เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 9433 จวนจะไหว้พระจันทร์อีกรอบแล้วหรือ?
พิษตะวัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 29 ก.ย. 01, 09:26

คุณโมจิซัง จ๋า
ขนมโมจิเยอรมัน นะ แต่ต้องระวัง "หัดเยอรมัน" ด้วยหรือเปล่าจ๊ะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 29 ก.ย. 01, 10:51

ไส้อารายก็มะอาว จาอาวไส้ทุเรียนอย่างเดียวค่าาา

ขอบคุณค่ะคุณฝอยฝน  ที่นี่มีตั้งแต่ราคาประมาณสี่ห้าเหรียญขึ้นไปแหละค่ะ(ต่อสี่ลูก)  เกิดมาก็เพิ่งเคยเจอที่กล่องละ ๒๕ เหรียญน่ะค่ะ  ไม่เห็นปิดทองด้วยซ้ำเลยค่ะ  

ขอให้กินแล้วอ้วนๆนะคะ ฮึ่มๆๆ  จริงๆแล้วอยากกินแค่เสี้ยวเดียวเท่านั้นแหละค่ะ  เหมือนไอติมเลยค่ะ  อยากกินแค่สองช้อน  ไปซื้อมาครึ่งแกลลอน  ยัยรูมเมตแช่งดิฉันเป็นอาทิตย์เลยค่ะ  เพราะหล่อนทนไม่ได้ฟาดเรียบเลยค่ะ  หุๆๆ
อิงฟ้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 29 ก.ย. 01, 11:14

น้องแพรจ๋า พี่ว่าน่ากลัวทั้งสองอย่างล่ะจ๊ะ ทั้งจากเยอรมันและเจนีวา ส่วนมากเป็นประเภทปากหวานก้นเปรี้ยวนะคะ เวลาพูดก็หวานซ้าาาาาาาาาาา แต่เราไม่รู้นะคะว่าข้างในน่ะเขาคิดยังไงนะคะ ทางที่ดี ถ้าน้องแพรจะทานนี่ต้องเตรียมยาป้องกันไว้หน่อยนะคะ เพราะไม่รู้ว่าจะสอดใส้อะไรใส่มาในขนมนะคะ
น้องฝนจ๋าทานโมจิแล้วเป็นยังไงบ้างคะ ปวดท้องรึเปล่า เป็นห่วงค่ะ  เป็นห่วง
ลูกนวมินทรฯ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 29 ก.ย. 01, 11:34

อยากกินบ้างคับผม ว่าแต่ใครเป็นคนที่ทำขนมไหว้พระจันทร์กันนะ ทีแน่ๆไม่ใช้ลูกนวมินทรฯแน่ๆเพราะเราถนัด"กิน"อย่างเดียว

คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 29 ก.ย. 01, 11:47

คุณ หลวงนิล ขอรับ ผมว่าเรามาประท้วง สาว ๆ กันเถอะ เอะอะก็มากล่าวหาว่าผู้ชายไม่ดีอย่างนั้นอย่างนี้ ยังไม่ให้โอกาสพวกเราแสดงความจริงใจกันเลยนะเนี่ย
แหม ถ้าแม้แผ่นดินสิ้นชาย ไปซะแล้ว น้องแก้ว อย่าน้ำตาตกในนะขอรับ
เรขา(จำเป็น)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 29 ก.ย. 01, 19:00

สงสัย..คุณพระนายคงจะ เลือกคนผิด มาเป็นพวกนะคะ...ถ้าเป็นคุณ จ้อ  คุณเปี้ยว  ยังพอจะ เรียกมาเข้ากลุ่มได้ ง่าย กว่าค่ะ

สุดสัปดาห์แบบนี้  ได้ยินข่าวลือว่า...
คุณหลวงฯ ท่าน มีไกด์ประจำตัว พาเที่ยวค่ะ
คงจะไม่ว่าง มายกป้ายประท้วง สาวๆ หรอกนะคะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 29 ก.ย. 01, 22:09

ไกด์สาวกิตติมศักดิ์เธอพาผมกับเพื่อนๆ ไปเที่ยวฝรั่งเศสตอนใต้ตั้งแต่สามอาทิตย์ที่แล้วครับ กลับมารับเสด็จเสร็จไปหนึ่งงาน จนไปทำงานที่อีกเมืองหนึ่งกลับมาแล้ว ตอนนี้ยังไม่ได้ไปไหนกับใครครับ

....ชื่นหัวใจอ้าย นกข. เสียจริง ที่ถูกแม่หญิงหึง... มีลุ้น มีลุ้น 5555 !
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 30 ก.ย. 01, 08:14

อุ๊ย...ขนมโมจิ ติดคอค่ะ
ขอน้ำ สักแก้วสิคะ...

