เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3808 !!!อยากเกิดเป็นคนโบราณ!!!
nuy n43100710@hotmail.com
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 18 ต.ค. 01, 00:45

เคยไหมดูหนัง หรือละครที่เป็นแนวสมัยก่อนโบราณ มีชีวิตเรียนง่าย หาผักหาหญ้ากินกันนุ่งโจงกระเบน ห่มสะไบ ทุกคนรักไคร่กลมเกลียวกันดี มีงานบุญบ้านไหนก็ไปช่วยกัน โอ้ยยิ่งคิดก็ยิ่งอยากเกิดสมัยนั้น...และอยากรู้ว่าถ้าเราทะลุมิติเข้าไปอยู่สมัยก่อนจะเป็นยังไงนะ? ก็อยากให้ช่วยแสดงความคิดเห็นกันมาดูนะคะ.........
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ต.ค. 01, 00:07

ถ้าเกิดเป็นคนโบราณ เป็นขุนนางก็คงสบายหน่อยแหละครับ แต่ถ้าเกิดเป็นทาสนี่ก็อาจจะโชคไม่ดีนัก เกิดเป็นไพร่ ก็ไม่ใช่ว่าจะดีเพราะจะต้องถูกเกณฑ์ไปใช้แรงงาน อยู่เรื่อย ๆ ไม่ใช่ว่าไม่มีการกดขี่นะครับ มีอยู่บ้างเพียงแต่อาจจะไม่รุนแรงเท่าไหร่นัก
จริง ๆ ผมเคยอ่านเรื่องอยู่เรื่องนึง คิดว่าเป็นงานเขียนของ คุณหลวงวิจิตรวาทการ (แต่ผมไม่แน่ใจ) เป็นเรื่องกบฎของชาวบ้านสามัญ ที่เรียกว่าไพร่เนี่ยแหละครับ คือไพร่พวกนี้เค้ารู้สึกไม่เป็นธรรม ที่ต้องถูกเกณฑ์ ไปใช้แรงงานให้กษัตริย์ รวมไปถึงเชื้อพระวงศ์และขุนนางทั้งหลายในสมัยนั้น ก็เลยหนีไม่ยอมให้ถูกเกณฑ์ แต่สุดท้ายก็โดนปราบทั้งหมด กว่าที่ระบบไพร่จะถูกยกเลิกไปก็ต้องรอถึงสมัย ของ ร. 5 นั่นแหละครับที่ทรงมีพระเมตตา ยกเลิกทั้งระบบทาสและระบบไพร่ออกไป
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 ต.ค. 01, 20:30

ผมว่ายุคไหนๆก็ทำให้สามัคคีกลมเกลียวกันได้ครับ
ความมีน้ำใจไมตรีต่อกันมันไม่ขึ้นอยู่กับยุคสมัยหรอก ถ้าเราช่วยกันให้คนในสังคม
มีความเห็นใจและเอื้อเพื้อต่อกัน มันก็จะเกิดขึ้นเอง ทำสมัยปัจจุบันให้น่าอยู่จะดีกว่า

เกิดสมัยโบราณไม่ใช่ว่าจะดีนะครับ อาหารการกินก็ไม่ใช่หาง่ายๆ
มีผักหญ้ากินก็จริง แต่หมูไก่เนื้อ หายาก บางทีต้องออกไปหาของป่า
อาจจะมีอาหารแปลกๆ ที่ไม่มีแล้วในสมัยนี้
การแพทย์ก็ไม่เจริญ เวลาป่วยไข้ ก็ต้องไปนอนผิงไฟ ให้หมอผีเอาน้ำมนต์มาพรม
มีภรรยาจะคลอดลูกที่ก็ไม่รู้ว่าจะรอดทั้งแม่ทั้งลูกหรือเปล่า ...ฯลฯ

ที่สำคัญไม่มีอินเทอร์เนตเล่นด้วยนะครับ เหอๆๆๆ
วรณัย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 ต.ค. 01, 21:33

