เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 9422 จวนจะไหว้พระจันทร์อีกรอบแล้วหรือ?
ดร.แพรมน อาธาภิวัฒน์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 22:26

เคยฟังเพลง บางเพลง แพรก็ได้แต่เตือนใจตัวเองตลอดนะเจ้าคะ ปากร้องสมองคิดตามนะ
" บ่อยากเป็นไม้จิ้มแข่ว  พอใช้แล้วก็ดึ๊กลงตระกร้่า ย่านเจ้าสิบอกหูชา อกหักขึ้นมาไผรับประกัน"
พามิลา ปาณบดี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 22:49

พริมตามมาทานขนมไหว้พระจันทร์ ของคุณอ้อยขวั้นเพื่อนรักด้วยคนนะคะ
แต่จะแบ่งไปให้ฝอยฝน สุพิชชา กับ น้องแพร ทานด้วยค่ะ
น้องแพร ยังพูดเก่งเหมือนเดิมนะคะ
อ้อมเพชร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 22:52

เห็นพูดเรื่องขนมไหวพระจันทร์  แล้วนึกไกลไปถึง  มังรายกับดวงจันทร์ เรื่อง เลือดสุพรรณฮะ  แล้วเลยคิดไปว่าถ้าเจ้าภูเป็นมังราย เจ้าเปิ้ลก็ต้องเป็นดวงจันทร์  ร้องเพลงจีบกัน  ท่อนแรกจำไม่ได้ที่มังรายร้อง  แต่ท่อนที่ดวงจันทร์ร้องเหมาะกับเจ้าเปิ้ลมากฮะ.....อย่ามาแกล้งยอฉัน ฉันเป็นดวงจันทร์ที่ถูกเมฆบัง.....อุ อุ อุ
มินตรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 22:55

โอ้โฮ ดร.แพรมนคะ ดิฉันทึ่งคุณจริงๆเลย เจ้าสำนวนจริงๆเลย ดิฉันแถมให้อีกหนึ่งแล้วกันนะตะ " แม้นแผ่นดินสิ้นชายที่พึงเชย อย่ามีคู่เสียเลยจะดีกว่า"  หวังว่าคงจะชอบนะคะ
พระจันทร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 23:02

แวะมาดู ว่าคุยอะไรกัน เห็นขนมแล้วน่าทานจังเลย
ดร. แพรมน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 23:11

ขอบพระคุณ คุณมินตราเจ้าคะ
แพร ก็คิดอย่าง คุณมินตรา "แม้นมีผัวดีเหมือนมีฉัตรแก้วกั้นเกศ งามหน้า งามเนตรทุกเวลา"
แพรกลัวจะ "งามหน้า" เสียมากกว่า ขอยืนสวยเด่นเป็นสง่า หรือว่า สวย สนุก ซุ่มซ่าม แต่เร้าใจ ที่สุดสายปลายรุ้ง ดีกว่านะเจ้าคะ
อ้อมเพขร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 23:35

พี่แพรฮะแต่ น.ม.ส. ท่านว่าไว้ว่า

หญิงไม่อยากมีสามี    หาในโลกนี้หาไหน
อันปวงบุบผามาลัย    เกลียดแมลงภู้ไซร้ฤามี
ควรจำธรรมดานาไร่   จักไม่รับไถใช่ที่
ฉันใดชาดานารี           พึงมีสามีแนบตัว
พามิลา ปาณบดี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 29 ก.ย. 01, 00:46

น้องอ้อมเพชร ศิษย์บขส เข้าใจหาคําคมมาฝากน้องแพร นะคะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 29 ก.ย. 01, 00:52

แต่มีเพลงเค้าว่า ถ้าไม่มีสามีตายไปยมบาลจะไม่ให้ขึ้นสวรรค์นะขอรับจะเอาตัวไว้ในนรกซะเปล่า ๆ
อันชายหญิงนั้นเกิดมาคู่กัน คุณ แพรมน คุณ มินตรา ถึงแม้ชายบางคนจะเจ้าเล่ห์เหมือนมะกอกสามตะกร้าปาไม่ถูก แต่ชายคนซื่อ และจริงใจก็ยังมีอีกเยอะนะขอรับ
ไม่ใกล้ไม่ไกลอยู่แถวนี้ก็ยังมีอีกคน
N.K.Kh.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 29 ก.ย. 01, 03:57

555555....!   ;-)
N.K.Kh.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 29 ก.ย. 01, 04:43

Those of us who have been to Chinese restaurants in the USA or Europe probably have eaten the "fortune cookies" with some slips of paper telling your fortune or quoting Chinese sayings. All Chinese restaurants in the west offer furtune cookies to their patrons, but you will never find such cookies in Beijing itself. I rather think you won't find it in the whole of China or even in Chinese restaurants in Asia.

I have a feeling that fortune cookie is not quite a traditional Chinese snack, and might as well have been invented in the overseas Chinese communities in the west, only recently. Or perhaps you might find it in Hong Kong and South China ? , but never in North China, I am quite sure. (Most overseas Chinese communities in the west came originally from Canton or Guangdong in the South.)

