เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 9914 หนังสือเล่มโปรด
ลูกนวมินทรฯ 2505@i-kool.com
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 25 ต.ค. 01, 06:18

อ่ะๆฟังชื่อกระทู้และอย่าคิดว่าจะมาโฆษณาหนังสือนะค่ะ เพราะความจริงแค่อยากจะถามทุกๆคนว่าชอบหนังสือเล่มไหนมากที่สุด ดีที่สุด หรือว่าจะเป็นประเภทของหนังสือก็ได้นะค่ะ ตามสบายเลยค่ะ
ลูกนวมินทรฯ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 ต.ค. 01, 13:11

ชอบอ่านหนังสือแนววิทยาศาสตร์ หรือว่าวรรณคดีค่ะ ที่ชอบมากที่สุดก็คงจะเป็นผลงานของ"ขุนวิจิตรมาตรา"ค่ะ แล้วก็"คุณประภัสสร เสวิกุล"  สุดท้ายก็"ดร.ชัยวัฒน์ คุประตกุล"  หนังสือรุ่นของโรงเรียนก็ชอบค่ะ ก็ตรงที่มีแซวพวกอาจารย์น่ะค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 ต.ค. 01, 21:23

เด็กบ้านสวน + หนุ่มนักเรียน ของ พ. เนตรรังษี ครับ ให้ภาพเมืองไทย/กรุงเทพฯ สมัยสักหลายสิบเกือบร้อยปีที่แล้วได้ดี
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 ต.ค. 01, 23:43

ชอบเด็กบ้านสวนเหมือนกันครับ อ่านซ้ำหลายรอบแล้ว

หนังสือเล่มโปรดมีหลายเล่มครับ จัดลำดับไม่ค่อยถูก เช่น

๑. เสเพลบอยชาวไร่ แหงมๆ อยู่แล้ว ชอบมาก เลยเอาชื่อพระเอกมาใช้โดยไม่ได้ขอลิขสิทธิ์
๒. ขุนศึก เรื่องนี้ผมนับถือให้เป็นยอดนวนิยายในดวงใจเลย อ่านไม่ต่ำกว่า ๓ รอบแล้ว
อ่านไปก็นึกว่าตัวเองเป็นไอ้เสมาไป  แต่คงไม่มีโอกาสอุ้มขอนให้แม่หญิงเรไรนั่ง เพราะตอนนี้เธอไปอยู่
ทัชมาฮาลแล้ว
๓. คำพิพากษา  เล่มนี้อ่านแล้วไม่อยากเป็นไอ้ฟัก
๔. แด่คุณครูด้วยคมแฝก  อ่านแล้วอยากเป็นครูมากๆ แต่เสียดายบุญไม่ถึง
๕. คนจน เล่มนี้วิมล ไทรนิ่มนวล เขียนได้เผ็ดร้อนมากตามสไตล์เค้า ไม่เหมาะกับผู้ดีแปดสาแหรก
๖. ลูกอีสาน อ่านแล้วรู้สึกว่าตัวเองกลมกลืนกับภูมิภาคนี้

ยังมีอีกหลายเล่มครับ แต่กลัวเจ้าของกระทู้จะค้อนเสียก่อน
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 ต.ค. 01, 23:58

ผมชอบอ่านพวกตำนาน เกร็ดประวัติศาสตร์ เรื่องปาฎิหารย์ นิทานวรรณคดี อืมเยอะมากเลยครับ แต่ลำดับเป็นเรื่อง ๆ แยก ๆ กันน่าจะดี
นิยายต่างประเทศ ตอนนี้อ่านอยู่ชุดเดียวแต่ชอบมาก คือ Harry Potter
ส่วนเรื่องจีน ชอบเรื่องสามก๊กมากในเรื่องประวัติศาสตร์
ส่วนเรื่องกำลังภายใน ชอบที่สุดคือ
เดชคัมภีร์เทวดา รู้สึกว่าเรื่องนี้เขียนตีแผ่ความจอมปลอมของฝ่ายธรรมะ ได้ดีทีเดียว
เรื่องของไทยที่ชอบก็มี
เพชรพระอุมา
สามเกลอ พล นิกร กิมหงวน
แล้วก็งานของแก้วเก้าน่ะครับ
วรรณคดีไทยที่ชอบอ่านที่สุดก็ รามเกียรติ์
อ้อสมัยวัยรุ่น เคยชอบอ่านของ ศุภักษร ด้วยครับ รู้สึกชอบและสนุกดี
Joe:D
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 ต.ค. 01, 05:01

