เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 4348 สงสัยเกี่ยวกับการเลื่อนยศ เลื่อนตำแหน่งของขุนนางไทยในสมัยก่อนค่ะ
JibbyJ
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 26 ต.ค. 22, 19:08

อาชีพนักเขียนแม้ไม่ต้องสอบผ่านเอาใบประกาศนียบัตร หรือใบปริญญา   ไม่จำกัดพื้นฐานการศึกษา อย่างอาชีพโดยมาก   แต่เป็นงานที่เหน็ดเหนื่อยกายใจ   ต้องอดทน มีระเบียบวินัยในตัวเองสูง  ไม่ต้องแข่งขันกับคนอื่น แต่ต้องแข่งขันกับตัวเองซึ่งยากกว่า     ที่สำคัญไม่มีใครช่วยให้งานลุล่วงได้นอกจากตนเอง
   ก็อยากจะให้กำลังใจคนรุ่นใหม่ ไฟแรง ที่กำลังเดินไปตามทางนี้ด้วยความมานะพยายาม ให้เดินจนถึงหลักชัยค่ะ

จริงอย่างที่สุดเลยค่ะอาจารย์ โดยเฉพาะ "วินัย" นี่แหละค่ะ คืออุปสรรคข้อใหญ่ที่สุดสำหรับคนที่อยากยึดเอาการเขียนเป็นอาชีพ
ขอน้อมรับคำแนะนำสั่งสอนของอาจารย์นำไปใช้นะคะ หวังว่าวันหนึ่งตัวเองจะสามารถเขียนนิยายได้จนจบสักเล่มหนึ่งค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 26 ต.ค. 22, 19:16

คุณตั้งกระทู้ใหม่ในห้องชั้นเรียนวรรณกรรมไหมล่ะคะ  จะไปเล่าให้ฟังถึงประสบการณ์เส้นทางนักเขียน
JibbyJ
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 26 ต.ค. 22, 19:38

คุณตั้งกระทู้ใหม่ในห้องชั้นเรียนวรรณกรรมไหมล่ะคะ  จะไปเล่าให้ฟังถึงประสบการณ์เส้นทางนักเขียน

ได้เลยค่ะ ขอบพระคุณมากๆ เลยค่ะอาจารย์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 26 ต.ค. 22, 20:58

อ่านต่อที่กระทู้นี้ค่ะ

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=7327.msg182569;topicseen#msg182569
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์