เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4530 รามเกียรติ์
ลูกนวมินทรฯ 2505@i-kool.com
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 28 ก.ย. 01, 23:03

ตอนนี้ใกล้จะสอบปลายภาคแล้วค่ะ เลยอยากจะหาความรู้เพิ่มเต็มเสียหน่อย มีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องรามเกียรติ์น่ะค่ะ
1.ตกลงว่ารามเกียรติ์เข้ามาในประเทศไทยตั้งแต่เมื่อไหร่กันแน่ค่ะ (บางตำราบอกว่าสุโขทัย ส่วนอ.บอกว่าอยุธยาค่ะ)
2.พระรามมีศรกี่เล่มกันค่ะ(3หรือ4)
3.พระราม ไปเจอนางสีดาตอนไหนค่ะ
     ฝากไว้แค่นี้ก่อนนะค่ะ แต่ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมให้ก็จะขอบคุณมากค่ะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 ก.ย. 01, 13:28

คำถามแรกตอบไม่ได้จริง ๆ ครับ เพราะไม่แน่ใจ
พระรามมีศรกี่เล่ม ถ้าไปอ่านรามเกียรติ์ ดูอีกทีน่าจะรู้ได้นะครับ ยิ่งถ้าจะใช้สอบน่าจะไปอ่านนะ
ข้อสามก็ตรงตัวนะครับอยู่ในหนังสือรามเกียรติ์แน่นอน
มีข้อหนึ่งเนี่ยแหละ ที่อยากให้ผู้รู้มาช่วยกันวิเคราะห์ ผมจำได้ว่าในลิลิตโองการแช่งน้ำมี บทที่เอ่ยถึงพระราม และทศกัณฑ์ ด้วย อย่างนี้แสดงว่า รามเกียรติ์ น่าจะเข้ามาในไทยเราก่อนสมัยรัตนโกสินทร์แล้ว น่าจะเป็นสมัยอยุธยา หรือเปล่า
ศศิศ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 16 ก.ย. 01, 22:00

ศศิศ ว่า รามเกียรติ์ นั้น เข้ามาในสมัยอยุทธยา
ในสมัยนี้ได้มีการแต่งเรื่องรามเกียรติ์ออกมาด้วย
แต่ครั้งเมื่อเสียกรุง คัมภีร์ได้ถูกเผาไปมาก และแน่นอน
รามเกียรติ์ฉบับ อยูทธยา ก็ถูกเผาไปด้วย
รัชกาลที่ 1 ปฐมวงศ์แห่งรัตนโกสินทร์ ได้พระราชนิพนธ์
เรื่องรามเกียรติ์ขึ้นมา เพื่อฟื้นฟูฃศิลปวัฒนธรรมที่มีมาแต่อยุทธยา
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 ก.ย. 01, 09:52

น่าสนใจจริงๆครับว่ารามเกียรติ์เข้ามาในยุคใด
มีข้อสังเกตนิดหนึ่งว่าในยุคสุโขทัยพระนามของกษัตริย์ชี้บ่งถึงคตินิยมแบบพุทธ เช่น พระมหาธรรมราชา เป็นต้น ในขณะที่พระนามที่ยึดคติพราหมณ์นั้นปรากฏเอาในสมัยอยุธยา ถ้าจะยึดสิ่งบ่งชี้นี้ อาจตีความว่าในสุโขทัย รามายณะ ยังไม่เข้ามา หรือถ้าเขามาแล้วก็ยังไม่ได้รับความสำคัญครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 17 ก.ย. 01, 10:07

ที่เชื่อว่าสุโขทัย เพราะเชื่อว่าพระนาม รามคำแหง มาจากพระราม  
ส่วนอยุธยา มีมาแล้วแน่นอน ตั้งแต่โองการแช่งน้ำสมัยต้นอยุธยาค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 17 ก.ย. 01, 10:24

อุ๊ย ได้มาทักทายคุณเทาชมพูด้วย  ตื่นเต้ลลล มากกๆๆเลยค่ะ  ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่คุณเทากลับมาเยี่ยม  หมออนุญาตให้เล่นคอมพ์ได้แล้วเหรอคะ  ระวังรักษาสุขภาพด้วยนะคะ
ลูกนวมินทรฯ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 17 ก.ย. 01, 14:36

วันนี้ไปสอบมาแล้วค่ะ โชคดีที่ข้อสอบไม่มีตามที่ถามไว้เลย ก็ลองอ่นเล่มเต็มดูแล้วค่ะ สนุกดีนะค่ะ ถึงว่าบางที่จะไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ ส่วนเรื่องรามเกียรติ์ก็ลองไปถามอาจารย์ม.ปลายดูแล้วค่ะ อ.ก็บอกว่าเห็นด้วยนะค่ะ ที่ว่ารามเกียรติ์น่าจะเข้ามาตั้งแต่สมัยสุโขทัยเพราะเคยมีการแสดงมหรสพที่เกี่ยวข้องกับรามเกียรติ์ด้วยค่ะ แต่โดยส่วนตัวแล้วเหตุผลอีกประการที่ชี้ชัดก็คือ ชื่อเมืองค่ะ อโยธยา ไงค่ะเพราะอยุธยาก็มีมาก่อนที่สุโขทัยจะแตกตั้งนานนิค่ะ น่าจะมีมาบางล่ะค่ะ
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 17 ก.ย. 01, 20:23

