เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 9425 จวนจะไหว้พระจันทร์อีกรอบแล้วหรือ?
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 01 ต.ค. 01, 00:48

นึกว่ามีไรกัน มากินหนมกันนี่เอง
แหมๆ ไอ้จ้อ ทำเว็บส่วนเรือนไทยนี่มันสบายอย่างนี้ีนี่เอง มีขนมนมเนยกินเชียวหนาเจ้า สาวๆก็ตรึม อุแหม่ๆ แ้ล้วยังจะให้ข้าทำ engine อับเดทบทความอัตโนมัติ ให้เสร็จเร็วๆ มันจะอิ่มหมีพีมันแล้วนอนตีพุงร้องเพลงจีบสาวสบายเกินไปแ้ล้วหนา

ข้าจะไปถามกระทู้โน้นก็กลัวโดนด่า ว่าไอ้ลุงเปี้ยวมันเชย ไอ้หลานนาวิต้ามันคือไผหว่า ?

กระซิกๆ เดินตากฝนไปซื้อขนมอังกฤษรสชาดจืดๆกินดีกว่า กระซิกๆ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 01 ต.ค. 01, 00:58

ลุงเปี้ยว ส่งขนมที่อังกฤษ  มาให้ฝนหน่อยค่ะ ...ฝนขอคุ๊กกี้ที่ยัดไส้แบบข้างบนน่ะค่ะ
เอาแบบสั่งจากภัตราคารจีนนะคะ
ขอจานด่วนค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 01 ต.ค. 01, 02:20

นั่นซีคะ  คุณนาวินต้านี่แม่นไผค่ะ  งงๆอยู่  ตอนแรกนึกว่าเป็นญาติคุณเจ้าของกระทู้ฝั่งขะโน้นน่ะค่ะ คุณลุง
N.K.Kh.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 01 ต.ค. 01, 02:52

Is he a popular singer in Thailand? I believe so, but I am not sure. Uncle Piao, Aunty Puang, we have to admit the fact that we (me included)are really old-timers now...

My apology to Maeying Rayrai, but in fact I didnot mention any name back then, I only refer to a certain "Maeying" (Madam, Miss). ;-)

The topic of discussion seems to be changed from Moon Festival to Lung Nuad's column -Malai Siangrak - now...
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 01 ต.ค. 01, 04:36

อุแหมะคุณฝนก็ ผมก็ไม่ได้รู้จักคุณนาวินต้าเป็นการส่วนตัวเสียด้วยสิครับ
คุณโจไดนามิกขาประจำห้องเด็กวิทย์เฮฮาเขาเป็นรุ่นพี่รุ่นน้องกัน ต้องถามคุณโจแล้วครับอันนี้
ทองหยอดของคุณฝน หยอดผิดที่ไปหน่อยครับ ช่วยหยอดให้ผมใหม่อีกทีแล้วกันครับ
ถ้าแถมขนมชั้นมาด้วยก็จะดีครับ ฮี่ๆๆ
ผมยังคิดอยู่ว่าถ้าทาบทามคุณเนวินต้ามาเป็นพระเอกลิเกคณะเรา แล้วทำ "ลิเกมิวสิกเคิล"
แข่งกับ Moulin Rouge ฮ่าๆๆๆ มูลอง ลู ก็ มูลอง ลู เถอะ
(แต่คงจะปวดหัวเรื่องเลือกนางเอกแฮะ ... ที่เห็นๆนี่ยกมือสมัครกันพรึบ)
-------------
อ้าวลุงเปี้ยว ผมน่ะทำงานหนักนะครับ เรือนไทยออกจะใหญ่โต
ถ้าไม่ได้คุณหลวงมาช่วยกวาด ละก็ คนสวนอย่างผมตายแน่ๆ แค่จัดสวนก็เหนือยแล้ว
-------------
คุณพี่ นกข. พูดมีเหตุผลครับ ผมกำลังสงสัยว่า
จากการทำขนมไทยจะเปลี่ยนไปเป็นการทำขนมภัตราคารจีนเร็วๆนี้
ไม่ใช่ขนมใหว้พระจันทร์แต่เป็นขนมจีบครับท่านผู้ชม ... ฮี่ๆๆๆ
Nkkh.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 01 ต.ค. 01, 06:11

Where are Peking Man, LinXiaojie, Great Warrior CrazyHorse???

