เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 3797 เปิดเรือนไทยรับแขกเร้ว....
นิลกังขา
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 02 ต.ค. 01, 07:44

ท่านเจ้าของเรือนเพลานี้ก็ยังเจ็บอยู่ ต้อนรับแขกยังมิใคร่สะดวก เกล้าผมเปนแต่บ่าวประจำเรือนนี้ขอเปนผู้ต่างหน้าท่านเจ้าของเรือน เปิดชานชาลาเรือนไทยรับอาคันตุกะที่มาแล้วแลที่กำลังจะทยอยมานะขอรับ

เกล้าผมเปนบ่าวเคยรับใช้ปัดกวาดเช็ดถูสโมสรมองอดีตมาก่อน ตอนนี้ได้มาปัดกวาดเรือนไทยต่อ นี่เพิ่งได้ฟังข่าววิทยุโทรเลขตะแล็บแก็บมาว่า สันนิบาตชาติกำลังกังวลนักหนาว่าผู้อพยพชาวแขกจามพราหมณ์เทศที่ไหนก็หาทราบชัดไม่ จะหลั่งไหลหนีสงครามมาเข้าเมืองชวาส่าหรีอะไรทำนองนั่นแหละ ฟังมาแต่เป็นเลาๆ ภาษาฝรั่งมังฆ้องมิรู้กระดิกหูเลยขอรับ แต่นั่นมันเมืองแขก สันนิบาตชาติท่านจัดการกางกระโจมเตรียมรับแล้ว

ที่นี้ที่เมืองไทยนี่สิขอรับ ยินว่าบ้านใกล้เรือนเคียงใกล้ๆ นี้ลูกประแจเข้าบ้านหาย ฤาว่าถูกแม่นกยูงเธอร่ายกฤตยามนต์กำบังเรือนมยุราไว้ก็หาทราบไม่มิได้ ท่านผู้ดีหนุ่มเหน้าสาวสวยบ้านโน้นตละคนยืนออหน้าประตูบ้านให้ออกครึ่ดไป หาเข้าบ้านได้ไม่ เห็นลางท่านก็เมียงๆ เข้ามาทางเรือนไทยนี่แล้วเหมือนกัน เหมือนคราวที่ประแจประตูบ้านหายครั้งโน้นที่เคยมานั่งรอกันข้างนี้ที 1 แล้ว

เอ้า เชิญขอรับเชิญ เชิญแวะนั่งพักคุยกันเล่นเย็นๆ ใจที่เรือนไทยหลังนี้ได้ก่อนขอรับ หมากพลูบู้หรี่วิศะกี้โซดามีพร้อม ซิการ์นิการากัวก็มี นั่งไม่พอที่ในเรือนที่นอกชานก็ได้ขอรับ กว้างขวางเย็นสบายดี ฤจะเรือนนก ฤลงใต้ถุนเรือน ฤศาลาท่าน้ำ ถ้ามากันมากเหลือนักก็มิเปนไรมิได้ ประเดี๋ยวกระผมจะติดต่อสันนิบาตชาติให้เอากระโจมมากางรับในสวนขวาสักห้าหลัง... เชิญขอรับ....
แม่ต้นห้อง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 09:30

ท่านเจ้าของเรือนกำลังพักฟื้นมิอาจออกมาต้อนรับด้วยตนเอง   อิฉัน ต้นห้องท่าน   ขอออกมานั่งพับเพียบน้อมไหว้กล่าวเชิญแขกแทนเจ้าค่ะ
ส่วนพ่อหนุ่มที่กำลังกางกระโจมนั่นอย่าได้รังเกียจว่าเป็นแค่ทนายหน้าหอนะเจ้าคะ  
ท่านเป็นผู้ดีตกยากเชื้อสายเจ้าทางเหนือ เลยขึ้นไปจากสิบสองปันนาจวนจะถึงคุนหมิงโน่นเจ้าคะ    
เพิ่งถูกถอดจากตำแหน่งเจ้าครองเมือง มิใช่ว่าไปก่อการร้าย ณ ที่ใดเจ้าคะ  แต่ ด้วยเหตุว่ามีมเหสีนางสนมมากไปจนไร้รัชทายาท  เลยต้องมากินตำแหน่งทนายอยู่ที่นี่เจ้าคะ
ไทวัน(๓)-(๔)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 10:42

ข้าน้อยทั้งสองขอเบียดกันเข้ามาก่อนเลยเจ้าครับ แงะประตูก็แล้ว ตะโกนเรียกจนคอโก่งเป็นวงพระจันทร์ก็แล้วคุณนกยูงเธอก็ปิดประตูเงียบ ไทวัน(๑)กับ(๒) ก็หนีไปคลุกคลีอยู่กับเผ่าเมารี(ไม่ใช่เมาคลีนะเจ้าครับ)ไกลโพ้น ทิ้งภาระให้บ่าวน้อยๆสองหล่อรับภาระมากมาย คุณหลวงกรุณาเปิดศาลารับเกล้ากระผมทั้งสองรู้สึกกระดี๊กระด๊ายิ่งเจ้าครับ แฮ่ก แฮ่ก
ศศิศ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 11:30

ข้าน้อยขอตามมาอีกคน แต่ก็อยู่เรือนนี้บ่อย ๆ ไป ๆ มา ๆ กับอีกเรือนหนี่ง คงไม่ว่ากันนะครับ รบกวนด้วยนะครับ หากทำอะไรที่เลอะเทอะอะไรลงไปบ้าง
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 11:36

