เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 8473 คิดถึง "โฟล์คซองคำเมือง"
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

เมื่อ 10 ก.ย. 01, 08:07

ทราบข่าวการจากไปของศิลปินเจ้าของตำนานเพลงล้านนา คุณ จรัญ
มโนเพช็ร ด้วยวัยเพียง 50 ปี

รู้สึกเสียดาย นึกถึงเพลงคำเมืองน่ารัก
น่ารัก ของคุณจรัญ

เพื่อเป็นการไว้อาลัย ใครมีชอบเพลงไหน
หรือมีอะไรสนุกๆ เกี่ยวกับภาษาเหนือ เชิญมาเล่าสู่กันฟังดีกว่าครับ
/>

สำหรับผมชอบมากอยู่หลายเพลง เลือกเพลงที่มีความหมายดีๆ
อย่างเพลงนี้มาฝากทุกๆคนแล้วกันครับ

อย่ากลับคืนคำ ...
เมื่อเธอย้ำ สัญญา

อย่าเปลื่ยนวาจา... เมื่อเวลาแปรเปลื่ยนไป
/>
ให้เธอหมาย มั่น คง ... แล้วอย่าหลงไปเชื่อใคร

เดิน ทาง ไป ...
อย่าหวั่นใครขวางกั้น

มีดวงตะวัน... ส่องเป็นแสง สีทอง
/>
กระจ่างครรลอง... ให้ใฝ่ปองและสร้างสรรค์

เมื่อดอกไม้ แย้ม บาน...
ให้คนหาญสู้ไม่หวั่น

คือ ราง วัล แด่ความฝันอันยิ่งใหญ่.... ให้
เธอ

บน ทาง เดิน ที่มี ขวากหนาม

ถ้า เธอ คร้าม ถอย
ไปฉันคงเก้อ

ฉัน ยัง พร้อม ช่วย เธอ เสมอ

เพียง ตัว เธอ
ไม่หนีไปเสียก่อน

จะปลอบดวงใจ... ให้เธอหาย ร้าว ราน
/>
จะเป็นสะพาน ... ให้เธอเดินไปแน่นอน

จะเป็นสาย น้ำ เย็น ...
ดับกระหายยามโหยอ่อน

คอย อวย พร ให้เธอสมดังหวังได้...  นิรันดร์
/>

เชิญพังทำนองได้จากเว็ปนี้ครับ

href='http://thaipoemcom.94.uslive.net/show.asp?id=3356'
target='_blank'>http://thaipoemcom.94.uslive.net/show.asp?id=3356
ลุงแก่สามีอุ๊ยคำ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 ก.ย. 01, 06:07

อุ๊ยคำคนแก่ ท่าทางใจดี เพิ่งมีสามี สุขีเอ็นดูล้ำ
เป็นแฟนคุณจรัล ตั้งแต่เทปชุดแลก สมัยไปจีบรุ่นพี่ยังใช้เพลง "พี่สาวครับ" บอกความเป็นนัยๆ
ไปดีนะคุณจรัล เล่น folksong บนสวรรค์กล่อมเทวดาด้วย
บ่แม่นคนเหนือ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 ก.ย. 01, 08:26

เหตุเกิดที่หอหญิงม.เชียงใหม่   เวลานักศึกษาจะขึ้นไปหอต้องเอาบัตรปะจำตัวไปวางที่โต๊ะที่มียามนั่งประจำอยู่ตอนออกไปจะต้องหยิบบัตรของตัวเองออกไปด้วยแต่ว่าวันนั้นน้องสาวหยิบบัตรผิด ยาม(เป็นผู้หญิง)จึงบอกว่า" สั๊บสน ขน๊าด"เราสองคนพี่น้องมองหน้ากันได้แต่ยิ้มๆเค้าคงบอกว่าสับสนมากเลยนะพวกเราชอบคำนั้นมากเลยไม่รู้ทำไมฟังแล้วแปลกหูดีมั้ง

เพลงที่ฟังติดหูมานานคือเพลงนี้ค่ะ  
  อ้ายคนจนจำต้องทนปั่นรถถีบ
จะไปจีบอี่น้องคนงาม
พอไปถึงอ้ายก็ฟ้าวเอิ้นถาม
อี่น้องคนงามกินข้าวแรงหรือยัง
    ฮ้องได้แค่นี้เอง
เนยบิน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 ก.ย. 01, 12:14

.....สถิตย์ทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา...
ขอไว้อาลัยแด่ศิลปินแห่งล้านนา
จะมีผู้ใดเสมือนคงไม่มี
บอกได้คำเดียวว่า เสียดาย
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา....
ศศิศ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 ก.ย. 01, 13:03

กึดเติงหาอ้ายจรัล จ้าดนัก ...ขอหื้ออ้ายเปิ้นไปอยู่ยังสวรรค์จั้นตาวตึงษา อันเป็นอย่างน้อย

