เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
อ่าน: 9604 ้ขอความรู้เรื่องจีน จาก คุณ Wu Zetian และท่านอื่นๆ
welikeqingdynasty
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 29 เม.ย. 22, 14:02

แล้วภาพคำตอบ ของคุณ welikeqingdynast ก็ทำให้ผมได้ยิ้มครับ

เพราะะได้เข้าใจว่า ลักษณะนิสัย การอ่านเก็บความของท่านประณีต และคิดอ่านเป็นประการใด.....

ไม่ทราบว่า จนป่านนี้ คุณได้เข้าใจกับความคิด ความเห็นของตัวเองแล้วหรือยังครับ.....

และเมื่ออ่านข้อคิด ความเห็นของคุณต่อ ผมก็ได้เข้าใจครับว่า เกิดความผิดพลาดตรงไหน

ผมขออนุญาตแนะนำนะครับว่า ให้ขยันหมั่นตรวจสอบความหมายของ คำ และ ศัพท์

ที่มันจะช่วยให้เราได้พัฒนาความรู้ที่มีดีอยู่มากๆในขณะนี้ ให้รุดหน้าชนิดก้าวกระโดดเลยครับ

.

ไม่ทราบว่าหญิงตอบผิดตรงจุดไหนหรือเปล่าคะ ชี้แจงได้เลยนะคะ บางทีเผื่อหญิงอ่านเร็วไป

แต่หญิงมั่นใจว่าหญิงทำภาพเพื่อสื่อถึงชุดเฉาฝู กับ จี๋ฝู ว่าคนละชุดค่ะ จุดนี้ต้องแยกให้ออกก่อน มิเช่นนั้นก็จะไปต่อไม่ได้ค่ะ
Namplaeng
ชมพูพาน
ตอบ: 183

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 29 เม.ย. 22, 14:14

ขออนุญาตต่ออีกนิดนะครับ อ.เทาชมพู

คุณ welikeqingdynast เท่าที่อ่าน ผมว่าคุณยังมีความไม่เข้าใจมังครับว่า เฉาฝู และ เฉาเผา มีความหมายต่างกัน

เฉาฝู 朝服 cháo fú ท่านให้ความหมายว่า

臣子上朝觐见君主时所穿的服 เป็นชุดที่ข้าราชการใส่ยามเข้าเฝ้าฟังฮ่องเต้ว่าราชการครับ

อ้าง  https://www.zdic.net/hans/%E6%9C%9D%E6%9C%8D

ดังนั้น เฉาฝูจึงไม่ได้ข้องเกี่ยวอะไรกับฮ่องเต้ ฮองเฮา หรือ เชื้อพระวงศ์ ครับ

ชุดฮ่องเต้ข้างต้นนี้ ไม่ใช่ เฉาฝูครับ

เสื้อทรงในภาพ ที่ถูกต้องเรียก เฉาเผา หรือ 朝袍

朝袍 是清朝皇帝的礼服之一,是皇帝在朝贺和祭祀活动时穿的服装

ซึ่งโดยขนบ ฮ่องเต้ก็หาได้ทรงชุดนี้ในยามว่าราชการปกติ หากแต่ใช้ในยามที่มีพิธีการเฉลิมฉลองสำคัญ เท่านั้นครับ

อ้าง 朝袍_百度百科

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 29 เม.ย. 22, 14:32

ขออนุญาตต่ออีกนิดนะครับ อ.เทาชมพู

คุณ welikeqingdynast เท่าที่อ่าน ผมว่าคุณยังมีความไม่เข้าใจมังครับว่า เฉาฝู และ เฉาเผา มีความหมายต่างกัน

เฉาฝู 朝服 cháo fú ท่านให้ความหมายว่า

臣子上朝觐见君主时所穿的服 เป็นชุดที่ข้าราชการใส่ยามเข้าเฝ้าฟังฮ่องเต้ว่าราชการครับ

อ้าง  https://www.zdic.net/hans/%E6%9C%9D%E6%9C%8D

ดังนั้น เฉาฝูจึงไม่ได้ข้องเกี่ยวอะไรกับฮ่องเต้ ฮองเฮา หรือ เชื้อพระวงศ์ ครับ

ชุดฮ่องเต้ข้างต้นนี้ ไม่ใช่ เฉาฝูครับ

เสื้อทรงในภาพ ที่ถูกต้องเรียก เฉาเผา หรือ 朝袍

朝袍 是清朝皇帝的礼服之一,是皇帝在朝贺和祭祀活动时穿的服装

ซึ่งโดยขนบ ฮ่องเต้ก็หาได้ทรงชุดนี้ในยามว่าราชการปกติ หากแต่ใช้ในยามที่มีพิธีการเฉลิมฉลองสำคัญ เท่านั้นครับ

