เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1780 สอบถามข้อมูลเรื่องการคลอดและการอยู่ไฟของคนโบราณสมัยก่อนหน่อยค่ะ
JibbyJ
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 10 ส.ค. 22, 17:37

พอดีวันก่อนหยิบเรื่องสี่แผ่นดินมาอ่านอีกรอบ แล้วเกิดสงสัยตอนที่แม่พลอยคลอดลูกคนแรก

คุณชายคึกฤทธิ์ท่านเขียนว่าแม่พลอยเจ็บท้องตอนประมาณตี 2
จากนั้นก็คลอดน่าจะประมาณตอนใกล้รุ่ง (เดาจากที่คุณเปรมบอกว่ารู้ข่าว)
ทีนี้พอแม่พลอยฟื้นขึ้นมาก็เห็นคุณเปรมแล้ว

ฉากนี้มีบทบรรยายพูดถึงการอยู่ไฟที่แม่พลอยต้องนอนบนกระดานไฟ
เพราะมีกลิ่นยาและควันไฟด้วย เลยสงสัยว่าสมัยก่อนคลอดปุ๊บคืออยู่ไฟทันทีเลยเหรอคะ
ไม่ต้องเว้นระยะให้แผลเข้าที่ก่อนเหมือนในปัจจุบันนี้ใช่ไหมคะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 ส.ค. 22, 18:00

หนังสือสี่แผ่นดินไม่ได้อยู่ใกล้มือ เลยหามาเปิดอ่านไม่ได้ค่ะ
จำฉากอยู่ไฟได้ แต่จำไม่ได้ว่าเป็นวันเดียวกันหลังคลอดหรือเปล่า ต้องรบกวนคุณชมพู

สมัยโน้นไม่มีการเย็บแผลช่องคลอดที่ฉีกขาดจากการคลอดบุตร  แต่ใช้ความร้อนทำให้แผลแห้งเร็ว ไม่ติดเชื้อ ก็เป็นได้ว่าหลังคลอดแล้ว  แม่ก็จะถูกยกไปนอนอยู่ไฟบนแคร่ที่เตรียมไว้เลย

JibbyJ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 ส.ค. 22, 18:26

ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะที่กรุณาให้ความรู้

เหมือนเคยอ่านเจอว่าสมัยก่อนมีการรณรงค์ให้เลิกอยู่ไฟ และคลอดแบบฝรั่งด้วยค่ะ
แม่พลอยเลือกคลอดแบบเก่าใช้หมอตำแย ถ้าคลอดแบบฝรั่งคงไม่อยู่ไฟแบบโบราณกันแล้วแน่เลยค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 10 ส.ค. 22, 19:16

เมื่อแม่พลอยคลอดลูกสาว  เด็กไม่ออก  หมอตำแยหมดปัญญา คุณเปรมไปตามหมอฝรั่งมาทำคลอด แม่พลอยจึงรอดมาได้
เข้าใจว่าแม่พลอยจะไม่ได้อยู่ไฟ  แต่กินยาของหมอฝรั่งแทน 
หมอบรัดเลย์ไม่เห็นด้วยกับการอยู่ไฟของสตรีไทย  แต่สมัยรัชกาลที่ 4-5-6  คงยากจะมีแม่คนไหนไม่อยู่ไฟ  จนการแพทย์แผนปัจจุบันแพร่หลาย  ยาหลายชนิดช่วยให้แผลแห้งเร็ว  ร่างกายฟื้นตัว   การใช้ไฟช่วยให้แผลแห้งและหายปวดเมื่อยเนื้อตัวก็ลดลงไปมาก  จนหมดความนิยมไปเอง
แต่ปัจจุบันก็เริ่มมีการประคบด้วยแผนโบราณอีกแล้วค่ะ
JibbyJ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 10 ส.ค. 22, 20:39

ขอบคุณอีกครั้งค่ะอาจารย์ ลืมไปเลยค่ะว่าตอนคลอดประไพ แม่พลอยคลอดกับหมอฝรั่ง
(แอบสารภาพว่าเวลาหยิบสี่แผ่นดินมาอ่านซ้ำ มักจะอ่านแค่เล่ม 1 ค่ะ แหะๆ)

