เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 9418 จวนจะไหว้พระจันทร์อีกรอบแล้วหรือ?
นกข.
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 04 ต.ค. 01, 10:59

ยุ่งๆ อยู่ไม่ได้ดูปฏิทินจีน แต่เห็นมีคนส่งรูปขนมไหว้พระจันทร์มาทางอีเมล์ เลยชักสงสัยครับ ถ้าจวนจะไหว้พระจันทร์แล้ว (หรือไหว้ไปแล้วก็ไม่รู้) ก็ต้องขอเชิญแม่นางหลิน หริอ Peking Man หรือจอมยุทธอาชาคลั่ง CrazyHorse หรือคุณศิษย์โง่... หรือท่านอื่นๆ ที่มีความรู้เรื่องจีนคุยเรื่องเทศกาลไหว้พระจันทร์หน่อยครับ
ไทวัน(๓)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 10:53

ไม่มีความรู้ครับ มารออ่านด้วยคนกำลังหม่ำขนมไหว้พระจันทร์อยู่นี่แหละ บังเอิญไทวัน(๔)เค้าหน้าคล้ายๆพระจันทร์(ตามปกติคล้ายซาละเปา) เลยได้อานิสงค์ไปด้วย
สร้อยสน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 11:10

ว่าแต่คุณหลวงไม่ง่วงบ้างหรือคะ ที่"บ้าน"ของคุณหลวงน่าเกือบเช้าแล้วนะคะ ดิฉันเห็นคุณหลวง คุยในกระทู้มาหลายชั่งโมงแล้วนะคะ  เอ  สงสัยจะหลับไปแล้วมั้ง
มินตรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 11:20

นึกว่าอาตี๋นกข.มีแฟนที่รักมากอยู่เมืองไทยส่งขนมไหว้พระจันทร์ไปให้ถึงเจนีวา  กลายเป็นว่าดูจากรูปทางอีเมล์เท่านั้นเอง  ขอเชิญดูต่อไปแล้วกันนะคะ
ไหว้พระจันทร์ปีนี้ ตรงกับวันจันทร์ที่ 1 ตุลาคมนี้ค่ะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 11:40

เฮ้อ อิจฉาคนที่แฟนส่งรูปขนมไหว้พระจันทร์ให้ดูด้วย
วู้ จริงไม่จริง เราไม่รู้ อิอิ ได้โอกาส
ต้อง ใส่ไฟ เติมเชื้อไว้เยอะ ๆ อิอิ
คุณ สาว ๆ ทั้งหลาย ครับ ผมได้ข่าวว่า คนเค้ามีสาว หรือมีแฟนไม่รู้แหละส่งรูปอะไรกันน่ะครับ

มิน่าเห็นพระจันทร์เหมือนจะเต็มดวงสวยขึ้นไปทุกที เฮ้อ มองดวงจันทร์แล้วก็เศร้า คิดถึงใครบางคน
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 11:42

แต่ไม่อยากเชื่อเลยนะครับว่า
วันไหว้พระจันทร์ นี้จะไปเกี่ยวกับเหตุการณ์กู้ชาติ ของจีนด้วย รู้สึกว่าจะเป็นช่วงราชวงศ์หมิงหรือไงนี่แหละ
ศศิศ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 12:39