Fortune cookie in its current shape may be a relatively new invention, invented for the sake of Western customers of Chinese restaurants, but you can still find its root in China's history - the legend of the uprising against the Mongol invaders, as Khun Sasis have told. Back then the secret messages were political and military ones, hidden inside the mooncakes. Today the secret messages are largely for entertainment purpose, hidden in completely different kind of sweets - the fortune cookies.
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 29 ก.ย. 01, 07:05

fortune cookies นี่ืก็ึึคล้ายๆกับท้องม้วนนะคะ  แต่แผ่นหนากว่า  เคยอ่านหนังสือพิมพ์เค้าบอกว่า  คิดค้นขึ้นมาที่แอลเอนี่เองค่ะ  มีอาแป๊ะหัวใส  เปิดร้านอาหารจีนซึ่งมีมากมายในแอลเอ  ตะแกเลยคิดลูกเล่นให้คนเข้าร้าน  พอลูกค้ากินข้าวเสร็จแล้ว  เอาคุ้กกี้ที่ว่ามาให้แจกฟรี  แล้ว  กระดาษเซียมซี เอ๊ย ในคุกกี้ก็จะมีคำคม คติขงจี๊อ ฯลฯ  คนก็ติดใจกันใหญ่ โดยเฉพาะลูกค้าฝรั่ง  คนเขียนคิดไม่ทันกันแหละค่ะ  เดี๋ยวนี้ก็เอาเท่เก๋ไก๋กันเป็นหลักค่ะ  แล้วแถมเลขหวยล้อตโต้มาให้ด้วย  จะได้ไม่เสียชื่อฟอร์จุน คุ้กกี้

อ่านกระทู้นี้แล้วนึกอยากลองขนมไว้พระจันทร์ขึ้นมาตะหงิดๆ  อุตส่าห์ขับรถไปตลาดคนจีน  เค้ามีซัก ๑๒๐ ชนิดมั้ง  โอ้โห บางอย่างอิมพอร์ตมาจากฮ่องกงนะคะ  กล่องเล็กๆ  มีขนมอยู่ ๔ ลูก ที่ราคาตั้งกล่องละ ๒๔ เหรียญก็มีค่ะ  แต่หาไส้ทุเรียนไม่ได้เลยค่ะ  เลยไม่ได้ซื้อ  ไส้ธรรมดาสี่ลูกนี่กินข้ามปีก็คงไม่หมด
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 29 ก.ย. 01, 07:36

ฝน..จะกินขนมไหว้พระจันทร์เผื่อ คุณพวงร้อยนะคะ
ที่เมืองไทย น่าจะชิ้นละ ไม่เกิน 50 บาท
แล้วแต่ว่า จะดังแค่ไหนนะคะ

เอ...แต่ฝนกลัวอ้วนค่ะ ทำไงดีคะ
เอางี้แล้วกันค่ะ
ฝน ยอมงดไม่กินส่วนของฝนเองก็ได้ค่ะ
มีโอกาสพบกันเมื่อไหร่ จะเลี้ยงขนมไหว้พระจันทร์ คุณพวงร้อย ค่ะ

แต่ไม่มีใครส่งขนมไหว้พระจันทร์ มาให้ฝนสักอัน นะคะ ไม่ว่าจะทางเมล์  หรือของจริง
โมจิซัง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 29 ก.ย. 01, 09:16

ไม่รู้ว่าพี่ฝอย...ฝน ยังไม่มีใครส่งขนมไหว้พระจันทร์ไปให้..ที่เค้าไม่ส่งให้เพราะได้ข่าวว่าพี่ฝนแอบติดใจขนมโมจิหรือเปล่าเน้อ เพราะเป็น ของฝากจากหนุ่มเยอรมันนี่นา
ดร. แพรมน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 29 ก.ย. 01, 09:23

น้องฝนคนดี ของพี่แพร
พี่แพรแบ่งให้น้องฝนทานไหมละเจ้าคะ
ที่คุณลุงนกข.ส่งมาให้นะ
มีไส้ โหงวยิ้ง ไส้ไข่คู่ ไส้ทุเรียน ไส้ลูกบัว
เมื่อวานไปทานโออิชิมา ได้ลองทาน ไส้แปลกๆมาหลายอัน ยอมรับถึงความช่้างคิดของโออิชิ "ไอเดียล้ำ" แต่ ไม่กล้าเลยเจ้าคะขนมไหว้พระจันทร์ไส้บลูเบอรรี่ ไส้สตรอเบอรี่ ไส้ชาเขียว อีก
เอ ...ตกลงน้องฝนรับขนมไหว้พระจันทร์ที่คุณลุงนกข.ไปทานไหมเจ้าคะ รู้สึกว่ายังมีอีกหลายไส้ (กี่ขดต่อกี่ขด) หรือไม่ก็จะลองสาวไส้ให้ฝนกิิน ดีไหมเจ้าคะ อิอิ
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์