ขออนุญาตสอบถามอาจารย์เพิ่มอีกเรื่องหนึ่งได้ไหมคะ
ปกติคำว่า "ใต้เท้า" สมัยก่อนใช้กับผู้ใหญ่หรือขุนนางใช่ไหมคะ
หรือต้องเป็นระดับขุนนางผู้ใหญ่ยศพระยา เจ้าพระยาเท่านั้นคะ
ใช้เรียกคุณหลวง คุณพระได้หรือไม่คะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 ส.ค. 22, 08:35

มีหนังสือเล่มหนึ่ง อยากให้คุณ JibbyJ อ่านเพิ่มเติม น่าจะได้ข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องที่คุณสนใจมากขึ้น ยิงฟันยิ้ม

"ประเพณีเนื่องในการเกิดและประเพณีเนื่องในการตาย" ของ เสฐียรโกเศศ

การอยู่ไฟ หน้า ๓๑ - ๔๗

https://issuu.com/volunteerspirit/docs/satienbook083?viewMode=magazine

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 11 ส.ค. 22, 09:25

ขออนุญาตสอบถามอาจารย์เพิ่มอีกเรื่องหนึ่งได้ไหมคะ
ปกติคำว่า "ใต้เท้า" สมัยก่อนใช้กับผู้ใหญ่หรือขุนนางใช่ไหมคะ
หรือต้องเป็นระดับขุนนางผู้ใหญ่ยศพระยา เจ้าพระยาเท่านั้นคะ
ใช้เรียกคุณหลวง คุณพระได้หรือไม่คะ
ใต้เท้า เป็นคำที่ผู้น้อยเรียกผู้ใหญ่ด้วยความเคารพยกย่อง   ไม่จำกัดว่าต้องมีบรรดาศักดิ์เป็นอะไร  บ่าวคุณหลวงก็เรียกคุณหลวงว่าใต้เท้าได้
ทนายความในศาลสมัยก่อนโน้น เรียกผู้พิพากษาว่า "ใต้เท้า"
มีอีกคำที่ใช้ในความหมายเดียวกัน คือ พระเดชพระคุณ
JibbyJ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 11 ส.ค. 22, 09:31

ขอบพระคุณอาจารย์ และคุณเพ็ญชมพูที่ช่วยกรุณาตอบข้อสงสัยค่ะ

รีบตามไปอ่านลิงค์ที่คุณเพ็ญชมพูส่งให้โดยพลันเลยค่ะ อิอิ  ยิ้ม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 25 ส.ค. 22, 18:52

ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะที่กรุณาให้ความรู้

เหมือนเคยอ่านเจอว่าสมัยก่อนมีการรณรงค์ให้เลิกอยู่ไฟ และคลอดแบบฝรั่งด้วยค่ะ
แม่พลอยเลือกคลอดแบบเก่าใช้หมอตำแย ถ้าคลอดแบบฝรั่งคงไม่อยู่ไฟแบบโบราณกันแล้วแน่เลยค่ะ

ในครั้งนั้นเรื่องนี้ไม่ได้ประสบผลอย่างที่ทรงตั้งพระทัยไว้ และเป็นเหตุแรกให้ทำหมอบรัดเลย์ตั้งใจว่าจะเขียนตำราครรภ์ทรักษาแบบตะวันตกเผยแพร่ในภาษาไทยในเวลานั้น (ราว พ.ศ. 2379-80) ซึ่งกว่าจะเป็นผลสำเร็จก็ใช้เวลาอีกห้าปีให้หลัง