- หนังสือเล่มแรกที่เริ่มอ่านแล้ววางไม่ลงเป็นหนังสืออ่านนอกเวลาเรื่องปุลากง (ไม่รู้ว่าเขียนชื่อถูกรึเปล่าครับ) แบบคืนเดียวจบเลย
- แล้วก็อ่านนิยายวิทยาศาสตร์(แปล)เช่น 2001, 2050
- แต่เล่มล่าสุดที่ชอบมากแบบวางไม่ลงคือหนังสือนิยายอิงธรรมะเรื่อง"สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม" ได้เรียนรู้อะไรๆจากเรื่องนี้เยอะเลย
ลูกนวมินทรฯ(อีกหนึ่งคน)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 ต.ค. 01, 17:23

ชอบอ่านหนังสือเกี่ยวกับวิทยาศาสตร์เหมือนกันคับ แล้วก็ชอบแฮรี่พอตเตอร์มากๆ สวนเรื่องที่แนะนำแล้วก็ชอบมากก็คงจะเป็น"หนังสือเรียน"คับ เพราะอ่านแล้วหรับรองได้ความรู้ แถมอาจได้พักผ่อนสมองด้วยนะคับ(หลับไปเลย)
soleil
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 07 ต.ค. 01, 00:30

มีหนังสือเล่มโปรดหลายเรื่อง แล้วแต่สถาณการณ์ชีวิตแต่ละช่วงว่าจะโปรดเล่มไหนมากกว่ากัน เรื่องที่อ่านอยู่เรื่อยๆ ก็เช่น
เจ้าชายน้อย  ต้นส้มแสนรัก ในสวนศรี(The secret garden)... หนังสือของไทยเช่น ปุลากง  เมื่อคุณตาคุณยายยังเด็ก ลูกอีสาน...
หนังสือที่ใฝ่ฝันไว้ว่าอยากจะเป็นเจ้าของถ้ามีตังค์ คือ เพชรพระอุมา และตอนนี้กำลังจะเริ่มอ่านเรื่อง ขุมทรัพย์ที่ปลายฝัน(Alchemist) เป็นรอบที่สอง
อีเรียม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 07 ต.ค. 01, 10:30

1.  หลายชีวิต  
 -  ม.ร.ว. คึกฤทธิ์ ปราโมช
2.  รัตนโกสินทร์, บูรพา, สองฝั่งคลอง  
 -  ชุดนวนิยายอิงประวัติศาสตร์ ของ ว.วินิจฉัยกุล
3.  เวลา  
-  ชาติ  กอบจิตติ ...   ถ้า คำพิพากษา อ่านแล้วเศร้า   เรื่องนี้อ่านแล้วเศร้ากว่าค่ะ
4.  ไผ่ไหวชายน้ำ  
- นพ. ชัยชนม์  โลว์เจริญกุล... บทชมต้นไม้ใบหญ้า แฝงปรัชญาชีวิตที่งดงาม
5.  ปากรุ้งเรืองโพยม, คำหยาด  
- เนาวรัตน์  พงษ์ไพบูลย์  ..  กวีนิพนธ์ที่เต็มไปด้วยคุณค่าทางใจ

เห็นคุณแจ้งทำท่าจะไม่ชอบผู้ดีแปดสาแหรก  เลยชักร้อนตัว
ก็แม่หญิงเรไรน่ะลูกพระยาเหมือนกันนี่เจ้าคะ
เฮ้อ.. สงสัยต้องเปลี่ยนไปเล่นเรื่องอื่นซะแล้วเรา
ประมาณ แผลเก่า ของไม้เมืองเดิม  ติดดินพอไหมคะ  อ้ายเสมาจะได้ไม่ต้องอุ้มขอน  
ตอนนี้ถ้าแม่หญิงเรไรหายหน้าไปหลายวัน คุณแจ้งไม่ต้องตามหานะเจ้าคะ
ขอไปเข้าคอร์ส หัด ขี่ควาย แบบติวเข้ม

ปอลอ.   ขออนุญาตเปลี่ยนชื่อกะทันหันค่ะ
คุณพุ่ม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 07 ต.ค. 01, 17:20