อ้าง 朝袍_百度百科

หากว่าหญิงกล่าวผิด เช่นนั้นขออนุญาตแนบข้อมูลเลยนะคะ
ข้อมูลจาก สารานุกรมรวม 钦定四库全书 เรื่อง 皇朝礼器图式 บทที่ 4 ซึ่งสารานุกรมนี้เป็นของจักรพรรดิเฉียนหลง

เขียนชัดนะคะ ว่านี่คือ 皇帝冬朝服一

ส่วนอันนี้ก็เขียนไว้ว่านี่คือ 皇帝冬朝服二

ส่วนอันนี้ก็เขียนไว้ว่านี่คือ 皇帝夏朝服二

จักรพรรดิใส่เฉาฝู(朝服) ชัดเจนแล้วนะคะ
หากบอกว่าข้อมูลที่หญิงเอามานั่นผิดพลาดประการใด คงต้องบอกว่าผิดที่สารานุกรม 四库全书 ของจักรพรรดิเฉียนหลง ซึ่งเป็นข้อมูลต้นทางแล้วค่ะ
Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 29 เม.ย. 22, 14:36

ขอโทษนะครับ คุณ welikeqingdynast  ขออนุญาตย้อนความไปที่ ความคิดเห็นที่ 39 ที่มีความเป็นข้อประเด็นว่า...

และ ระบียบว่าด้วยเฉาฝู ที่มีองค์ประกอบ6 ไม่ใช่ความเห็นของผม

ยังไงคุณที่อ่านจีนได้คงสามารถย้อนสืบได้มังครับว่า

มีมาแต่ใด.......
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 29 เม.ย. 22, 14:36

รูปข้างบนใหญ่จนตกจอคอมดิฉัน เลยขอย่อรูปให้เห็นชัดๆนะคะ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 29 เม.ย. 22, 14:43

ขอโทษนะครับ คุณ welikeqingdynast  ขออนุญาตย้อนความไปที่ ความคิดเห็นที่ 39 ที่มีความเป็นข้อประเด็นว่า...

และ ระบียบว่าด้วยเฉาฝู ที่มีองค์ประกอบ6 ไม่ใช่ความเห็นของผม

ยังไงคุณที่อ่านจีนได้คงสามารถย้อนสืบได้มังครับว่า

มีมาแต่ใด.......

หญิงว่าหญิงก็ตอบถูกนะคะ แต่เราอาจจะเข้าใจกันคนละประเด็นหรือเปล่าค่ะ

แต่ถึงอย่างไรก็แล้วแต่ค่ะ เฉาฝู หญิงได้ยืนยัน แล้วว่าเป็นชุดทางการของเชื้อพระวงศ์และขุนนาง ยังไงก็คือเฉาฝู ใช้ในงานพระราชพิธีสำคัญ คราองราชย์ สักการะฟ้า อภิเษกสมรส

ส่วนระเบียบการที่ว่า เฉาฝูมีองค์ประกอบ 6 อันนั้น หญิงก็อ่านแล้วค่ะว่าคุณเอามาในจากทีอื่น

แต่หญิงก็ตอบไปแล้วนะคะว่า มันไม่น่าจะถูก เพราะองค์ประกอบของเฉาฝู ต้องไปแยกว่าภายในมีทั้งชายและหญิง ดังนั้นจะแค่ 6 อันเป็นไปไม่ได้ค่ะ

หญิงไม่มั่นใจว่าหญิงเข้าใจคำของคุณผิด หรือคุณเข้าใจคำของหญิงผิด หรือ เราเข้าใจกันผิดคนละประเด็นตรงไหนคะ

อีกอย่างคือหญิงเรียกตามสารานุกรม 钦定四库全书 ของเฉียนหลง ที่เขาเรียกมาแบบนี้ จะให้หญิงไปเรียกตามตำราอื่นที่ไม่ใช่ตำราของราชวงศ์ชิง ก็คงจะใช่แล้วค่ะ

ถ้าเราเข้าใจผิดกันตรงไหน มาคุยกันทีละประเด็นนะคะ จะได้เข้าใจไปในทางเดียวกัน
Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 29 เม.ย. 22, 14:54

.