ถ้าจะตีความกันที่เวลา ก็เป็นช่วงที่ทับซ้อนกันอยู่จริงครับ แต่ถ้ามองในแง่ของรัฐก็คงต้องพิจารณาแยกกัน
ชื่อรามคำแหง คำว่า ราม เคยได้ยินว่าหมายถึง ราม คำไทยโบราณที่แปลว่า หนุ่ม ครับ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 18 ก.ย. 01, 00:18

คุณเทาชมพู หายแล้วเหรอครับ ดีจริง ๆ ที่ได้เห็นคุณเทาชมพูกลับมาที่เรือนไทยอีก
รักษาสุขภาพด้วยนะครับผม
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 18 ก.ย. 01, 21:24

เรื่องรามเกียรติ์ ผมว่าน่าจะเข้ามาก่อนสมัยสุโขทัยด้วยซ้ำไปครับ เพราะดูจากหลักฐานที่
นครวัดแล้ว จะพบว่ามีรูปสลักเกี่ยวกับทางศาสนาพราหมอยู่เยอะแยะไปหมด เช่นราวสะพาน
ข้ามคูไปหาประสาทก็สลักเป็นรูปเทวดากับอสูรฉูดนาคตอนกวนเกษียรสมุทร ตัวปราสาทนั้น
ก็ตกแต่งให้คล้ายกับเขาพระสุเมรุ นอกจากนั้นก็ยังมีภาพพระนารายณ์ปางต่างๆ เช่นพระกฤษณะ
พระรามสลักอยู่ด้วย และก่อนหน้าจะมีกรุงสุโขทัยขอมก็ครองอำนาจอยู่ในแถบนั้น เรื่องรามเกียรติ์
ก็คงจะได้รับการถ่ายทอดให้คนไทยได้รู้จักด้วย  นอกจากนั้นชื่อเมืองลพบุรี ก็ยังสันนิษฐานกัน
ว่ามาจากชื่อพระลบซึ่งเป็นลูกชายของพระราม ผมเคยอ่านประวัติเมืองลพบุรีฉบับของ
ลาวว่าเป็นอย่างนั้น แต่ตอนนี้ลืมไปแล้วครับ  ถ้าค้นได้จะมาเล่าสู่กันฟังอีก

สวัสดีคุณเทาชมพูครับ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 19 ก.ย. 01, 20:06

ความเห็นเพิ่มเติมที่ 33
คำว่า"ราม" มีผู้สันนิษฐานหลายอย่าง เช่นมาจากชื่อ "พระราม" ในรามายณะ และที่แปลว่า"งาม" ก็มี เพราะในศิลาจารึกใช้ว่า"วิหารอันราม"
ในจารึก ปู่สบถหลาน เอ่ยชื่อ" พระยารามราช"ไว้ (ไม่ใช่รามคำแหง) ทำให้คิดว่าน่าจะเป็นศัพท์จากอินเดียทั้งคู่ ไม่ใช่ไทย
ส่วนชื่ออโยธยา และชื่อพระรามาธิบดีอู่ทอง บ่งถึงอิทธิพลของรามารยณะในแหลมทองแห่งนี้ ส่วนตัววรรณคดีจะตามมาหมดหรือยัง ในตอนต้นอยุธยา ยังไม่พบ แต่พระนารายณ์มาก่อนนี้แล้วแน่ๆตั้งแต่โองการแช่งน้ำค่ะ
ที่เหลือ ขอมาฟังคุณแจ้งเล่าต่อด้วยอีกคน

เทาชมพู -  - 19 ก.ย. 2544 11:20  

ปล. คุณเทาชมพู บอกว่าไปโพสต์ผิดกระทู้
ฝน ไป  copy มาจากกระทู้โน้นนะคะ
ฝนไม่ใช่ทีมงาน...ขออนุญาตช่วยเท่าที่ทำเป็นนะคะ
นิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 20 ก.ย. 01, 12:08

เดานะครับ
ผมว่าน่าจะเข้ามาตั้งแต่สมัยอาณาจักรขอมยังรุ่งเรือง
เพราะดูจากเหล่าปราสาทหินที่มีมาก่อนสุโขทัยก็มีเทวรูปทางฮินดูมากมาย
ลูกนวมินทรฯ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 29 ก.ย. 01, 11:03

ตอนนี้ปิดเทอมแล้วคับ ไม่รู้ว่าจะอ่านหนังสืออะไรดี ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ
หน้า: [1]
  พิมพ์