เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 4317 สงสัยเกี่ยวกับการเลื่อนยศ เลื่อนตำแหน่งของขุนนางไทยในสมัยก่อนค่ะ
JibbyJ
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 26 ต.ค. 22, 12:43

พอดีเคยอ่านผ่านตาเมื่อนานมาแล้ว ว่ามีการจัดงานฉลองให้กับขุนนาง ข้าราชการและทหารที่ได้รับพระราชทานสัญญาบัตร
หรือเลื่อนยศ เลื่อนตำแหน่ง แต่ไม่แน่ใจว่าเวลาที่พระราชทานยศและสัญญาบัตรต่างๆ ที่เห็นในประกาศราชกิจจานุเบกษา
จะมีตรา หรือเครื่องหมายใดๆ ที่ทางกรมวังนำมาให้ถึงที่บ้าน หรือเป็นพิธีการที่พระเจ้าแผ่นดินท่านทรงพระราชทานให้กับข้าราชการโดยตรงคะ

อีกอย่างคือ สงสัยเรื่องการจัดงานฉลองเลื่อนยศและตำแหน่งของขุนนาง
สามารถจัดที่บ้านของขุนนางแต่ละคนได้เลย แล้วเชิญแขกมาร่วมงานฉลองดังกล่าว
อยากทราบรายละเอียดขั้นตอนการจัดงานเหล่านี้ แต่ลองค้นแล้วไม่เจอเลยค่ะ
หากมีท่านใดพอทราบ ขอความกรุณาช่วยชี้แนะด้วยค่ะว่าจะไปหาอ่านได้จากแหล่งใดได้บ้าง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ต.ค. 22, 14:31

คุณไม่ได้ระบุยุคสมัยมา   จึงกว้างเกินกว่าจะตอบได้ค่ะ   สมัยปลายอยุธยากับรัชกาลที่ 6  ย่อมแตกต่างกันอยู่แล้ว
กรุณาระบุยุคมาด้วยว่าอยากได้ข้อมูลยุคสมัยไหน ยิ่งบอกละเอียดเท่าไรยิ่งดีค่ะ
JibbyJ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 ต.ค. 22, 14:53

อยากได้ข้อมูลสมัยยุครัชกาลที่ 6 ค่ะอาจารย์
ขออภัยที่ไม่ได้ระบุให้ละเอียดตั้งแต่ทีแรกด้วยนะคะ

เพิ่มเติมค่ะ
เป็นช่วงสมัยตอนกลาง-ปลายรัชกาลที่ 6 ค่ะ พอดีเห็นว่าในยุคนี้มีการตั้งยศ "อำมาตย์" ให้ราชการพลเรือนเหมือนเช่นทหารค่ะ
เคยเห็นว่าอย่างพระยาสมัยก่อนมีการพระราชทานพานทองให้ด้วย น่าจะเป็นที่มาของคำว่าพระยาพานทองใช่ไหมคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 ต.ค. 22, 15:28

เข้าไปอ่านราชกิจจานุเบกษา ตามลิ้งค์นี้นะคะ   จะได้นึกภาพออก

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2453/D/2383.PDF

แสดงว่าพระเจ้าอยู่หัวเสด็จออก ณ พระที่นั่ง ในที่นี้คือพระที่นั่งไพศาลทักษิณ  พระราชทานสัญญาบัตรขุนนางแก่ผู้ที่ได้รับหรือเลื่อนยศ  
ก็ยังเป็นพระราชพิธีที่สืบเนื่องมาถึงทุกวันนี้   ข้าราชการที่ได้รับสายสะพายก็จะได้เข้าเฝ้ารับพระราชทาน
ลองถามคุณเพ็ญชมพูดูก็ได้ค่ะ

JibbyJ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 26 ต.ค. 22, 15:48

ขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างยิ่งค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 26 ต.ค. 22, 16:08

ส่วนคำว่า "พระยาพานทอง" ที่คุณถามมา  ขออธิบายว่า ข้าราชการที่มีบรรดาศักดิ์เป็น "พระยา" ไม่ใช่ว่าเป็นพระยาพานทองกันโดยอัตโนมัติ    
  พระยาบางท่านก็เป็นพระยาพานทอง  คือได้รับพระราชทานเครื่องยศ เรียกว่าพานทอง  สมัยโบราณมีศักดินา ๕๐๐๐ ขึ้นไป   ส่วนพระยาบางท่านเป็นพระยาเฉยๆ ไม่ได้รับพระราชทานเครื่องยศ   ขึ้นอยู่กับตำแหน่งหน้าที่ค่ะ  
  สรุปคือพระยาพานทองสูงกว่าพระยาที่ไม่ใช่พระยาพานทองค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 26 ต.ค. 22, 16:12

อีกอย่างคือ สงสัยเรื่องการจัดงานฉลองเลื่อนยศและตำแหน่งของขุนนาง
สามารถจัดที่บ้านของขุนนางแต่ละคนได้เลย แล้วเชิญแขกมาร่วมงานฉลองดังกล่าว
อยากทราบรายละเอียดขั้นตอนการจัดงานเหล่านี้ แต่ลองค้นแล้วไม่เจอเลยค่ะ
หากมีท่านใดพอทราบ ขอความกรุณาช่วยชี้แนะด้วยค่ะว่าจะไปหาอ่านได้จากแหล่งใดได้บ้าง

