คิดถึง "โฟล์คซองคำเมือง"

<< < (3/6) > >>

การะเกด:
ทราบข่าวแล้วใจหายนัก ต่อไปใครจะฮ้องเพลงคำเมืองเพราะให้เราฟังอีก

ส้มหวาน:
บ้านบนดอย บ่มีแสงสี บ่มีทีวี บ่มีนำประปา .....  ร้องบ่อยๆตอนไปทำค่ายทางเหนือ

เสียดายจังเลยค่ะ
ขอร่อมแสดงความอาลัยแด่คุณจรัลเป็นภาษากลางนะคะ เพราะ อู้คำเมืองบ่จ้างค่ะ

ฝอยฝน:
ชอบเพลง พี่สาวครับ....มาก
เพลงอื่นๆก็เพราะมากนะคะ..รู้สึกฟังแล้วสบายๆ
...อุ๊ย..คำ คนแก่ ท่าทางใจดี......

ขอร่วมไว้อาลัย ศิลปินเพลงพื้นเมืองด้วยคนค่ะ

เปี้ยว:
ร่วมไว้อาลัยด้วยคนครับ วันก่อนยังนั่งฟัง CD โฟคซองคำเมืองอยู่เลย

พวงร้อย:
สุดอาลัยเป็นอย่างยิ่งค่ะ  ดิฉันเป็นแฟนคุณจรัลมานานแล้ว  มีเทปฟังแล้วฟังอีกจนแทบเปื่อย  ได้ข่าวก็แทบช๊อคเลย  วันนี้เอาเทปของท่านมาฟังอีก  ชอบเพลงสนุกๆที่แสดงความเป็นไปในชีวิตของชาวบ้านๆมากที่สุดเลยค่ะ  แต่ชอบทุกเพลงน่ะค่ะ

ฟังแล้วหายเศร้าไปได้บ้าง  เพราะท่านแฝงอารมณ์ขันไว้มาก เช่น

---
เฒ่า เฒ่า เฒ่า ปากั๋นกินเหล้าลักเมาละอ่อน กลางคืนบ่หลับบ่นอน  ไปเมาละอ่อนปากั๋นกินเหล้า

---
อ้ายกึ๊ดจะหนีไป อี่น้องทรามวัยโหล้นเข้ามากอด
ว่าน้องจะปรั๊บปรุง  เรื่องต้มเรื่องหุงจะปรุงสุดยอด
แหมวันยะก๋านมา  พอสบกานดาแค่นเอาหน่อมาทอด
ตายแน่ๆ ผมไปบ่รอด  ขืนอยู่คงจอด เป็นหน่อเป็นเตา
---
ขี้นเฮือนๆมาต่องแต่ง เปิดผอหม้อแกง เอ่อะ ผักกาดจอ ...
---

ฟังทีไรแล้วก็ขำทุกที  เหมือนอ่านเรื่อง ระเด่นลันได เลยค่ะ

ขอขอบคุณคุณจรัล ที่นำความสุขใจมาให้ชาวไทยเป็นเวลานาน  ด้วยความอาลัยรักค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว