เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 6461 14-6ตุลา เป็นมาอย่างไร
ภังคี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 22 ต.ค. 01, 08:51

แถมหน่อยนึงครับ ที่น้องๆว่าเดือนตุลาตรงกับช่วงปิดเทอมสมัยนั้นไม่ใช่ครับ
โรงเรียนสามัญเปิดเรียนสามเทอมครับ ปิดตอนสิงหาหนึ่งครั้ง ธันวาหนึ่งครั้ง
นอกจากโรงเรียนเตรียมอุดมแล้วจะมีการสอบสามครั้ง โรงเรียนเตรียมแปลกกว่าเขา
ตรงที่มีสอบมิดเทอมแล้วต้องเรียนต่อไม่เหมือนโรงเรียนอื่นๆ เขาพึ่งจะเปลี่ยน
ให้ปิดเทอมสองครั้งหลังจากนั้น   ตอนเกิดเหตุ๖ตุลารู้สึกจะเริ่มปิดเทอมสองครั้งแล้ว
และเป็นช่วงสอบพอดี บังเอิญตอนนั้นผมเข้าทำงานแล้ว
อย่างที่คุณภาธรว่าเลยครับ พวกผมรำคาญความคิดซ้ายจัดมากๆแต่หลัง๖ตุลา
ผมว่าพวกขวาจัดอาการหนักกว่าเยอะเลย  คิดไม่ถึงว่า"ทำร้าย"กันได้ขนาดนั้น
ว่าไปแล้วใกล้เคียงหรือหนักกว่ายุคจอมพลสฤษฏ์  อีกด้วยซ้ำ ไม่น่าเชื่อว่าจะมีการ
ทำร้ายกันได้ขนาดนั้น แต่เราเอาไว้เรียนรู้เป็นบทเรียนครับ อย่าไปโทษใครผิดใครถูก
ยืนยันอีกครั้งครับว่าเล่าจากประสบการ์ณล้วนๆผมเองยังนิยมความคิดแนวคอมหลายอย่าง
บางครั้งเผลอว่าถ้าประเทศเราจะเป็นกึ่งสังคมนิยมนิดๆน่าจะดีกว่านี้ แหะ แหะถ้าพูดแบบนี้หลัง
๖ตุลาหมาดๆ ผมถูกส่งเข้า บางขวางแน่ๆ
ภูวง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 22 ต.ค. 01, 08:56

จะมีคอมฯหนุนอยู่หรือเปล่าผมไม่ยืนยัยครับ พวกที่ไปรับแนวคิดตอนนั้นมาน่าจะรู้อยู่แก่ใจ
คนไทยฆ่ากันตอนเดือนพฤษภา ๒๕๓๕ ก็ไม่เบานี่ครับ
ภาธร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 24 ต.ค. 01, 07:12

กำลังจะมาแถมว่า สมัยนั้นโรงเรียนปิดเทอมสามครั้งบังเอิญถูกผู้อาวุโส(กว่า)ชิงเล่าไปก่อน  คนไทย"ฆ่า"กันเองมีทุกสมัยครับแต่เหตุการ์ณ๑๔ตุลา  ๖ตุลาออกจะดูโหดร้ายมากเพราะเป็นการไล่ฆ่า  เพื่อนผมที่หนีเข้าเขมรเขากลับมาเล่าว่าที่เราเห็นในเมืองไทยแค่เรื่องเล็กๆเองเทียบกับที่เขาฆ่ากันในเขมร
ความจริงตอนนี้คนไทยก็"ฆ่า"กันอยู่นะครับ เพียงแตไม่ได้ยกปืนไล่ยิง ฆ่าแบบให้ตายทั้งเป็นน่ะ  เออคงไม่ถึงกับซีเรียสไปนะ ยังอยากฟังนักวิชาการวิเคราะห์สาเหตุของ วันสำคัญในเดือนตุลานี่อยู่ดี
ลูกนวมินทรฯ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 27 ต.ค. 01, 15:56

ขอบคุณพี่ๆทุกคนเลยนะค่ะ ที่ร่วมแสดงความคิดเห็น ได้ความรู้เพิ่มมากเชียวค่ะ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์