เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 6140 เรียนรบกวน ถามคุณเทา ชมพู
wiwanda wandamonterey@aol.com
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 30 ก.ย. 01, 23:41

ดิฉันอยากจะรบกวนถามเกี่ยวกับหนังสือที่ตามหามานาน  ไม่ทราบว่าจะไปหาได้ที่ไหน
หนังสือเล่มนี้ค่ะ..บันทึกประจำวันของสมเด็จพระปิตุลาเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศ ฯ
จะรบกวนท่านให้นำมาลงเป็นตอนๆได้ไหมคะ?
จะได้เก็บไว้ให้เด็กรุ่นๆหลังได้อ่านและศึกษา
ต่อไป...
ขอบพระคุณค่ะ..
N.K.Kh.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ก.ย. 01, 21:21

Welcome to RuernThai krab Khun Wiwanda.

Khun Taochompu still has some health problem, but we all hope that she will make a fast recovery  and that she will be able to come back here soon.

I remember the Royal Diary of HRH Prince Maha Vajirunahis, the first Crown Prince of the Rattanakosin era. I read  part of the diary when I was in P. 5 (?), as one lesson in Thai language class. But I never read the full version of it. I would be interested to read it in full form too.
มินตรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 ก.ย. 01, 17:05

ตามความเห็นของดิฉันนะคะ ดิฉันว่าคุณ Wiwanda ควรจะไปค้นหาหนังสือเล่มนี้ที่หอสมุดแห่งชาติ หรือห้องสมุดของมหาวิยาลัย แล้วขอถ่ายเอกสารเขาออกมาอ่านจะดีกว่ามั้งคะ  หรือไม่ก็ไปหาซื้อที่ร้านหนังสือเก่าใต้ถุนเซ็นทรัลลาดพร้าวดูก็ได้
 คุณลองนึกภาพดูซิคะว่าคุณเทาชมพูจะต้องมานั่งคีย์ข้อมูลหลังขดหลังแข็งหน้าแล้วหน้าเล่าเพื่อจะโพสต์เข้ามาเพื่อให้คุณอ่าน หรือคนอีกไม่กี่คนอ่าน ซึ่งบางคนเขาก็ใช่ว่าจะอยากอ่าน  มันแสนสาหัสทีเดียวนะคะ
ยิ่งขณะนี้คุณเทาชมพูมีปัญหาเรื่องสุขภาพทางสายตาอยู่ด้วย  ดิฉันว่ามันไม่คุ้มเลยนะคะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 ก.ย. 01, 17:21

ใจเย็นครับเจ๊... ใจเย็นๆ

ผมเข้าใจว่าคุณวิวันดาเธออยู่เมืองนอก อาจจะอยู่ที่ Monterey ที่ชายฝั่งตะวันตกของสหรัฐฯ จึงไม่สะดวกต่อการที่จะไปหอสมุดแห่งชาติท่าวาสุกรี กรุงเทพฯ หรือเซ็นทรัลลาดพร้าว เธอก็เลยขอความอนุเคราะห์มาเท่านั้นเอง ถ้าได้ก็ดี ไม่ได้ก็คงไม่เป็นไร โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าคุณเทาชมพูหาให้ไม่ได้เพราะปัญหาสุขภาพของคุณเทาชมพู เธอก็น่าจะยิ่งเข้าใจ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 ก.ย. 01, 20:31

ผมเรียนตอนหนึ่งของพระราชบันทึกนี้ ตอนอยู่ ป. 4 หรือ ป. 5 นี่แหละ ในแบบเรียนภาษาไทยสมัยโน้นมี ตอนที่ท่านทรงบันทึกนี้ยังทรงพระเยาว์ ดูเหมือนจะเป็นความคิดของกระทรวงศึกษาสมัยนั้นที่จะให้เด็กๆ ได้อ่านงานเขียนที่เด็กด้วยกันเขียน เพียงแต่เด็กคนที่เขียนนั้นเผอิญทรงเป็นเจ้านายในสมัยก่อนโน้นเท่านั้นเอง