หลังจากไปดูแลพระสนมของเจ้าฟ้าจุฑามณี หมอบรัดเลย์ได้มีโอกาสเข้าเฝ้าถวายการรักษาสมเด็จพระพันวัสสา (พระยศในขณะนั้น หรือสมเด็จศรีสุริเยนทราบรมราชินี) สมเด็จพระราชมารดาของเจ้าฟ้ามงกุฎและเจ้าฟ้าจุฑามณี ได้มีการสนทนาแลกเปลี่ยนความเห็นกันในเรื่องการคลอดบุตร ซึ่งทั้งสองต่างเชื่อมั่นในวิธีการแบบของตน แม้ว่าพระบรมวงศานุวงษ์รุ่นเก่าจะเชื่อมั่นในวิธีการดั้งเดิมเช่นการอยู่ไฟแต่พระบรมวงศานุวงษ์และขุนนางรุ่นใหม่ เช่น เจ้าฟ้ากุณฑล หรือสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวล้วนแต่มีความมั่นใจในวิธีการทำคลอดแบบตะวันตกอยู่มาก

ดังมีการเรียกหมอบรัดเลย์ไปดูแลการคลอดของคนในวังของเจ้าฟ้ากุณฑล หรือการเข้าไปถวายการดูแลการประสูติของเจ้าจอมมารดาแพ และสมเด็จพระนางเธอโสมนัสวัฒนาวดี ฯ (หรือสมเด็จพระนางเจ้าโสมนัสวัฒนาวดี) ในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ซึ่งสิ้นพระชนม์อันเนื่องมาจากการคลอดบุตรทั้งสองพระองค์ ซึ่งในกรณีหลังนับว่าเป็นการพิเศษที่ชาวต่างชาติซึ่งเป็นบุรุษสามารถเข้าไปทำคลอดให้กับพระสนมและพระมเหสีของพระมหากษัตริย์ได้

หมอบรัดเลย์ได้พยายามแนะนำให้ราชสำนักหันมาเลือกใช้วิธีการดูแลครรภ์และการทำคลอดแบบตะวันตก รวมไปถึงการยกเลิกการอยู่ไฟด้วย แต่การยกเลิกการผทมเพลิง (อยู่ไฟ) ในราชสำนักมาสำเร็จผลได้จริงๆ ก็ในสมัยรัชกาลที่ 5 ใน พ.ศ. 2432 (1889) เมื่อสมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ มีพระประสูติกาลสมเด็จเจ้าฟ้าอัษฎางค์เดชาวุธ พระองค์มีพระอาการเป็นไข้ กรมหมื่นปราบปรปักษ์ได้ชี้แจงถึงข้อดีของการพยาบาลแบบฝรั่ง ที่ตนเองได้ใช้กับชายาของตนเอง สมเด็จพระนางเจ้าทรงเห็นดีด้วย ขอพระราชทานพระบรมราชานุญาตเลิกผทมเพลิง โดยมีหมอปีเตอร์ เคาแวน (Peter Cowan) มาดูแลแม้ไม่ได้ผทมเพลิงแต่พระองค์ทรงมีพระพลานามัยแข็งแรงสมบูรณ์ดี นับแต่นั้นมาก็เลิกวิธีการอยู่ไฟในพระบรมมาราชวัง พวกผู้ดีนอกวังก็ถือเอาตามสมเด็จพระบรมราชินี เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ
.
ที่มา https://www.hfocus.org/content/2013/11/5314
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 25 ส.ค. 22, 19:02

มาทักทายคุณหนุ่มสยามค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 25 ส.ค. 22, 19:07

นอกจากอยู่ไฟแล้ว  มีอีกอย่างเรียกว่า "อยู่ชุด" สำหรับคนที่ไม่อยากอยู่ไฟ หรืออยู่ไม่ได้ด้วยอะไรก็ตาม
ชุด เป็นอุปกรณ์บรรจุผงถ่าน บวกกับสมุนไพรบางชนิด จุดให้ความร้อนแล้วคาด นาบไว้กับหน้าท้อง  ด้วยจุดประสงค์เดียวกันคือให้มดลูกเข้าอู่เร็ว และเชื่อว่าแก่ตัวลงไปจะไม่ปวดเมื่อย
ไม่ค่อยเห็นใครพูดถึงอยู่ชุด เลยเอามาแถมท้ายไว้ในกระทู้นี้ค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์