ ครับ เรียนมั่งหยุดมั่งเพราะงานเยอะ จนอาจารย์ท่านจำหน้าไม่ได้แล้ว แต่คงไม่ต้องลำบากน้องเรียมขายควายมาช่วยหรอกครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นว่า ขายควายส่งควายเรียน ก็จะยุ่งกันใหญ่...
ขวัญ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 23 ต.ค. 01, 13:12

มายืนยันว่าเป็นขวัญตัวจริงครับ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW807x013.jpg'>
ศาลเพียง-ตา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 23 ต.ค. 01, 15:44

ขอสมัครเล่นบทต้นไทร และศาลเพียงตา สบายดี..อิ อิ

พระเอกไม่ค่อยร้องเพลงเลย ขอเปิดเพลงนี้ประกอบฉากจ้า

น้ำตาลาไทร
-พร ภิรมย์-

ลาแล้วแก้วตา สัญญาให้ไว้ยังจำ
บุญหนีบาปนำ พี่มาไม่เจอนวลนาง
ทั่วถิ่น พนาตามหาหมดทาง
เจ้าทิ้งสัญญาหรือนาง พี่อ้างว้าง อารมณ์

นางไม้แม่เอย ไยเฉยให้ช้ำวิญญา
นวลน้องไม่มา ยิ่งพาอุราระบม
หรือเจ้า เขาไพรบังไว้ซ่อนชม
ข้าขอจอมไพรพนม ยอมสิ้นลมบวงสรวงจอมไพร

เทพารักษ์ ร่มไทรสาขา อุ้มสมพานางน้องมา
ให้ข้าเถิดหนาพระไทร
มีน้ำตา ข้าหลั่งรินจากใจ ขอหลั่งไว้ ล้างเท้าเทวดา

ขอหนุนตักนาง จนสางอรุโณทัย
ยอมแม้สิ้นใจ เซ่นสรวงแด่ปวงเทวา
คอยเจ้า แม้เงาไม่เห็นเจ้ามา
พี่นี้มีเพียงน้ำตา รินหลั่งลารากไม้ไทรงาม
หน้า: [1] 2
  พิมพ์