เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4740 อยากทราบเกี่ยวความแตกต่างของ Mc กับ Mac คะ
ชมพารี
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 18 ก.ย. 01, 08:13

อยากทราบว่าทำไม ชื่อของตระกูลแม็ค ทั้งหลายใน สก๊อตถึงเขียน Mac คะ แล้วต่างกับพวกแม็คที่เขียนด้วย Mc อย่างไรคะ
ae-ri-jung
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 16 ก.ย. 01, 21:02

Mc is mostly for Irish ka'. Mac is English.

People with lastname "Mc..." usually have Irish blood.
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 ก.ย. 01, 19:28

mac \Mac\ [Gael., son.] A prefix, in names of Scotch origin, signifying son.

Source: Webster's Revised Unabridged Dictionary, © 1996, 1998 MICRA, Inc.

But i cannot find MC nah ka ยิ้ม
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 ก.ย. 01, 20:27

ดูจะสับสนซักหน่อยนะครับ

Mc แปลว่า ลูก ในภาษา Scot

ส่วน Irish จะใช้ O' ซึ่งแปลว่าลูกเหมือนกันครับ อย่าง O'Sullivan นี่ก็ลูกชายใน Sullivan ครับ McAllister ก็ลูกชายนาย Allister

ธรรมเนียมการตั้งชื่อแบบนี้พบได้ทั่วไปในยุโรปครับ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 18 ก.ย. 01, 18:31

ตอนผมไปเที่ยวสกอตแลนด์ มีเยอะเหมือนกันครับพวก Clans เก่าๆที่มีชื่อว่า Mc....
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 18 ก.ย. 01, 20:13

รู้สึกว่าทางอิสลามเขาก็มีชื่อที่แปลว่า..ลูกชายของ...ด้วยเหมือนกัน
หรือเปล่าครับ (พอดีคุณ CrazyHOrse จุดประเด็นของคำนี้ขึ้นมา)
ดูอย่างในเรื่อง ชี้ค พระเอกชื่อว่า ชี้คดาวีช บิน ฮาบาซ
คำว่า บินนี่จะแปลว่า ..เป็นลูกชายของ..หรือเปล่าครับ
ถ้าเป็นอย่างนั้น ชื่อของ โอซามา บิน ลาเดน นี่ก็น่าจะแปลได้ว่า โอซามาลูกชายของลาเด็น
ใครที่เชี่ยวชาญภาษาแขกช่วยไขข้อข้องใจทีครับ

เรื่องชื่อพ่อมาตั้งเป็นนามสกุลนี่ทางเขมรก็มีเหมือนกัน เมื่อครั้งที่คุณชายคึกฤทธิ์
ไปเที่ยวเขมร ไกด์ได้กล่าวยกย่องถึงเจ้าพระยาอภัยภูเบศร์ คุณชายก็ถามว่าถ้างั้น
รู้จักนายควง อภัยวงศ์ หรือไม่ ไกด์ก็บอกว่าไม่รู้จัก  คุณชายท่านก็ย้ำไปอีกว่านายควงฯ
ลูกชายของเจ้าพระยาอภัยภูเบศร์ที่เป็นนายกหลายๆ สมัย ไกด์ก็ร้องอ๋อ ว่า
"อภัยภูเบศร์ ควง" นะหรือ ทำไมจะไม่รู้จัก

ขอโทษด้วยครับ ที่นอกเรื่อง Mc กับ Mac ไปไกล
หน้า: [1]
  พิมพ์