เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 6260 รบกันแล้วครับ... ระหว่างสหรัฐฯ กับตาลิบัน
นกข.
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 10 ต.ค. 01, 08:57

ไม่เกี่ยวโดยตรงกับเรือนไทยเท่าไหร่ เอาเป็นว่านั่งบนเรือนไทยเปิดหน้าต่างดูโลกแล้วกัน

อเมริกาโจมตีโต้ตอบการก่อการร้ายแล้วครับ แต่เขายังยืนยันว่าไม่ได้โจมตีเปรอะไปโดยไม่แยกแยะ แต่มุ่งตีตาลีบันเท่านั้น และอ้างด้วยว่าการตีของเขาได้รับการสนับสนุนจากประชาคมโลก

เรื่องจะเป็นยังไงต่อไปก็ยังไม่รู้เลย แต่ผมว่าผมต้องรีบหาใครสักคนแต่งงานด้วยแล้ว เดี๋ยวเกิดสงครามโลกครั้งที่ 3 ขึ้นมาแล้วจะตายเสียก่อนได้แต่ง แล้วยมพบาลจะไม่ให้ไปเกิด....

กลุ้มครับ ตอนนี้กำลังรอติดตามด้วยใจระทึก หวังว่าความรุนแรงจะไม่ลุกลามเกินไป
คุณพุ่ม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 ต.ค. 01, 01:07

อกอีแป้นแล่นลึกเข้าตึกแขกเจ้าค่ะ
ฟังคุณบุชประกาศเสร็จ
ไม่ถึงชั่วโมง คุณแบล์รก็มาประกาศย้ำ
คืนนี้อิฉันเห็นทีจะต้องสวดแผ่เมตตายกใหญ่
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 ต.ค. 01, 01:55

กำลังติดตามข่าวเหมือนกันครับ เห็นโทนี่ แบล์ร บอกว่ายังไม่รู้จะยุติเมื่อไหร่อีกต่างหาก

สงสัยต้องเรียนแบบคุณนกข. ซะแล้วแฮะ แหะๆๆๆ

ขอให้สงครามครั้งนี้คงยุติเร็ววันด้วยเถอะ ...
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 ต.ค. 01, 02:34

ในที่สุดก็เกิดจนได้นั่นแหละครับ หลังจากรีรอกันมาพักใหญ่
แต่ที่น่ากลัว และน่าจับตามองมากกว่าภาพสงคราม ณ ตอนนี้
ก็คงจะเป็นกระแสการตอบโต้ของเหล่าเครือข่ายอัล เคด้าที่มีต่อ
อเมริกา อังกฤษ และกลุ่ม ๕ ประเทศที่บุกอัฟกานิสถานครั้งนี้
เพื่อนๆ ที่อยู่ในพื้นที่เสี่ยงก็ระวังตัวสักนิดนะครับ เป็นห่วงจริงๆ
....
อะแฮ่ม...เรื่องหา ผมคงไม่ต้องหาแล้ว เหลือแต่ต้องรีบๆ เสียกระมัง
^_^
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 ต.ค. 01, 02:43

ง่ะ... อิจฉาคนไม่ต้องหาจังนิ ... ฮ่าๆๆๆ

พึงดูข่าวเมื่อตะกี้ เห็นนายบินลาเดน มาออกทีวีด้วย ... เป็นเทปที่ส่งมาให้สภานีโทรทัศน์
พี่แกบอกทำนองว่า สาบานไว้กับพระเจ้าเลยว่าชาวอเมริกันทั้งหลายจะไม่ได้อยู่อย่างปลอดภัยแน่
ตราบใดก็ตามที่ตัวเขาหรือพักพวกของเขายังมีชีวิตอยู่พังแล้วได้แต่เศร้าใจ

แต่สงสัยอยู่อย่างหนึ่ง บินลาเดนรู้ได้อย่างไรว่าจะถูกโจมตีวันนี้ ดูจากภาพในข่าว
เทปถูกบันทึกตอนกลางวัน แต่การโจมตีพึ่งจะเกิดขึ้นตอนกลางคืน ... สงสัยว่าข่าวจะรั่วไหล?
Joe:|
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 08 ต.ค. 01, 05:16

ทั้งนักข่าวสัมภาษณ์กับเอกอัคราชฑูตของปากีสถานวิเคราะห์ว่าบินลาเดนน่าจะบันทึกเทปไว้ก่อนหลายวันครับ แบบว่าวางแผนไว้แล้ว