เท่าที่ผมทราบ เจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศฯ ทรงเป็นสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชองค์แรกของกรุงรัตนโกสินทร์ หรือจะว่าองค์แรกของเมืองไทยก็ได้ เพราะตำแหน่งสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชนั้นเพิ่งจะมาตั้งในสมัยรัชกาลที่ 5 ก่อนโน้นจะเรียกอะไรก็แล้วแต่เช่น สมเด็จหน่อพุทธางกูร (อย่างที่คุณสุเชาว์เล่นในหนังเรื่องสุริโยไท และตามบทได้ดู .. ซาลาเปาคู่ - ด้วย) พระมหาอุปราช หรือ ฯลฯ แต่ไม่ใช่ตำแหน่ง Crown Prince รัชทายาท ความไม่ชัดเจนว่าราชสมบัติจะสืบทางไหนแน่นี่ทำให้มีปัญหาในสมัยกรุงศรีฯ มาเรื่อย
ในหลวง ร. 5 ท่านเพิ่งมาตั้งให้ชัดเจนว่าพระราชโอรสองค์ใหญ่เป็นรัชทายาท เรียกว่าสมเด็จพระบรมโอรสาธิราช ในสมัยกรุงรัตนโกสินทร์นี่เอง องค์แรกคือองค์ที่เรากำลังพูดถึงท่านนี้ แต่ประชวรสิ้นพระชนม์เสียก่อนตั้งแต่ยังทรงพระเยาว์  ร.5 จึงทรงสถาปนาเจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ (ซึ่งต่อมาจะได้เป็น ร.6) เป็นสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชแทน

หลังจากนั้นมา สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชองค์ที่สามในสมัยรัตนโกสินทร์ ก็คือองค์ปัจจุบันนี้
พามิลา ปาณบดี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 27 ก.ย. 01, 21:19

จําได้ว่าเคยเรียนเหมือนกันนะคะ  น่าจะมีตามห้องสมุดหรือร้านหนังสือเก่าอย่างที่คุณพี่มินตรากล่าวแนะนํา  

พริมคิดว่าคุณเทาชมพู คงไม่สะดวกในการค้นหา และนั่งพิมพ์เป็นตอนๆในเวบนี้หรอกค่ะ
เพราะทราบว่ามาว่าเธอไม่สบาย และต้องพักการใช้สายตาค่ะ
อัญ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 27 ก.ย. 01, 22:27

ที่ห้องสมุดมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์มีค่ะ  เคยไปค้น ไม่ทราบว่าคุณวิวันดาอยู่ที่ไหน ถ้าจำเป็นจริง จะไปถ่ายเอกสารให้ได้ค่ะ  ติดต่อที่กระดานนี้ก้ได้ค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 27 ก.ย. 01, 22:42

มีความบังเอิญที่น่าสังเกตอยู่อย่างว่า สมเด็จพระบามโอรสาธิราชทั้ง 3 พระองค์ ทรงพระนามขึ้นด้วย วชิร- ด้วยกันทั้งนั้น ทั้ง วชิรุณหิศ (อุณหิศเป็นเครื่องแต่งตัวอย่างหนึ่งครับ ผมไม่แน่ใจนักว่า คือกรอบพระพักตร์หรือเปล่า) วชิราวุธ (อาวุธเพชรหรือสายฟ้า) และวชิราลงกรณ์ (วชิร + อลงกรณ์)
ดร.แพรมน อาธาภิวัฒน์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 27 ก.ย. 01, 22:49

คุณวิวันดา และคุณ นกข. ค่ะ
ขณะนี้คุณเทาชมพู ยังอยู่ระหว่างพักฟื้น จากอาการป่วยนะค่ะ
และถึงแม้คุณเทาชมพูยังปกติดี นั้น คงลำบากมากในการที่จะมาโพสต์เรื่องบันทึกประจำวันของสมเด็จพระปิตุลาเจ้าฟ้ามหาวชิรุณหิศฯได้หรอกค่ะ เพราะมันค่อนข้างที่จะยาวมาก เปรียบได้ราวกับให้คุณเทาชมพูมาโพสเล่าเรื่องเพชรพระอุมาเป็นตอนๆ นะค่ะ ...
ดิฉันเข้าใจว่า คุณวิวันดา และคุณนกข.อาจไม่ได้อยู่ในประเทศไทย แต่มีใจใฝ่หาความรู้อยากอ่านงานชิ้นนี้
ดิฉันแนะนำว่า น่าจะให้ญาติพี่้น้องเพื่อนฝูงทางเมืองไทย ไปช่วยหาในหอสมุดแห่งชาติท่าวาสุกรี ที่้ห้องประวัติศาสตร์ แล้่วส่งมาให้น่าจะดีกว่า ที่นั่นอากาศเย็น และเจ้าหน้าที่ก็เต็มใจบริการทุกท่านทีี่่มาใช้บริการหอสมุด ท่านสามารถถถ่ายสำเนา ได้ ที่ชั้น ๑ และชั้น ๒ ได้
รถเมล็์สายที่ผ่านนั้นมีมากมาย เช่น สาย ๔๙ สาย ๕๕ ฯลฯ
เวลาทำการตั้งแต่ ๘.๓๐- ๑๙.๓๐ โดยประมาณ (บางห้ิิองอาจปิดบริการเร็วกว่านี้)
้อ้อ วันเสาร์-อาทิตย์ ไม่มีบริการลิฟท์นะค่ะ
รับรองว่าอยากได้เล่มไหน หอสมุดแ่ห่้งชาติ มีแน่ๆ
ขอให้โชคดีค่ะ
ปล. ถ้าอยากทราบเกร็ดความรู้ หรือว่าแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้ น่าจะดีกว่า ที่จะนำเรื่องทั้งหมดมาลงในนี้นะค่ะ
wiwanda
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 27 ก.ย. 01, 23:10