พี่ๆ คะ ฝนน่ะ ไม่ค่อยคุ้น กะขนมต่างชาติค่ะ
ก็คุณฟ้าฟื้น  ท่านนิยมไทย นี่คะ....

ฝน...ชอบแต่ขนม ตระกูลทอง ทั้งหลายค่ะ
กำลัง หัดทำอยู่ค่ะ หมดไข่ไก่ไปหลายเล้า นะคะ...ทองหยอด นี่หยอดยากค่ะ  กว่าสวยได้ดังใจ  ทองหยิบ ยิ่งยากกว่า ก็หยิบไม่ติดสักทีนี่คะ

เลยหันไปหัด ลูกชุบ  คิดว่าจะง่าย  ชะงักอยู่แค่ กวนถั่ว  กวนกันจนแขนล้านะคะ เมื่อยค่ะ  เลยหมดแรงปั้นผลไม้ (ปั้นได้ก็แต่ส้มค่ะ) สรุปแล้วเลย กินแค่ถั่วกวน  ก็รสชาติเดียวกันนะคะ เสริฟ พร้อม วุ้นกะทิ แทนค่ะ

ง่ายกว่ากันเยอะค่ะ
พามิลา ปาณบดี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 30 ก.ย. 01, 10:58

ทําเสร็จแล้ว ก็อย่าลืมแบ่งกันให้ทั่วๆนะจ๊ะฝน  พริมจะนั่งรอทานด้วยคนจ้ะ
ภาษาดาว เกตุธรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 30 ก.ย. 01, 13:44

มาเตือนให้คุณ นกข. เปลี่ยนซะ  เต้คู่กะพู่เท่านั้น  ป่าวคู่กะพี่แพรนะคะ
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 30 ก.ย. 01, 17:21

แม่หญิงแค่เข้ามาอ่านกระทู้นี้เท่านั้น   ยังไม่ทันได้เจรจาความใดสักคำ จะหึงหวงอ้ายเสมา นกข. กระไรได้

อย่าเพิ่งรีบร้อนชื่นหัวใจไปล่วงหน้านะเจ้าคะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 30 ก.ย. 01, 18:20

ยกมือขอทองหยอดด้วยคนครับ ฮี่ๆๆๆ

ว่าแต่ตามประเพณีจีนนี่ เขามีการละเล่นในพิธีไหว้พระจันทร์หรือเปล่าครับ

หรือว่าไหว้เฉยๆ ไม่มีงานฉลองใหญ่โต แบบงานวัดบ้านเราทำนองนั้น

--------------------------------------------------

ข่าวด่วน !!! .... ขั้นรายการสำหรับสาวๆเรือนไทยครับโดยเฉพาะ (หรือหนุ่มๆด้วยก็ได้ไม่ว่ากัน)

ขณะนี้ในห้องเด็กวิทย์ คุณนาวิต้า นักร้องขวัญใจวัยรุ่นมาแจกลายเซนต์ไว้ครับ

http://www.vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn20&number=1591&show_comment=1' target='_blank'>http://www.vcharkarn.com/snippets/board/show_message.php?dtn=dtn20&number=1591&show_comment=1

ตามไป กรี๊ดดด กรี๊ดดด กรี๊ดดด และ กรี๊ดดดๆๆๆ กันได้ตามสะดวกครับ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 30 ก.ย. 01, 19:12

ฝากคุณ Jor ไปบอกคุณนาวินตา
ให้แวะ มาคุยกันที่เรือน หลังนี้ บ้างนะคะ
คุณหลวง...ท่านปัดกวาดเช็ดเรือนเตรียมต้อนรับแล้วค่ะ

แหม...ฝนอยากทราบจังค่ะ
เมื่อไหร่ เศรษฐกิจประเทศไทย จะฟื้นตัว
....ขอตัวไปห้องสมุด ค้นหนังสือ เศรษฐศาสตร์มหภาค มาอ่านบ้างนะคะ
เรขา ( จำเป็น)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 30 ก.ย. 01, 22:59

ว๊าย!!!
แม่หญิงเรไรขา...โดน หมัดเข้าไปเต็มๆ...
ดิฉันเอา..ยาแก้ฟกช้ำมาฝากค่ะ
ลุกขึ้นค่ะ...ลุกขึ้น  เจ็บมากไหมคะ
พาคุณหมอมา  ปฐมพยาบาลเบื้องต้นด้วย

ดิฉันขอประทานโทษนะคะ...
ที่แม่หญิงมารับเคราะห์แทน
อภัยให้ดิฉันด้วยนะคะ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 30 ก.ย. 01, 23:14

คุณจ้อคะ..
ได้รับทองหยอดที่ฝน ส่งไปให้ไหมคะ..
ช่วยตอบฝนด้วยนะคะ ...
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์