จากDOD: งานนี้ยิงโทมาฮอกไป 50 ลูก ใช้เครื่องบินทิ้งระเบิดอีก 15 ลำ พอซักชม.ต่อมาก็หย่อนแพกเกจใส่อาหาร-ยาไปให้ประชาชนและผู้ลี้ภัยชาวอัฟกัน อเมริกันตั้งชื่อว่าปฎิบิติการ "Enduring Freedom" ปฎิบัติการนี้มีทั้งของ US.และอังกฤษร่วมกัน ปากีสถานก็ยืนยันว่าให้ความช่วยเหลือด้านฐานบิน

ผมลองไปดูที่เว็บของมุสลิมไทย.คอมก็เจอบทความเกี่ยวกับการโต้ตอบของชาวมุสลิมครับ แต่ไปแปะไว้ที่ห้องเด็กวิทย์น่ะ

http://www.vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn20&ID=CS1614' target='_blank'>http://www.vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn20&ID=CS1614 ความเห็น#12

".. สำหรับบทบาทของมุสลิม ถ้าการโจมตีบังเกิดขึ้น หรือถ้าพี่น้องอัฟกานของพวกเขาร้องขอความช่วยเหลือ ผมคิดว่าสิ่งหนึ่งสิ่งเดียวที่มุสลิมควรจะทำนั้นได้แก่การบริจาคเงินทองหรือโลหิต หรือความช่วยเหลือในประเภทใดๆ ก็ตาม ตามความจำเป็นในแต่ละกรณี ตลอดจนการออกมาประณามการโจมตีในลักษณะที่จะสงวนชีวิตพี่น้องของพวกเขาและตัวพวกเขาเองให้แคล้วคลาดจากชะตากรรมอันน่ากลัวดังกล่าว จงหลีกให้ห่างจาก (การอวดแต่) คำขวัญที่ควบคุมไม่ได้หรือไร้สาระ ตลอดจนการปะทุของอารมณ์ความรู้สึกที่ควบคุมไม่ได้ นี่คือสิ่งหนึ่งสิ่งเดียวที่ชาวมุสลิมสามารถจะกระทำได้ในปัจจุบัน ...

ก็หวังว่าสงครามคงจะไม่ลามปามนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 08 ต.ค. 01, 09:28

เป็นห่วงนักเรียนไทยในอังกฤษมากค่ะ
โดยเฉพาะ  มีอยู่คนหนึ่งไม่ค่อยจะส่งข่าวคราวมาให้รู้เลย  บอกแต่ว่าเรียนหนัก
คุณจ้อคุณเปี้ยว คุณแก้ว และคนอื่นๆที่เรียนอยู่ เป็นยังไงบ้างคะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 08 ต.ค. 01, 09:37

ต้องรีบหาเงินรีบเรียนให้จบซะแล้วมั้งเรา จะได้กลับบ้านซะที อยู่แถวนี้นาน ๆ ไปคงจะไม่ดีแน่เฮ้อ หวังนะครับว่าสงครามคงจะไม่ลามปาม เพราะตอนนี้ โทนี่แบลร์เนี่ยก็คึกจริง ๆ ท่าจะคึกกว่าพี่บุชซะอีก
ลูกนวมินทรฯ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 08 ต.ค. 01, 12:50

ไม่อยากให้เกิดสงครามเลยนะค่ะ เพราะสงครามน่ะมีแต่เสีย ไม่มีได้หรอกค่ะ ท่านผู้นำทั้งหลายก็คิดกันหน่อยละกันน่ะค่ะ ห่วงประชาชนตาดำๆกันบ้าง อย่าใช้อำนาจเป็นเครื่องเล่น
เจ้าเปิ้ล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 08 ต.ค. 01, 12:55

ฟังข่าวแล้วเหนื่อยใจคะ รอดูสถานการณ์อยู่ว่าจะเป็นอย่างไรต่อไป
เป็นห่วงคนไกลพี่ชายที่อยู่ต่างแดนเหมือนกัน
ศศิศ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 08 ต.ค. 01, 12:56

" ขอให้เจ้าที่ เจ้าป่าเจ้าเขา... เจ้าอิฐ เจ้าตึก เจ้าปูน( สำหรับในเมือง) เทวดาฟ้าดิน ช่วยคุ้มครองคนไทย ทุกหมู่เหล่า ให้แคล้วคลาดจากภัยแห่งสงครามด้วยเถิดเจ้าประคู้ณ..."