ชอบงานของ มรว.คึกฤทธิ์ เพราะท่านเขียนเรื่องอ่านง่าย
ชอบงานของ อาจารย์วินิตา เพราะงานของท่านมีพัฒนาการไปตามกาลเวลา...ไม่ตาย
ของ ชาติ กอบจิตติ ชอบอยู่เรื่องเดียว คือ พันธุ์หมาบ้า เพราะอ่านแล้วสะใจ ส่วนเรื่องอื่นอ่านแล้วบีบคั้นหัวใจ ต้องเรียกหาถ้ำฉุนประจำ
ของศุภักษร แต่ก่อนมีครบทุกเล่ม เดี๋ยวนี้กระจัดกระจายไปอยู่กับหลานๆ ซึ่งกำลังเริ่มเป็นวัยรุ่น
เรื่องจีน ถ้าไม่นับที่เจ้าพระยาพระคลัง(หน) ทรงแปลแล้ว ก็ชอบของนายกิมย้งเขานั่นแหละ เห็นด้วยกับเหง่ยคังว่า สุดยอดของกิมย้งคือ อุ้ยเซียวป้อ เพราะหลังจากนั้นกิมย้งแกก็เขียนอะไรไม่ออกอีกแล้ว คล้ายกับต้องล้างมือในอ่างทองคำไปโดยปริยาย
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 08 ต.ค. 01, 10:53

เมื่อก่อนอ่านหมด ตั้งกะสากกะเบือยันเรือรบ
เดี๋ยวนี้ ไม่รู้เวลาว่างมันน้อยลงหรือหนังสือมันเยอะขึ้นก็ไม่รู้ ก็เลยตั้งลดบ้าง ที่ลดไปส่วนมากก็จะเป็น non-fiction จาก 50-50 เหลือสัก 90-10เห็นจะได้ ที่ชอบๆนี่ก็เยอะมาก ข้างบนที่ยกๆกันมานี่ก็ชอบอยู่หลายเรื่องเชียวครับ ที่นอกเหนือจากนี้แต่อยากพูดถึงก็มีงานแปลของจิตร ภูมิศักดิ์เรื่อง คนขี่เสือ(ระพินทรฯ) กับ แม่(แม็กซิม กอร์กี้) จำได้ว่าตอนอ่านหนแรก (ยังละอ่อนอยู่ เป็น freshy สดๆซิงๆ) สนุกจนวางไม่ลงเลยล่ะครับ
ส่วน science fiction อยากให้ลองหาอ่าน Fountain of the paradise ของ Arthur C. Clarke ดูครับ ดี...
^-^
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 08 ต.ค. 01, 15:04

1.  บทพระราชนิพนธ์แปลเรื่อง "นายอินทร์ผู้ปิดทองหลังพระ" และ "ติโต" ในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
2.นิตยสารสรรสาระ
3.นิตยสาร UpDATE
วอสอ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 08 ต.ค. 01, 15:40

ชอบ Harry Potter เหมือนกันค่ะ แต่จะให้สนุกมากๆ ต้องอ่านภาคภาษาอังกฤษนะคะ เพราะคนเขียนใช้ภาษาได้น่ารัก และเล่นกับคำได้อย่างฉลาดมาก คิดว่าเพื่อนๆที่อ่านคงอ่านไปยิ้มไป ยิ้ม
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 09 ต.ค. 01, 16:06

เรื่องไซ-ไฟ ผมเป็นแฟนอาซิมอฟครับ
ผมคิดว่าคนขี่เสือเป็นของนักเขียนอินเดียที่ชื่อ ภวานี ภัฏฏาจารย์ ? สะกดยังไงไม่รู้ ใช่ไหมครับ แต่งานของท่านรพินทรนาถ ฐากูร กวีอินเดียที่ได้รางวัลโนเบล ผมก็ชอบ แม้จะไม่ได้อ่านหมด
007
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 09 ต.ค. 01, 16:07

อยากจะถามว่าคุณลูกนวมินทรฯเนื่ยเป็นนวมิทรฯไหนครับ เผื่อเป็นเพื่อนผม
อ้อ...ตอบกระทู้ด้วยครับ
ชอบหนังสือของคุณน้อยอินทนนท์ครับ
ก็เรื่อง ล่องไพรนั้นไงครับ ส่วนแฮรี่ผมก็ชอบนะ
ว่าแต่ผมไม่ค่อยชอบหนังสือเรียนหรอกนะครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์