ดีครับ......เกิดในสมัยโบราณ...นั้น
เอาซัก .....อโยธยาล่ะกัน...นะครับ

......ผมเกิดอยู่ในบ้านไพร่ธรรมดาแขวงธรณีบาล ปลูกเป็นเรือนแพอยู่ในน้ำ
บิดาเป็นไพร่ หัวงาน
มารดา เป็นไพร่ทำอาหารอร่อย  ไม่สักเลข
พี่ชายเป็นไพร่หลวง .....
น้องสาวสวย...เป็นที่หมายปองของ ไอ้เสมา
โตขึ้นมาก็ช่วยที่บ้านทำนา ไร่ จับปลา เยอะแยะไปหมด
อายุ 8 ขวบก็ได้บวชเณรที่วัดแถวบ้านนั่นแหละ
อายุ 15 สักเลข สังกัดมูลนาย ...ซะ
พอดีสายตาไม่ค่อยดี เลยของไปบวชเรียนรู้วิชาการที่วัดหน่อย  อ้อ บ้านอยู่แถววัดหน้าพระเมรุ(คลองสระบัว)
เห็นพวกโปตุเกสมาซ้อมปืนไฟ
อยากยิงบ้าง แต่สายตาไม่ดี ......อดอีก
ไม่เป็นไร... ไพร่อย่างเราหักร้างถากนาได้ 25 - 50 ไร่ ก็ปลูกข้าวที่ทุ่งภูเขาทอง
มองไปกลางทุ่ง  เห็นวัดที่พระพุทธเจ้าหลวงเจ้าโปรดให้สร้าง เห็นว่าจะถวายเป็นพุทธบูชาในการสงคราม เมื่อปีที่แล้ว
พระองค์พาไพร่ทหารเข้ารบด้วยหงสาวดี และไล่พวกมันออกไปได้จนสิ้น
ว่าปลายปีนี้ หากข้าวดีในเดือน 2 จะเอาไปถวายพระที่วัดนี้ด้วย......จะได้มีส่วนร่วมพุทธบูชากับพระองค์
อ้อ ระหว่างบวชเรียน ผมศึกษาเรื่อง"วิทยาศาสตร์"จากพวกวิลาศด้วย
วัดแถวบ้านผม ชอบมีชาวต่างชาติมาเผยแพร่ศาสนา
วันนี้......ผมเป็นไพร่ส่วย
มีร้านค้าเล็ก  ที่ปากคลองประตูจีน  
วันพระ วันขึ้นปีใหม่ ผมจะไปที่วัดเร็วที่สุดตั้งแต่เช้า ไปช่วยงานวัดพร้อม ๆ กับพวกเลขวัด บางทีมูลนายก็ยังคิดว่าผมคือเลขวัด ใช้ผมซะอ่วมเลย ไม่เป็นไรครับ ทำอะไรในวัด ก็ได้เป็นพุทธบูชาอยู่แล้ว
อ้าว....เผลอแปร็บเดียว
พี่ชายได้ขึ้นเป็นจมื่น สังกัดพระนครบาลแล้ว เย้ทีนี้ก็ซ่าส์ได้เต็มที่แล้วซิเรา
ส่วนน้องสาวสุดสวย เห็นว่าพ้น 14 หลังหนาว จะมีขุนนางนิสัยดีมาสู่ขอตามธรรมเนียม ดีใจจังเลย ขอให้ไอ้คนที่ชื่อเสมานี้มันเป็นคนดีก็แล้วกัน
ว้า ข้าวออกรวงสวยเชียว กรมนาส่งคนมาขึ้นบัญชีส่วยแล้ว
ดีใจจัง หยาดเหงื่อของเราจะได้ช่วยบำรุงขุนทหารและข้าพระพุทธเจ้าหลวง
......วันนี้ถูกมูลนายเรียกรวมพล ถามว่าใครรู้เรื่องวิทยาศาสตร์และพูดกับพวกวิลาศได้บ้าง
ผมก็เลยก้มกราบ ท่านบอกว่า ตอนนี้หลวงท่านต้องการไพร่ไปช่วยงานในการสร้างบ้านแปรงเมืองให้ทันสมัย รวมทั้งการค้ากับต่างประเทศ........ดีใจจังที่แอบเรียนกับพวกวิลาศมาแล้ว
วันนี้ผมได้ทำงานเป็นไพร่หลวง สังกัดกรมพระคลังมหาสมบัติ เจอฝรั่งบ่อยมาก แต่ไม่ได้พุดกับเขาหรอก แค่จดบัญชีสินค้าของเรา แลกกับสินค้าบนเรือใหญ่มาก ๆ ของเขา
ท่าเรือที่ทำงานของผมก็อยู่ไกลบ้านเสียเหลือเกิน ผมเลยต้องไปหาไม้มาผูกทำแพใหม่ที่หน้าวัดพนางเชิง

.......ผมว่า การมีชีวิตอยู่ในเวลาไหนก็ตาม ถ้าเรามีความสุขกับการทำหน้าที่ในเวลาที่เราดำรงอยู่ได้อย่างสมบูรณ์ ผมก็คิดว่าชีวิตเราก็คงจะสมบูรณ์แล้ว..........
ก๋วยเตี๋ยวหลอด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 18 ต.ค. 01, 12:45

ไม่ว่าจะเกิดในสมัยไหนก็ตามแต่อยากมีชีวิตที่เรียบง่ายแบบคนโบราณ  อยู่กันอย่างสันติ มีเนื้อหมู เอามาแลกผัก, ไข่ หรือ อื่นๆ ชีวิตน่าจะมีความสุขนะคะ ช่วยกันทำงาน เพื่อนบ้านมีปัญหาต้องการความช่วยเหลือก็ช่วยกันไป ถ้าเป็นอย่างนี้ก็คงไม่จำเป็นต้องมีตำรวจคอยจับคนร้าย หรือ คอยไถ่ชาวบ้าน
หน้า: [1]
  พิมพ์