เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7182 ใครรู้จักเว็บวรรณคดีไทยเรื่องที่แปลเป็นภาษาอังกฤษบ้างคะ
สาว
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 09 ต.ค. 01, 20:50

สาวกำลังหาวรรณคดีไทยเก่าๆ ที่แปลเป็นภาษาอังกฤษแล้ว  อย่างพระอภัยมณี สังข์ทอง   เพื่อทำadaptation เป็นบทละครวิทยานิพนธ์ค่ะ
หาใน yahoo แล้วมีแต่ประวัติวรรณคดีไทย กับเรื่องย่อนิยายและเรื่องสั้น
มีใครรู้จักเว็บที่ลงฉบับแปลเป็นภาษาอังกฤษบ้างคะ ช่วยบอกด้วย ขอบคุณค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 ต.ค. 01, 16:43

ไม่รู้เลย
เข้ามาทักทายครับ

ที่ ว่ายเวิ้งวรรณศิลป์ อาจจะมีลิ้งก์ให้ต่อไปได้? เท่าที่นึกออก ยังไม่ค่อยมีใครเอาบทแปลภาษาอังกฤษของวรรณคดีไทยมาลงในเว็บ

คณะกรรมการเอกลักษณ์แห่งชาติ สำนักนายกรัฐมนตรี เคยพิมพ์งานแปลวรรณกรรมไทยเป็นภาษาอังกฤษอยู่บ้าง แต่พิมพ์ลงกระดาษเป็นหนังสือ ไม่ทราบว่าได้คีย์เข้ามาในเว็บหรือไม่ อาจต้องไปค้นที่ www.sanook.com หรือ Search engine อื่นๆ หาเว็บสำนักนายกรัฐมนตรีไทยก่อน จะมีลิงก์ไปที่คณะกรรมการเอกลักษณ์ หรือไม่ก็ไม่ทราบ

ศูนย์การแปล คณะอักษร จุฬาฯ ก็เคยแปลวรรณกรรมไทยไว้บ้าง แต่ไม่ทราบมีเว็บไหม เห็นแต่หนังสือ มีอีกทีก็หน่วยงานที่เกี่ยวกับในหลวง ร.6 เคยแปลบทพระราชนิพนธ์ละครพูดของท่านเป็นภาษาต่างๆ จำได้มีเรื่อง เห็นแก่ลูก แต่ก็เป็นหนังสืออีกเหมือนกัน ไม่รู้ว่ามีเว็บอยู่ที่ไหน
เจ้าเปิ้ล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ต.ค. 01, 00:21

เมื่อกี้ลองเข้าไปค้นในเวบไซด์เกี่ยวกับรัชกาลที่ 6 ให้แล้ว ไม่มีคะ ยังไงจะลองช่วยค้นหาให้อีกนะคะ
แกมแก้ว
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 ต.ค. 01, 00:34

สวัสดีจ้า สาว... ไม่ได้ข่าวคราวเลย คงสบายดีนะ เรียนหนักหรือเปล่า รักษาสุขภาพด้วยนะ อากาศเริ่มหนาวแล้ว
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 ต.ค. 01, 00:53

http://go.to/SunthornPhu' target='_blank'>http://go.to/SunthornPhu

ลองไปที่นี่ดูนะคะ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 ต.ค. 01, 00:58

แล้วเข้าไปที่ ลิงก์ ที่น่าสนใจค่ะ
แล้วจะมีเวบอื่นๆ ที่น่าสนใจ ของ
Bookworm
  โดย คุณศักดิ์ชัย พนวัตร
  ประวัติท่านสุนทรภู่และเรื่องเล่าพระอภัยมณีเป็นภาษาอังกฤษ แปลโดยพระองค์ เจ้าเปรมบุรฉัตร

คงพอเป็นลายแทงได้นะคะ
สาว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 10 ต.ค. 01, 08:50

ขอบคุณพี่ๆทุกคนค่ะ  ได้อ่านเรื่องพระอภัยมณีแล้ว
ที่นี่ฝนตกทุกวัน  เริ่มหนาว  เรียนหนัก  แต่ไม่เห็นรู้เรื่องสงครามเลย  ไม่มีใครพูดถึง
หน้า: [1]
  พิมพ์