กราบเรียนทุกๆท่านที่กรุณา
ค่ะ..ดิฉันอยู่ที่เมืองนอก  มีเพื่อนแนะนำเวปนี้ให้โดยที่ไม่ทราบมาก่อนว่า..คุณเทา ชมพูนั้นกำลังไม่ค่อยสบาย..คุยกับเพื่อนๆผู้รักและฝักใฝ่ในประวัติศาสตร์ของชาติไทยเสมอเพราะว่าคอเดียวกัน..หนังสือเล่มนี้ช่วยกันตามหาซื้อมานาน..ดิฉันเคยอ่านแต่นานมากแล้ว.เสียดายมากที่สูญหายไปครั้งน้ำท่วมใหญ่กรุงเทพฯ เพื่อนๆหลายคนไม่เคยเห็นและไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามีหนังสือเล่มนี้อยู่ในโลก...ทุกครั้งที่ไปเมืองไทยก็ติดตามตลอดจนจตุจักรเขาจำหน้าดิฉันได้..บอกว่าถ้าเจอจะเก็บไว้ให้แต่ก็ยังหาให้ไม่ได้..อยากจะเอามาเข้าชุดกับหนังสือมีค่าอีกเล่มหนึ่งคือ..สมเด็จพระศรีสวรินทราฯ  ที่มีอยู่แล้ว
เผอิญเพื่อนบอกว่า..หนังสือหายากๆอย่างนี้..
ส่วนใหญ่เขาทำเป็นซีดีเก็บเอาไว้..ก็เลยคิดว่า..
คุณเทา ชมพูอาจจะมี..หรือทราบแหล่งที่จะขอคัดลอกได้น่ะค่ะ..ต้องขออภัยเป็นอย่างมาก
ที่เข้าใจผิด..แต่ก็ยังขอความกรุณาต่อไปนะคะ
ถึงแหล่งที่พอจะหาซื้อได้..อยากได้เป็นเล่มเก็บไว้น่ะค่ะ..

ขอแสดงความนับถือ

วิวันดา
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 27 ก.ย. 01, 23:12

ฝน ว่า..คุณ wiwanda  คงจะไม่ทราบมาก่อนนะคะ  ว่าพระราชบันทึกฉบับนี้
จะยาว  ขนาดไหน...

ฝน เองก็อยากอ่าน ค่ะ ..คิดว่าเดือนตุลาคมที่จะถึงนี้   จะพยายามเสาะหา เรื่องนี้ที่งานหนังสือค่ะ
ถ้าใครมีเบาะแส  เกี่ยวกับ เรื่องนี้มาบ้าง
ช่วยบอกรายละเอียดเพิ่มเติมด้วยนะคะ

ขอบคุณมาด้วย ณ...ที่นี้ ค่ะ
wiwanda
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 00:03

เรียนคุณฝอยฝน

เท่าที่จำได้..เล่มไม่ใหญ่ค่ะ..ไม่ใช่ขนาดสืบสันตติวงค์  ยังเคยประหลาดใจว่า..ไม่เห็นมี
สำนักพิมพ์ไหนคิดจะมาพิมพ์ใหม่บ้าง..ทั้งๆที่
ข้อความในหนังสือเล่มนั้น..ได้เขียนโดยเจ้าฟ้าชายฯที่อยู่ใกล้ชิดเบื้องยุคลบาท..มากที่สุดและได้บรรยายถึงในงานพิธีต่างๆอย่างชัดเจน
อีกทั้ง..ชีวิตประจำวันของ"ชาววัง"ที่นับวันจะไม่มีใครได้รู้จัก..
ถ้าคุณฝอยฝนจะกรุณา..นะคะ..ที่งานหนังสือที่ว่านี้..ถ้ามี..รบกวนอีเมล์มาได้ไหมคะ..ที่
wandamonterey@aol.com  หรือ
wandamonterey@yahoo.com  ค่ะ  หรือบอกเวปของสำนักพิมพ์มาก็ได้ค่ะ..ถ้าเขาสามารถให้สั่งซื้อโดยตรงได้..เพราะอาจจะต้องซื้อหลายเล่ม..

