เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 4174 คุยเฟื่องเรื่องละคร หมอหลวง
ทิพยุทธ
อสุรผัด
*
ตอบ: 28

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 10 ก.ค. 23, 09:28

ถูกทุกประการครับท่านเทาชมพู​ ขอบพระคุณครับ
ทิพยุทธ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 12 ก.ค. 23, 07:29

ขอเข้ามาขอบพระคุณ​ ทุกท่านที่สร้างพื้นที่มาให้คนที่ไม่เคยมีความสนใจหาความรู้ได้เจอสิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดสำหรับผม​ โดยเฉพาะท่านเทา​ชมพู​ ที่ผมกล้าเอยชื่อผู้ใหญ่ที่บ้านเพราะผมเองพอคุณตาเสีย​ แล้วคุณแม่ก็ไม่ได้ยุ่งเกี่ยวกับทางสกุลนี้เลย​ แต่ผมชอบเพราะผมรู้สึกว่าแม่ผมนี่เท่ห์นะ​ มีนามสกุลลงท้าย​ ณ​ อยุธยาใช้ด้วย​ ส่วนผมนี่นามสกุลชาวไร่ชาวสวน​  ยังเรียนไม่จบเหมือนความรู้มันไม่เข้าหัว  แต่พอตอนนี้​ ผมลาออกจากงานประจำเพื่อมานั่งดูพระคุณตาที่ผมได้มาเกือบสี่สิบปี​ ศึกษาเท่าไรก็ไม่เข้าใจ​ องค์ไหนที่คล้ายในหนังสือพอเอาไปให้พวกคนเล่นพระดูทีไร​ บอกไม่ใช่แต่ไม่เคยได้กลับมาสักที​ ห้าเดือนที่ผ่านมาผมก็อ่านเพิ่มขึ้น​ จนเมื่อวานนี้ที่ท่านเทาชมพู​ ทักผมว่าผมน่าจะรู้นาม​ ผมก็ลองหากูเกิ้ลดู​ คือขุนพลาธิพิบัตร​ หม่อมหลวงโต๊ะครับ​ แต่คุณแม่เรียก​ พี่คุณตาว่าลุงหลวง​ คือหลวงโหม​ ผมก็เลยเหมือนสับสนเองเหมือนกันในตัวผม​ แต่ที่น่าสับสนกว่าคือพ่อแม่ผมเจอกันตอนเรียนธรรมศาสตร์​ ฝั่งพ่อผมนี่ก็มาจากชาวสวน​ แต่กลับมีตำแหน่งในบ้านเมือง​ ส่วนฝั่งแม่มีประวัติ​ แต่เพราะการเมืองทำให้มีผู้ที่ได้และเสีย​ ออกนอกเรื่องยาวไปหน่อย​ ขออภัยครับ​
ตลอดห้าเดือนที่ผ่านมาผมมีโอกาสพาแม่ไปหาหมอที่ศิริราชประจำ​ เวลารอหมอตรวจผมชอบไปเดินเล่น​ ที่พิพิธภัณฑ์ภิมุข​ ก็เพิ่งทราบเหมือนกันว่าท่านสุนทรภู่ก็เกิดวังหลัง​ ตาผมก็เกิดแถวนี้​ (แต่ผมสอบตกวิชาสุนทรภู่)​ พอผมศึกษาพระของสมเด็จโตที่เขาว่าแพงๆ​ ตอนนี้กลับโผล่ขึ้นมามากมายจากพื้นดิน​ เหมือนดังที่ท่านสมเด็จทำนายว่าจะภายในปี๒๕๖๕นี้​ และพระสมเด็จก็จะกลับไปสู่เจ้าของที่แท้จริงที่สะสมบุญคู่กันมา​ ตอนนี้พระสมเด็จหลังตาแผ่นดินที่เมื่อก่อนไม่มีใครรู้จักก็ได้รับการยอมรับ​ ส่วนพระผมที่ได่จากคุณตามาผมก็คิดลึกๆในใจจะปลอมได้ไง​ ในเมื่อยายทวดผมก็เป็นแม่ครัวของสมเด็จท่าน