เทศกาลการไหว้พระจันทร์ หรือ ศารทตงชิว ของจีน
เป็นการบูชา นางฟ้าฉางเอ๋อร์ ที่อยู่บนดวงจันทร์ ( ใครดูเรื่องไซอิ๋วคงจะจำกันได้ เป็นคนเดียวที่เป็นสาเหตุให้ขุนศึกเทียนผงกลายเป็นตือโป้ยก่ายนั่นแหละ )
ส่วนการกอบกู้ชาตินั้น ในสมัยราชวงค์หยวน ซึ่งเป็นราชวงค์ของพวกมองโกล
ชาวจีนบางส่วนเพื่อเป้าหมายในการกอบกู้บ้านเมือง
จึงรวมตัวกันกับลัทธิเม้งก้า ( ลัทธิของเตียบ่อกี้ จาก ดาบมังกรหยก ซึ่งลัทธินี้เผยแพร่มาจากเปอร์เซีย ) เพื่อต่อต้านมองโกล
จึงใช้งานไหว้พระจันทร์บังหน้า เพื่อ ส่งสาร( ใส่ไว้ในขนมไหว้พระจันทร์ ) นัดหมายกำหนดวัน ดีเดย์ เพื่อลุกขึ้นสู้กับมองโกล
จนสามารถไล่พวกมองโกลไปจากจงหยวนได้สำเร็จ
และสถาปนาราชวงค์หมิงขึ้น โดยมี จูหยวนจางเป็นฮ่องเต้องค์แรก ( เค้าเรียกองค์ไท้จู่ หรือเปล่า? ) แห่งต้าหมิง
เนยบิน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 14:18

เคยได้ยินมาว่าคนจีนกลุ่มหนึ่ง
(ไม่รู้ว่ากลุ่มไหน) แต่ก่อนก็ไหว้พระจันทร์
ตามเทศกาล  แต่เมื่ออเมริกาส่งคนไปเหยียบ
ดวงจันทร์  นับแต่นั้น คนจีนกลุ่มนี้ก็ไม่ไหว้
พระจันทร์กันอีกเลย
จริงเท็จประการใดไม่ทราบได้
เคยได้ยินอย่างนี้ค่ะ  ที่แน่ ๆ ขนมไหว้
พระจันทร์ไส้ทุเรียนอร่อยเสมอ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 14:48

น่ากินไหมคะ...
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW775x008.jpg'>
ศศิศ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 14:57

ไม่น่าเอารูปมายั่วน้ำลายกันเลยนะพี่อ้อยขวั้น
อยากกินจริง .... แต่กลัวในขนมจะมีสาร์นนัดแนะกันเตรียม WW III หรือเปล่าเนี่ย
เจ้าแก้วรัดเกล้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 15:00

ต๊าย คุยกันเรื่องขนมแล้วน้ำลายสอคะ แหม อยากรู้จังว่าที่เมืองเชียงคลานจะมีขนมไหว้พระจันทร์หน้าตาเป็นอย่างไร

ใครรู้ช่วยบอกที
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 16:00

ในขนมปีนี้ไม่น่าจะมีสาส์นนัดก่อการนะครับ สมมติถ้าจะมีสาส์นนัดก่อการจริงก็ไม่น่าจะอยู่ในขนมไหว้พระจันทร์ น่าจะอยู่ในมะตะบะมากกว่า

เดี๋ยวนี้กบฏกู้ชาติฮั่นเขาใช้วิธีส่งอีเมล์รูปขนมไปที่เครื่องของผู้รกรานชาติมงโกล แล้วในรูปขนมนั้นก็มีไฟล์ไวรัสแฝงอยู่ ... ได้ผลกว่าครับ

ที่เชียงคลานไม่มีธรรมเนียมนี้ครับ มีแต่ธรรมเนียมหนุ่มส่งขนมไหว้พระจันทร์ใส่ทุเรียนไข่คู่เหมยยิ้ง แล้วแอบสอดใส้สาส์นรักถึงสาวที่พึงใจ ... นี่ผมกำลังว่าจะส่งสักอันไปหา ดร. แพรมน (ไม่รู้เธอโกรธผมรึเปล่าที่รวนเธอกลับในอีกทู้หนึ่ง) เพราะดูท่าทางมันจะเป็นพล็อตหนังไทยได้ดี ประเภทพระเอกกับนางเอกไม่ชอบหน้ากันก่อนตอนแรก แล้วตอนหลัง...