ขอบพระคุณมากค่ะ

วิวันดา
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 04:18

คุณวิวันดาเธอเข้ามาชี้แจงเองแล้วนะครับ หวังว่าคงจะเคลียร์กันไปได้เรียบร้อยดี ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ให้ข้อมูล

ดร. แพรมนทำตัวได้เหมือน ดร. แพรมนในหนังสือเลยแหละ ผมเลยจำเป็นต้องทำตัวเป็นเต้บ้าง ด้วยการรวนกลับไปว่า ... โปรดอ่านความเห็นของผมใหม่โดยเฉพาะความเห็นที่ 3 สำหรับ ปล. ของ ดร. แพรมนนั้น โปรดอ่านความเห็นของผมใหม่ -ทุกความเห็น- อ่านช้าๆ ตั้งแต่ความเห็นที่ 3 มาเลย ว่าผมได้ทำตามที่ ดร. แนะนำอย่างนั้นอยู่แล้วหรือยัง?

...กระเซ้าเล่นนิดหน่อย อย่าโกรธนะครับ ดร.แพรมน เดี๋ยวจะไปตามนายเกียงจูแหยมากราบจะได้หายโกรธ (ถ้ากำลังโกรธอยู่) - ก็คุณเล่นทำตัวเป็นแพรมน ผมก็ต้องพยายามเลียนแบบเตวิชช์น่ะสิ ยังไงก็ขอบคุณที่ให้ข้อมูลโดยละเอียด กลับเมืองไทยคราวนี้ถ้ามีเวลาคงได้ไปหอสมุดแห่งชาติอีกครั้งครับ ไม่ได้ไปหลายปีแล้ว เราอาจจะได้เจอกันที่หอสมุดก็ได้ครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 04:30

ตกลงผมไม่ได้จะให้คุณเทาเข้ามาคีย์พระราชบันทึกทั้งเล่มนะครับ แค่ขออนุญาตแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเฉยๆ ขออนุญาตนะครับ ได้มั้ยคร้าบอาจารย์? (โดยเฉพาะอาจารย์สาวสวยแต่ดุข้างบน ... หลายท่าน ... แต่ถึงจะดุ ก็หวังว่าจะ "ดุแบบแอบน่ารัก" ?)

ผมยังสงสัยอยู่ว่า อุณหิศ แปลว่าอะไรขอรับ?
wiwanda
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 06:19

เรียนสวัสดีดร.แพรมน ค่ะ
ขอขอบพระคุณที่กรุณาให้ข้อมูล  และได้ทราบว่าคุณเทา ชมพู ท่านไม่สบายจึงขอ
ฝากใจไปเยี่ยม..และขออวยพรให้หายจากโรคภัยไข้เจ็บ ดีวันดีคืน..แม้ว่าจะไม่เคยได้รู้จักมาก่อนก็ตาม..แต่อ่านจากบทความต่างๆก็เลื่อมใสค่ะ..ดีใจที่ได้มารู้จักกับเวปที่มีคุณค่าอย่างนี้..
เรื่องหนังสือนั้น..ดิฉันได้โพสต์ถามหาไว้ในที่ต่างๆ..หลายแห่ง..ครั้งสุดท้ายได้ทราบว่า..เป็นการพิมพ์แจกในงานพระศพของสมเด็จพระศรีฯ..ซึ่งก็หลายสิบปีมาแล้ว..อันเป็นเล่มชุดเดียวกับของที่บ้าน..ที่ได้ชำรุดสูญหายไปดังที่ได้เล่ามาแล้ว..หนังสือเล่มนี้..มิใช่ว่ามี"ค่าควรเมือง" เท่านั้น..สำหรับดิฉัน..หากแต่มีความสำคัญต่อจิตใจอย่างมาก(ในยามแก่ๆนี้ค่ะ)
เพราะ..
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์