ฤาว่า ครูเสด ภาค 2 จะกำเนิดขึ้นอีกครั้ง
ช่วยกันภาวนา อย่าลุกลามใหญ่โตไป
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 08 ต.ค. 01, 15:44

สถานะการณ์ในอังกฤษตอนนี้ยังสงบเรียบร้อยดีครับ ขอพระคุณๆเทาชมพูที่เป็นห่วงครับ
ทางสำนักงานก.พ. ก็น่ารักมาก ส่งจดหมายมาแนะนำว่าควรจะทำตัวอย่างไรหากมีเหตุร้าย
และกำชับนักเรียนให้ติดตามข่าวสารอย่างไกล้ชิด หากเกิดเหตุการณ์รุนแรงก็ให้แสดงตัวให้รู้
ว่าเป็นคนไทย เช่นติดป้าย หรือ นำเอกสารติดตัวไว้ แล้วหาที่ๆปลอดภัยอยู่ ติดต่อสถานฑูต
หรือจะไปหลบอยู่ที่วัดไทยชัวคราวก็ได้ ( แต่วัดไทยท่าทางจะเล็กไปหน่อย นะครับ เหอๆๆ)

โชคดีผมเรียนอยู่บ้านนอก คงไม่มีใครมาบอมส์ครับ ถ้าอยู่เมืองใหญ่อาจจะเสียวๆอยู่
แต่คิดว่าอย่าพึ่งตกใจมากนัก คอยฟังข่าวสารไปก่อนดีกว่า

...ตอนนี้ผมอาจารย์ผมมากกว่ากลัวสงครามครับ เหอๆๆๆ
Joe:|
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 09 ต.ค. 01, 06:48

หนาวเลยครับ ชักจะลามแล้ว มีนักข่าวถาม Donald Rumsfeld (US. Defense Secretary)วันนี้ว่าจะมีการกวาดล้างผู้ก่อการร้ายกลุ่มอื่นที่อยู่นอกอัฟกานิสถานด้วยไหม Rumsfed ตอบโดยเน้นคำพูดของป.บุชว่า เพื่ออิสรภาพจะกวาดล้างให้หมดและเป็นไปได้ที่จะทำเช่นนั้น แต่ไม่ตอบว่าเป็นที่ใดจะโดนอีก  แล้ว cnn.com ก็ลงอีกถึงจม.ที่ US มีต่อUN (U.S. to U.N.: Reprisals against other countries possible "... In a letter to the U.N.'s Security Council, John Negroponte, the U.S. ambassador to the world body, said the nation's inquiry into terror attacks could lead beyond Afghanistan's borders..." http://www.cnn.com/2001/US/10/08/ret.us.un/index.html' target='_blank'>http://www.cnn.com/2001/US/10/08/ret.us.un/index.html )  

คิดว่าคุณพี่ใหญ่สหรัฐจะหมายถึงประเทศใดครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 09 ต.ค. 01, 18:14

ยูเอ็นจะทำหน้ายังไงหนอ เพราะเหยื่อระเบิดจากการโจมตีของสหรัฐฯ ตึกหนึ่งคือตึกที่ทำการของหน่วยงานยูเอ็นในกรุงคาบูล เป็นหน่วยงานเกี่ยวกับการช่วยเหลือเก็บกู้ทุ่นระเบิดในอัฟกานิสถาน

มีหนหนึ่งที่อเมริกาเคยยิงจรวดถล่มโรงงานยาในซูดาน เพราะว่าเข้าใจผิด นึกว่าเป็นโรงงานผลิตอาวุธเคมี อีกหนหนึ่งสหรัฐฯ ก็ทิ้งระเบิดถล่มตึกสถานทูตจีนประจำกรุงเบลเกรด เพราะว่าเข้าใจผิด ว่าเป็นที่ตั้งทางทหารของพวกฝ่ายเซอร์เบีย มาอีทีนี้ถล่มตึกของสหประชาชาติในกรุงคาบูล ก็คงเป็นเพราะเข้าใจผิดอีก...

อย่าเข้าใจผิดบ่อยๆ นักนะจ๊ะพี่นักเลงใหญ่ น้องกลัวจ้ะ- เกิดสหรัฐฯ หน้ามืดขึ้นมา เห็นตึกศาลาสันติธรรมที่กรุงเทพฯ หรือตึกยูเอ็นที่เจนีวา เป็นแหล่งซ่องสุมกำลังผู้ก่อการร้ายขึ้นมาแล้วจะเป็นยังไง ?
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 09 ต.ค. 01, 19:42

อกอีแป้นแตก
คุณพระคุณเจ้า..ช่วยลูกด้วย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์