เมื่อคืนนี้ผมได้ดูศึกษา​ ตำนานพระสมเด็จโดยอาจารย์วัลลภ​ เขาเล่าว่านอกจากสมเด็จโตมีอีกพระอีกสี่ห้ารูปที่ช่วยกดพิมพ์พระ​ และคนสุดท้ายที่เขาเอ่ยถึง​ เขาเอ่ยถึง​ หลวงบริรักษ์โรคาพาธ  ซึ่งก็เป็นหมอหลวง​ มีบ้านอยู่บริเวณนั้น​ยามว่างก็มาช่วยกดพระ​  หลังจากได้ยินประโยคนี้​ ความสับสนไม่กระจ่างกับพระเครื่องที่คุณตาที่มีเยอะแยะ​ และที่น่าจะเป็นสายวัดระฆังก็น่าจะพอมีบ้างแต่ทำไมไม่มีใครพูดถึง​ ที่พอคล้ายๆเขาก็ว่าไม่ใช่​ ผมเองก็ไม่เคยส่องพระ​ ขนาดจับผมยังไม่กล้าเลย  เพราะเรากราบไหว้มาตลอดตั้งแต่เราเกิดมาเราก็เห็นคุณตากราบและพาเราไหว้พระสวดมนต์​  ผมไม่สงสัยเลยและภูมิใจด้วยที่ได้พระที่ผมคิดว่าคนอื่นรุ่นพ่อคงไม่มีเวลาสนใจ​ แต่ผมสนใจมาตั้งแต่ป.หก​ วันนี้ชีวิตเหมือนมีเส้นทางเดินใหม่เหมือนมีเส้นขีดให้ผมมาตามหาบางอย่างเพื่อเรียนรู้อีกอย่าง​ ขอบคุณท่านเทาชมพู​ ท่านเพ็ญชมพู​ และท่านเนาวรัตน์ที่เคยสอนผมดูทับทิมเมื่อสิบปีที่แล้ว​ และท่านอื่นๆที่ผมไม่ได้เอ่ยนาม​ ขอบคุณจริงๆครับ​ ผมเองก็คงจะไม่ค่อยได้เข้ามาเท่าไร​ คุณพ่อคุณแม่ผมเขาไล่ให้ผมไปหางานทำมาสักพักแล้ว​ รุ่นปู่ย่าไปรบมา​ บ้านเมืองสงบรุ่นพ่อแม่เรียนมา​ตามตำรา​ จบมาไม่รับราชการก็เข้าบริษัท​  ถ้าไม่มีรายได้ทางอื่น​ หลังเกษียณก็ชักหน้าไม่ถึงหลังเหมือนกัน​ โชคดีที่ผมไม่ชอบอยู่ในกรอบตั้งแต่เด็กๆ​ แต่กรอบนี่แหละที่ชอบวิ่งมาครอบผม​ 
ขอบพระคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 12 ก.ค. 23, 08:52

ขอเข้ามาขอบพระคุณ​ ทุกท่านที่สร้างพื้นที่มาให้คนที่ไม่เคยมีความสนใจหาความรู้ได้เจอสิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดสำหรับผม​  องค์ไหนที่คล้ายในหนังสือพอเอาไปให้พวกคนเล่นพระดูทีไร​ บอกไม่ใช่แต่ไม่เคยได้กลับมาสักที​
สงสัยพระของแท้ของญาติผู้ใหญ่ของคุณตกไปอยู่ในมือคนเล่นพระมากี่องค์แล้วไม่ทราบนะคะ    ถ้าของทำเทียมเขาน่าจะคืนมาแล้ว
เก็บที่เหลือไว้ให้ดีๆแล้วกัน
ทิพยุทธ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 14 ก.ค. 23, 16:37

ขอบพระคุณครับท่านเทาชมพู​ ตอนเด็กๆผมเอาออกจากบ้านไปแห่เพราะอยากรู้ว่าพระจองเราดีไหม​ แต่ไม่เคยได้เอากลับมาบ้า​นเลย​ โชคยังดีครับเราจะเห็นคุณค่าของสิ่งๆใดเมื่อเราเสียมันไป​ ทำให้ผมยิ่งสนใจศึกษาจนเข้าใจถึงสาเหตุต่างๆจนเรียกว่าถ่องแท้​ ยิ่งทำให้ผมรักและหลวงใหลในความเป็นไทย​ วัฒนธรรมไทย​ สิ่งดีๆที่เหลืออยู่น้อยในโลกใบนี้​ ขอบพระคุณครับ
ciri
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 15 ก.ค. 23, 10:38

เรื่องนี้ดูแล้วขัดใจบทพูดมหาดเล็กพระองค์ชายมากที่สุดแล้วครับ

มันผิดไปหมด จนงง

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์