ชะแว้บ หายตัวหนีดีกว่าครับก่อนถูกทุบ!
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 21:11

ฝน จำได้ว่า ....
ที่เมืองเชียงคลาน นิยมขนมเค้กอันโตๆ  แบบเปิดมามี แม่หญิงกางจ้อง นุ่ง...น้อย ไม่ใช่หรือเจ้าคะ
..เจ้าหญิงที่เชียงคลาน..เพื่อนฝน เธอฝากถามมาว่า  ลืมขนมโมจิแล้วหรือเพคะ

ฝนอยากรู้ประวัติ ขนมโมจิ เจ้าค่ะ ว่าเป็นมายังไง

ฝนว่าพี่แพร..คงกรี๊ดๆๆ เอากะ...คนส่งขนม แน่ๆ เวลาเจอเศษ กระดาษในขนมไหว้พระจันทร์.....เธอคงโทรไปร้องเรียน สำนักงานคุ้มครองผู้บริโภค แน่ๆ ค่ะ..

ดี...ไม่ดี  ร้านขนม NKKH จะถูกฟ้องนะคะ

คงจะนึกไม่ถึง ว่ามีคุณหลวงแก่ๆ  ลุกขึ้นมาปฏิบัติการแบบพิลึกๆ...
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 21:43

คำถามอื่นไม่ขอตอบ ตอบไปก็ถูกเข้ากับตัวเองเปล่าๆ ...
คุณภูมิครับ อยู่ไหน มาช่วยตอบปัญหาตำนานขนมโมจิหน่อยเร้ว นึกว่าช่วยพี่ร่วมโรงเรียน
เท่าที่ทราบเลาๆ เขาต้องเอาข้าวเหนียวญี่ปุ่นมาโขลกในครกจนเหนียวหนับ - เอ จะใช่ขนมโมจิหรือเปล่าก็ไม่รู้ ชักไม่แน่ใจ
ดร.แพรมน อาธาภิวัฒน์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 22:17

สวัสดีเจ้าคะ คุณนกขที่เคารพรัก
ดิฉันนะนึกขอบพระคุณอย่างสูงนะเจ้าคะ ที่คุณนกข.แอบส่งสารผ่านมาทางขนมไหว้พระจันทร์ แต่ว่าแพรไม่กล้าที่จะทานหรอกเจ้าคะ กลัวนะเจ้าคะ กับคำชาย อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก อันลมปากหวานหูมิรู้หาย อันความรัก (ไม่รักดี) อาจจะคลาย อันความตายอาจมาเยือนถ้าเฉือนกิน (ขนม)
แพรว่าแพรขอเป็นเจ้าหญิงบนหอคอยงาช้าง ต่อไปดีกว่าเจ้าคะ  ยอมที่จะเป็นแตงเถาตายเสียดีกว่า ที่จะให้ชายหลายหลากมาหยามได้ ดุจคติที่ชายห่างบ้านพึงถือ "ยามไร้ เด็ดดอกหญ้าแซมผม"  ก็อาจจะอ่านนิยายมากไปนะเจ้าคะ เลยอาจดูละครย้อนดูตน เฉกเ่ช่นความรักของคุณนาถกับแม่เกด นั้น สาบานต่อหน้าดาว ยังกระท่อนกระแท่น นี่ คุณนกข.อิงกับพระจันทร์ นี่ แพรยิ่งหวั่นๆ ก็พระจันทร์นี้่ มิใช่หรือที่ ผู้ชายเปรียบเปรยแล้วก็เหยียบย่ำ เช่นนิล อาร์มสตรอง เหยียบมาแล้ว !
แพรไม่อยากอกไหม้ไส้ขม หน้าชื่นอกตรม หรอกเจ้าคะ คุัณนกข.มีพระชายาแห่งเชียงคลานแล้ว อย่ามาส่งขนมไหว้พระจันทร์ให้แพรเลย เจ้าคะ กลัวความเจ้าชู้ประตูดิน มะกอกสามตะกร้าปาไม่ถูก !
และที่แน่ๆไม่อยากให้คุณนกข.ต้องแหงนหน้ามองดวงจันทร์ ต่่อไป กลัวว่าอาจจะได้"แหงนหน้ามองแต่เครื่องบิน"นะเจ้าคะ บินลาดินอาจส่งมาสักลำสองลำนะเจ้าคะ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์