เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2977 เรื่องเกี่ยวกับ 'หัวนอนปลายตีน'
ศศิศ
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 04 ต.ค. 01, 22:49

ในนี้มีคนอยู่สุโขทัยหรือเปล่าครับผม

คือผมทราบมาว่า
คนสุโขทัยสมัยก่อน จะนอนหันหัวไปทิศใต้

ส่วนทางเหนือ
(ไม่ใช่เชียงใหม่นะ เหนือขึ้นไปอีก) ประมาณเชียงรุ้ง นู่นได้ละมั้ง
/>
นอนหันหัวไปทางทิศเหนือ

แล้วทางเหชียงใหม่
ได้ติดต่อกับทั้งสองอาณาจักร เกิดการแต่งงานกัน ต่างคนมาจากคนละที่
/>
การนอนจึงต่างกัน ในที่สุดก็เลยหันหัวไปทางตะวันออกเสียเลย ...
/>
จริงหรือเปล่าครับ ...อาจจับมากระเดียดไปบ้างเนื่องจากฟังไม่ได้ศัพท์
น่ะครับ

แล้วอีกอย่างสมัยก่อน ไม่ว่าจะไปที่ไหน
คนเรามักจะหันหัวไปทางบ้านหรือภูมิลำเนาของตัวเอง
จะได้รู้ว่าคนนั้นเป็นคนที่ไหน

ทำให้เป็นสำนวนที่ว่า  "ไม่รู้จัก
'หัวนอนปลายตีน' "

อีกเรื่องหนึ่ง
(หลายเรื่องเหลือเกิน)

ทางเหนือ ส่วนมากจะนอนหัวหัวไปทางตะวันออก
จะไม่ยอมหันหัวไปทางตะวันตก

เพราะว่าการนอนหันหัวไปทางตะวันตกมัน
'ขึด'

เพราะว่าเป็นทิศนอนเดียวกับ ศพ
/>
ศพจะหันหัวไปทางตะวันตก

เขาจึงห้ามหันหัวไปทางตะวันตก
..ทำไมครับใครพอจะมีเหตุผลทางวิทยาศาสตร์มาอธิบายได้ครับผม
/>
อีกเรื่องนึง ... คือ ห้ามนอนตอนเย์น มันจะไม่สบาย
เนื่องด้วยเหตุอันใดครับ

จึงห้ามกันนักกันหนา .....
ถามว่าทำไม ตอบไม่ได้สักที
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 ต.ค. 01, 12:25

แสดงความคิดเห็นในเรื่องท้ายสุดนะครับ...

เรื่องนี้เข้าใจว่าจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับแรงแม่เหล็กโลก  คือถ้านอนหันหัวไปทางทิศเหนือหรือทิศใต้
การไหลเวียนของโลหิตจะไหลไปตามแนวแรง  ถ้านอนหันหัวไปทางทิศตะวันออกหรือตะวันตก
ก็จะขวางกับแรงแม่เหล็ก ตื่นขึ้นมาจะทำให้อ่อนเพลียโดยไม่ทราบสาเหตุได้ น่าจะเป็นโบราณอุบาย
อย่างหนึ่งหรือเปล่าครับ

เรื่องการนอนให้ทิศทางไปตามแนวแรงแม่เหล็กโลก คงต้องให้นักวิทยาศาสตร์มาอธิบายครับ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 ต.ค. 01, 13:58

ที่ว่าไม่นอนหันหัวไปทางตะวันตกนี่มาจากนิยายพราห์มมังคะ

ที่ว่าพระคเนศร์  แต่เดิมมีเศียรอย่างคน  แต่ทำยังไงไม่ทราบเกิดโดนฟันหัวขาด  แล้วท่านพ่อก็ไปหาหัวมาต่อให้  โดยกล่าวว่า  สัตว์ใดที่นอนหันหัวไปทางทิศตะวันตก  ก็แสดงว่าถึงที่ตาย  ท่านไปพบช้างตัวหนึ่งนอนหันหัวไปทางทิศตะวันตก  เลยตัดคอช้างมา  พระคเนศวร์  จึงได้มีร่างเป็นคนหัวเป็นช้างไป

คงต้องรอผู้รู้มาเติมให้แล้วค่ะ  จะมาตกๆหล่นๆอยู่สักหน่อย  ขออภัยค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 04 ต.ค. 01, 16:32

เรื่องนี้ในหลักศิลาจารึกก็มีครับ เบื้องหัวนอน เบื้องตีนนอน แต่จำไม่ได้แล้ว
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 ต.ค. 01, 10:49

เรื่องแรงแม่เหล็กโลกผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ เพราะถ้าเกี่ยวคนปัจจุบันที่ใช้โทรศัพท์เคลื่อนที่คงเลือดลมปั่นป่วนกันน่าดูนะครับ เพราะเทียบความแรงแล้วต้องยอมรับว่าผิดกันเยอะมาก(ต่อให้เป็นเจ้าที่คุยว่าปลอดภัยเพราะไม่ถึง 2 watts ก็ตาม)  ยิ้ม
เรื่องการนอนหันหัวไปทิศตะวันออกนั้น ไม่รู้เกี่ยวข้องกับประเพณีการฝังศพในยุคก่อนประวัติศาสตร์ที่มีการฝังศพหันหัวไปทางทิศตะวันตกในหลายๆๆๆแห่งของโลกหรือไม่ การหันหัวไปทางตะวันตกนั้นเท่ากับว่าไปตามดวงอาทิตย์ที่ตกไป ส่วนคนเป็นคงไม่อยากเป็นคนตายนัก ขอเดาว่าคงอยากหันไปตรงกันข้ามมากกว่า (หรืออย่างน้อยก็หันไปทิศอื่นๆก็ยังดี) เรื่องนี้เป็นประสบการณ์ส่วนตัว สมัยมัธยมเคยไปเที่ยวกับเพื่อน บ้านผมไม่เคยมีความเชื่อเรื่องนี้กัน ตอนจะนอนนั้นมีเพื่อนคนหนึ่งทักว่าทำไมผมถึงนอนหันหัวไปทางทิศตะวันตกเหมือนคนตาย เรื่องนี้ผมไม่เชื่อถือ แต่ก็รู้สึกไม่ค่อยดีเหมือนกัน สู้กลับหัวสักหน่อยให้สบายใจไม่ดีกว่าหรือ คนสมัยก่อนผมว่าความเชื่อนี้ก็น่าจะปลูกฝังกันไม่ยากด้วยเหตุนี้ครับ "ไม่มีใครอยากทำตัวเหมือนคนตาย"
หน้า: [1]
  พิมพ์