ผมเองก็ยังเข้าเรือนไม่ได้เลยเช่นกันขอรับ ไม่รู้ว่าทำไมแม่นกยูงเธอจะต้องร่ายมนต์ซ่อนเรือนอีก
เห็นชื่อ ภูวง ไทวัน และภังคี เลยนึกนวนิยายเรื่องนี้ เป็นอีกเรื่องที่ผมชอบนะครับ แนวคิดของเรื่องนั้นดีมากเลย มีเวลาเราน่าจะมาคุยกันถึงนิยายเรื่องนี้ดูสักที
แม่ครัว ครัวไทยเรือนคุณหญิงแม่ยาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 12:16

แม่ครัวประจำบ้านหอบหิ้วหม้อไห กระทะ กระทิง กะทิ จากเรือนโน้นมาแวะเรือนนี้ เพื่อตามมาทำอาหารยอดฮิต
เมนูนี้เป็นที่ติดอกติดใจของบรรดาชาวเรา  ที่ได้แวะเวียนไปเรือนคุณหญิงแม่ยาย ที่ได้ทำการต้อนรับลูกชายเจ้าคุณเภสัช ที่กลับจากเยอรมันมาเยี่ยมบ้าน ในรายการนัดดูตัวของทั้ง 2 ฝ่าย เมื่อไม่กี่เพลามานี้เอง
 วันนั้นเมนูประกอบไปด้วยขนมจีนล้วนๆ ซึ่งมีความหมายเป็นมงคลเหมือนเส้นหมี่ซั่วหรือบะหมี่ของจีน
 For long life ถ้าจะต้อนรับใครเราก็จะต้องต้อนรับด้วยของมีเส้น พอดีวันนั้นเป็นอาหารไทยล้วนๆอิฉันก็เลยบรรจิตบรรจงทำขนมจีนซาวน้ำ  ขนมจีนน้ำยา น้ำพริก แกงเขียวหวาน ลูกชิ้นปลากราย แกงส้มชะอมชุบไข่ นอกจากนั้นก็มีส้มตำ ไก่ย่าง  หมูน้ำตกอีกด้วย
  ของหวานก็มีขนมลูกชุบ ลอดช่องน้ำกะทิ ของโปรดของดร.แพรมน และข้าวเหนียวหน้าต่างๆ  หน้ากุ้ง สังขยา ปลาแห้ง  
ใครอยากจะกินอะไรนอกเหนือไปจากนี้ บอกอะฮั้นได้นะคะ  อะฮั้นทำอร่อยทุกอย่าง
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 16:06

แม่ครัวปรุงอะไรให้คุณศศิศเธอทาน ฮึ? เห็นเธอบ่นกลัวจะทำเลอะเทอะ .... คุณศศิศขอรับ รับยากฤษณากลั่นแก้ท้องเสียสักหน่อยไหมขอรับ.. ถ้าฉุกเฉินจริงๆ เชิญห้องเล็กท้ายสวนได้ขอรับ....
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 16:58

ดูเหมือนเรือนหลังโน้นจะเข้าได้แล้วครับ กฤตยาคมเสื่อมแล้ว
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 20:15

พอหากุญแจเรือนโน้นเจอ...
คุณหลวงฯ ปิดบ้านเลยหรือเจ้าคะ...
แหม..มาไม่ทัน....ช้าไปหน่อยเดียวเอง
แว่วๆมาว่า  ที่ไหนเขา มีดูตัวกันด้วย...
ฝนจะขอ เข้าไปแจมได้ไหมคะ..
ท่าทางลูกชาย เจ้าคุณ เภสัชฯ คงจะเนื้อหอมนะเจ้าคะ
เข้าสมัยนิยมพอดี  กำลัง ฮิต ปลูกสมุนไพรส่งนอก....น่าอิจฉาสาวคนนั้นจังค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 20:47

ตามกลิ่นขนมจีนมาเฉยๆึค่ะ แฮ่ๆ  ยังพิมีเหลือมั้ยค้า คุณแม่ครัวขา
พามิลา ปาณบดี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 22:05

ตามคุณพี่พวงร้อยมาติดๆค่ะ   พริมเห็นแต่เจ้าส้มฉุนนั่งอยุ่หน้าเรือน เล่นกลลามกตลกเล่นอยุ่ค่ะ
แม่ครัวประจำโรงทาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 22:20

คุณศศิศน่ะไม่ได้กินขนมจีนฝีมืออิฉันหรอกนะคะ เพราะวันนั้นเธออยู่ที่ใด อิฉันก็ไม่แจ้งค่ะ  ถ้าเธอจะเลอะเทอะไปอย่างที่คุณนกข.ว่า ก็ไม่ใช่เพราะอิฉันแน่
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 22:26

วันนี้...ฝนทดลอง ทำ ไข่ตุ๋นหน้าตึง ชิมดูค่ะ
อาร้อย อร่อยค่ะ
ลองทำตามสูตรที่ได้จากแถวๆนี้แหละค่ะ
อ้อมเพชร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 22:41

เรือนนี้รับเด็กไหมฮะ แหะ ๆ ความจริงอ้อมก็แอบปีนเข้าเรือนนี้ตั้งแต่เมื่อคืนแล้ว  วันนี้เลยขอมารายงานตัวเป็นทางการ ขอมานั่งขัดสมาธิฟังลุงๆป้าๆน้าๆ รำพึงรำพัน เพลินไปอีกแบบนะฮะ  แถมได้ความรู้ด้วย
รวิปรียา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 22:45

ตามกลิ่นอาหารหอมๆ มาเยี่ยมเรือนแห่งนี้ด้วยคนค่ะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์