As far as I (humble Old Rotten Wood) know, the Chinese also link the moon with romance. It was a Chinese tradition for young maidens in the old days to worship the Moon Goddess Chang Er on the Moon Festival night, so that Chang Er would grant good boyfriends/ husbands to them. (However, it is ironic to think that Chang Er herself is a loner - She lives alone without her husband in the Moon Palace.)

The Chinese also have the story of Yue Xia Lao Ren - Old Man Under the Moon, who is Cupid + Fate in Chinese mythology. The old man, who is sometimes called YueLao, is responsible as devine matchmaker. When a person is born, Yuelao will tie one end of an invisible red cord on that person's wrist, and will bind the person to his or her true soulmate at the other end of the magical red cord. Later when they grow up, they will have to fulfill Heaven's plan and become cople, no matter how far apart they are.
เปี้ยว
พาลี

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 01 ต.ค. 01, 19:11

ลุงเปี้ยวไม่เห็นต้องน้อยใจเลยนี่คะ ลุงเปี้ยวชอบทานขนมอะไรคะ บอกหลานมาได้เลยค่ะจะส่งไปให้(ภาพวาดน่ะค่ะ) ของจริงต้องรอมาทานที่เมืองไทยนะคะ ลุงเราปิดทองหลังพระทำงานหนัก งั้นหลานขอเป็นกำลังใจให้ลุงเปี้ยวดีกว่า หวังว่าลุงเปี้ยวคงมีกำลังใจขึ้นมาบ้างนะคะ
เปี้ยว
พาลี

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 04 ต.ค. 01, 22:18

คุ๊กกี้ส่งไปให้ได้สบายมากคุณฝอยฝน อิอิ แต่ถ้าเจ้าจะขอดาวขอเดือนคงไม่ได้หรอก แม้นข้าส่ง นีล อาร์มสตรอง(และพรรคพวก)ไปเอามาให้อีกครั้ง เจ้ามิว่าข้าเหยียบย่ำอีกหรือ อย่าเอามะกอก3ตะกร้ามาปาข้าเลย ปาไม่ถูกตัวข้าหรอกตราบใดที่เจ้านั้นนั่งอยู่บนหอคอยงาช้าง ข้านั้นเดินอยู่บนพื้นดินอันแห้งแล้ง แม้นได้พบดอกหญ้าก็เหมือนดั่งได้พบธาราไหลเลี้ยงชีวิต ข้าไม่คิดจะเด็ดเจ้าหรอก แม้นไม่ได้เคียงคู่ ขอตายเป็นปุ๋ยบำรุงดอกหญ้านั้นเถิด ........อ้าว มั่วๆ สงสัยจะดื่มน้ำกลั่นยอดข้าวหมักมากเกินไป

"มองดูดวงจันทร์ ก็เป็นจันทร์ดวงเดียวกัน"..... ใครร้องเพลงของพงษ์เทพนี้ได้มั่งครับ ผมลืมๆซะแล้ว
พามิลา ปาณบดี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 04 ต.ค. 01, 22:57

ฝนเขาฝากให้พริม  ชงกาแฟดํา ไปให้ลุงเปี้ยวน่ะค่ะ      เขาบอกว่าสงสัยลุงเปี้ยวจะดื่มหนักไปหน่อยค่ะ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 04 ต.ค. 01, 22:59

จันทร์เอ๋ยจันทร์เจ้า
ขอข้าวขอแกง
ขอแหวนทองแดงผูกมือน้องข้า
ขอช้างขอม้าให้น้องข้าขี่
ขอเก้าอี้ให้น้องข้านั่ง
ขอเตียงตั้งให้น้องข้านอน
ขอละครให้น้องข้าดู
ขอยายชูเลี้ยงน้องข้าเถิด
ขอยายเกิด เลี้ยงตัวข้าเอง

ฝนขอมากไปไหมคะ...อิอิ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์