เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3485 อยากทราบเรื่อง เร็งคิวจูสึ ครับ
Orpheus
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 15 ต.ค. 01, 05:44

เคยได้ยินว่ามันคือวิชาแขนงหนึ่ง แต่ไม่มีรายละเอียดเลยครับขอรายละเอียดด้วยขอบคุณครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 ต.ค. 01, 15:58

เชิญคุณภูมิครับ
ผมก็ไม่เคยได้ยินชื่อวิชาเร็งคิวนี้ด้วยสิ รู้มาแต่ว่า จูสึ (Jitsu ?) คำท้าย น่าจะแปลว่า วิชา ทำนองวิชาวิทยายุทธ เช่นที่แต่ก่อนนี้เรียกยูโด Judo ว่า ยิวยิตสึ วิชาชื่อ "ยู"  ยู คงจะมีความหมาย แต่ผมไม่รู้เองว่าแปลว่าอะไร (ตอนหลังเห็นเขาเรียก ยูโด แทน "โด" แปลว่า มรรค วิถี หนทาง เป็นคำเดียวกับคำว่า เต๋า หรือ ต้าว ในภาษาจีน)
เคยได้ยินชื่อวิชานินจา ที่เรียกว่า นินจัทสึ ด้วย

ไม่มีรายละเอียดที่อยากรู้ให้เลย ขออภัยด้วย เชิญท่านผู้รู้ครับ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 ต.ค. 01, 17:44

ก็คือวิชาเล่นเเร่แปรธาต์
เสกตะกั่วเป็นทอง
ในความหมายเวอร์ๆก็จะเป็นดังนี้

แต่ในบางความหมาย บางที่จะหมายถึงแค่วิชาเคมีธรรมดาๆก็ได้

เร็ง แปลว่าปั้น
คิงแปลว่า ทอง
จุสึก็ตามที่คุณนกขบอก แปลว่าวิชา

นินจุซึ  จูจุซึ  บัตโตจุสึ ฯลฯ
หน้า: [1]
  พิมพ์