ไปค้นในตำราไม่น่าจะมี   เพราะไม่เกี่ยวกับราชการ   คุณลองเข้าห้องสมุด หาหนังสือ "ความผิดครั้งแรก" ของ ดอกไม้สด มาอ่าน
ในนั้นมีฉากงานฉลองเลื่อนยศบรรยายไว้ละเอียดดี  คุณจะนึกภาพออกค่ะ

ป.ล. จะเอาไปเขียนนิยายหรือบทโทรทัศน์หรือคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 26 ต.ค. 22, 16:27

เพิ่มเติมค่ะ
พอดีเห็นว่าในยุคนี้มีการตั้งยศ "อำมาตย์" ให้ราชการพลเรือนเหมือนเช่นทหารค่ะ
อำมาตย์เป็นยศทางพลเรือน ค่ะ  รายละเอียดอ่านได้ที่ลิ้งค์ข้างล่างนี่

ยศข้าราชการทหารและพลเรือนของสยาม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 26 ต.ค. 22, 17:00

รายละเอียดอ่านได้ที่ลิ้งค์ข้างล่างนี้

ยศข้าราชการทหารและพลเรือนของสยาม

ขออนุญาตนำทางไปสู่เนื้อหาในลิงก์ที่คุณเทาชมพูต้องการ

JibbyJ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 26 ต.ค. 22, 17:43

นำไปใช้เขียนนิยายค่ะอาจารย์ ขอบพระคุณมากเลยค่ะ ได้อาศัยข้อมูลจากท่านผู้รู้ที่ตั้งกระทู้ดีๆ ในเว็บบอร์ดของเรือนไทยหลายเรื่องเลยค่ะ
แต่บางอย่างค้นหาไม่เจอ เมื่อมารบกวนสอบถาม ทั้งอาจารย์และสมาชิกหลายท่าน รวมถึงคุณเพ็ญชมพู ก็เป็นหนึ่งในผู้ที่มาช่วยตอบให้กระจ่างอยู่หลายครั้ง
ขอบพระคุณทุกท่านมากๆ เลยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 26 ต.ค. 22, 17:49

รายละเอียดอ่านได้ที่ลิ้งค์ข้างล่างนี้

ขออนุญาตนำทางไปสู่เนื้อหาในลิงก์ที่คุณเทาชมพูต้องการ

เอ๋! ไปทำผิดเข้าตรงไหน  ลิ้งค์ถึงผิดไปหมด
แกะรอยตามที่คุณเพ็ญชมพูสอนมาแล้วนี่นา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 26 ต.ค. 22, 17:51

นำไปใช้เขียนนิยายค่ะอาจารย์ ขอบพระคุณมากเลยค่ะ ได้อาศัยข้อมูลจากท่านผู้รู้ที่ตั้งกระทู้ดีๆ ในเว็บบอร์ดของเรือนไทยหลายเรื่องเลยค่ะ
แต่บางอย่างค้นหาไม่เจอ เมื่อมารบกวนสอบถาม ทั้งอาจารย์และสมาชิกหลายท่าน รวมถึงคุณเพ็ญชมพู ก็เป็นหนึ่งในผู้ที่มาช่วยตอบให้กระจ่างอยู่หลายครั้ง
ขอบพระคุณทุกท่านมากๆ เลยค่ะ

ขอให้ประสบความสำเร็จกับนิยายเรื่องใหม่ด้วยดีนะคะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 26 ต.ค. 22, 18:00

เอ๋! ไปทำผิดเข้าตรงไหน  ลิ้งค์ถึงผิดไปหมด
แกะรอยตามที่คุณเพ็ญชมพูสอนมาแล้วนี่นา

https://th.wikipedia.org/wiki/ ❌      

https://th.wikipedia.org/wiki/ยศข้าราชการทหารและพลเรือนของสยาม  ✅
JibbyJ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 26 ต.ค. 22, 18:03

โฮ... น้ำตาซึมขนลุกเลยค่ะ ไม่นึกว่าจะได้รับพรจากอาจารย์  ร้องไห้
เนื่องจากแรงบันดาลใจที่อยากทำให้เริ่มเขียนนิยาย เป็นเพราะได้อ่านผลงานของอาจารย์นี่เองค่ะ
ขอบพระคุณอาจารย์มากเลยค่ะ

ปล. คุณเพ็ญชมพูน่ารักมากเลยค่า อุตส่าห์ทำลิงค์มาให้ใหม่ด้วย ขอบคุณอีกครั้งนะคะ  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 26 ต.ค. 22, 18:32

อาชีพนักเขียนแม้ไม่ต้องสอบผ่านเอาใบประกาศนียบัตร หรือใบปริญญา   ไม่จำกัดพื้นฐานการศึกษา อย่างอาชีพโดยมาก   แต่เป็นงานที่เหน็ดเหนื่อยกายใจ   ต้องอดทน มีระเบียบวินัยในตัวเองสูง  ไม่ต้องแข่งขันกับคนอื่น แต่ต้องแข่งขันกับตัวเองซึ่งยากกว่า     ที่สำคัญไม่มีใครช่วยให้งานลุล่วงได้นอกจากตนเอง
   ก็อยากจะให้กำลังใจคนรุ่นใหม่ ไฟแรง ที่กำลังเดินไปตามทางนี้ด้วยความมานะพยายาม ให้เดินจนถึงหลักชัยค่ะ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์