.......พี่สาวครับ สวัสดีครับพี่ครับ จำน้องจายคนนี้ได้ก่อ จำได้บ่ได้ก็บอกมา ...
เจอกันเมื่อสองสามปี๋ก่อน ผมยังละอ่อนและซนแก่น ฮักเป๋นพี่สาว บ่ได้เมาเอาเป๋นแฟน
พี่ก็ฮักผมเป็นน้องจาย
......พี่สาวครับ ตอนนี้ผมเป็นหนุ่มแล้วครับ มีแม่ญิงมาไล่จับ จะญับเอาผมไปเป็นแฟน
..... พี่สาวครับ ตอนนี้ผมฮักพี่แล้วครับ จะฮักพี่บ่มีหน่าย บ่อยากเป็นน้องจายแล้วล่ะ
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 05 ก.ย. 01, 14:04

ขอบ "มิดะ" ค่ะ  "สาวมอเตอรไซด์" ก็น่ารักดี

ขอไว้อาลัยด้วยคนค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 05 ก.ย. 01, 14:57

ด้วยคารวะและอาลัยปี้อ้ายจ๊าดนักเจ้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 05 ก.ย. 01, 17:00

ภาพของคุณจรัล
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/RW761x007.jpg'>
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 05 ก.ย. 01, 17:01

ไม่ค่อยเคยฟังบ่อยนักค่ะ   แต่ก็ชอบเสียงคุณจรัลเวลาร้องเพลง  บ้านบนดอย

ขอร่วมแสดงความอาลัยด้วยเช่นกันค่ะ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 05 ก.ย. 01, 17:12

อ่านประวัติที่

http://bangkokbiznews.com/2001/09/o5/jud/jud0508/jud0508.html' target='_blank'>http://bangkokbiznews.com/2001/09/o5/jud/jud0508/jud0508.html
การะเกด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 05 ก.ย. 01, 17:55

ทราบข่าวแล้วใจหายนัก ต่อไปใครจะฮ้องเพลงคำเมืองเพราะให้เราฟังอีก
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 05 ก.ย. 01, 18:15

บ้านบนดอย บ่มีแสงสี บ่มีทีวี บ่มีนำประปา .....  ร้องบ่อยๆตอนไปทำค่ายทางเหนือ

เสียดายจังเลยค่ะ
ขอร่อมแสดงความอาลัยแด่คุณจรัลเป็นภาษากลางนะคะ เพราะ อู้คำเมืองบ่จ้างค่ะ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 05 ก.ย. 01, 21:31

ชอบเพลง พี่สาวครับ....มาก
เพลงอื่นๆก็เพราะมากนะคะ..รู้สึกฟังแล้วสบายๆ
...อุ๊ย..คำ คนแก่ ท่าทางใจดี......

ขอร่วมไว้อาลัย ศิลปินเพลงพื้นเมืองด้วยคนค่ะ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 06 ก.ย. 01, 22:53

ร่วมไว้อาลัยด้วยคนครับ วันก่อนยังนั่งฟัง CD โฟคซองคำเมืองอยู่เลย
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 07 ก.ย. 01, 11:07

สุดอาลัยเป็นอย่างยิ่งค่ะ  ดิฉันเป็นแฟนคุณจรัลมานานแล้ว  มีเทปฟังแล้วฟังอีกจนแทบเปื่อย  ได้ข่าวก็แทบช๊อคเลย  วันนี้เอาเทปของท่านมาฟังอีก  ชอบเพลงสนุกๆที่แสดงความเป็นไปในชีวิตของชาวบ้านๆมากที่สุดเลยค่ะ  แต่ชอบทุกเพลงน่ะค่ะ

ฟังแล้วหายเศร้าไปได้บ้าง  เพราะท่านแฝงอารมณ์ขันไว้มาก เช่น

---
เฒ่า เฒ่า เฒ่า ปากั๋นกินเหล้าลักเมาละอ่อน กลางคืนบ่หลับบ่นอน  ไปเมาละอ่อนปากั๋นกินเหล้า

---
อ้ายกึ๊ดจะหนีไป อี่น้องทรามวัยโหล้นเข้ามากอด
ว่าน้องจะปรั๊บปรุง  เรื่องต้มเรื่องหุงจะปรุงสุดยอด
แหมวันยะก๋านมา  พอสบกานดาแค่นเอาหน่อมาทอด
ตายแน่ๆ ผมไปบ่รอด  ขืนอยู่คงจอด เป็นหน่อเป็นเตา
---
ขี้นเฮือนๆมาต่องแต่ง เปิดผอหม้อแกง เอ่อะ ผักกาดจอ ...
---

ฟังทีไรแล้วก็ขำทุกที  เหมือนอ่านเรื่อง ระเด่นลันได เลยค่ะ

ขอขอบคุณคุณจรัล ที่นำความสุขใจมาให้ชาวไทยเป็นเวลานาน  ด้วยความอาลัยรักค่ะ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์