.

.

.

สารภาพว่า ดูภาพนี้แล้วให้คิดอคติต่อความคิดของคุณ welikeqingdynast  

แต่จะพยายามปรับใจตัวเองครับ หากผมผิดพลาดยังไง ก็กราบขออภัยไว้ ณ โอกาสนี้ครับ

ภาพทั้ง 3 ชื่อหลักเดียวกันว่า  皇帝冬朝服  ที่ผมขออนุญาตแปลความว่า ชุดทรงในยามออกว่าราชการของฮ่องเต้ในฤดูหนาว

(  皇帝 ฮ่องเต้ 冬  ฤดูหนาว 朝服 ชุดออกว่าราชการ )

ประเด็น คือ แน่ใจนะครับว่า ชุดนี้มีผ้าพาดไหล่ ?

.

ภาพ
Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 29 เม.ย. 22, 15:04

หากคุณ welikeqingdynas จะเชื่อ และยืนยันว่า

เฉาฝู ใช้ในงานพระราชพิธีสำคัญ ครองราชย์ สักการะฟ้า อภิเษกสมรส

เช่นนั้น ชุดพิธีการนี้ท่านใช้ในยามใด....... ?

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 29 เม.ย. 22, 15:11

.

.

.

.

สารภาพว่า ดูภาพนี้แล้วให้คิดอคติต่อความคิดของคุณ welikeqingdynast  

แต่จะพยายามปรับใจตัวเองครับ หากผมผิดพลาดยังไง ก็กราบขออภัยไว้ ณ โอกาสนี้ครับ

ภาพทั้ง 3 ชื่อหลักเดียวกันว่า  皇帝冬朝服  ที่ผมขออนุญาตแปลความว่า ชุดทรงในยามออกว่าราชการของฮ่องเต้ในฤดูหนาว

(  皇帝 ฮ่องเต้ 冬  ฤดูหนาว 朝服 ชุดออกว่าราชการ )

ประเด็น คือ แน่ใจนะครับว่า ชุดนี้มีผ้าพาดไหล่ ?

.

ภาพ

ขอเรียนตามตรงนะคะว่า มีผ้าคลุมไหล่ค่ะ ลองมองบริเวณปกคอเสื้อนะคะ ว่าเห็นปกคอเสื้อถูกวาดทับลงไปหรือไม่คะ

เอาเป็นว่า ขอแนบอีกสักภาพ เป็นภาพด้านหลังก็แล้วกันนะคะ

หวังว่าภาพผ้าคลุมไหล่ที่ถูกพับลงไปด้านหลัง จะเห็นชัดเจนนะคะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 29 เม.ย. 22, 15:18

หากคุณ welikeqingdynas จะเชื่อ และยืนยันว่า

เฉาฝู ใช้ในงานพระราชพิธีสำคัญ ครองราชย์ สักการะฟ้า อภิเษกสมรส

เช่นนั้น ชุดพิธีการนี้ท่านใช้ในยามใด....... ?

ขุนนางต้องสวมชุดเฉาฝูเข้าร่วมพิธีการระดับราชวงศ์ค่ะ

ขุนนางเข้าร่วมในพิธีครองราชย์ที่ไท่เหอเตี้ยน สวมเฉาฝู

ขุนนางเข้าร่วมในพิธีอภิเษกสมรส(จริง ๆ อยากใช้คำไทยว่าแต่งงานค่ะ เพราะว่าน่าจะได้ความหมายที่ตรงไปตรงมาค่ะ)ที่ไท่เหอเตี้ยน สวมเฉาฝู ส่วนงานเลี้ยงที่คุนหนิงกง ขุนนางค่อยสวมจี๋ฝู

ขุนนางเข้าร่วมพิธีสักการะฟ้าที่หอเทียนถาน สวมชุดเฉาฝู

แต่ถ้าว่าราชการ ขุนนางสวมจี๋ฝูค่ะ
Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 29 เม.ย. 22, 15:19

คุณ welikeqingdynas ขอบคุณครับสำหรับภาพคำตอบ _/\_

ยังไงอย่าลืมคำถามที่ผมรบกวนขอคำตอบใน ความคิดเห็นที่ 67 ด้วยนะครับ ยิงฟันยิ้ม
Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 29 เม.ย. 22, 15:25

ขอโทษครับ เพิ่งเห็นว่าคุณตอบแล้ว ขอบคุณครับ

แต่ถ้าว่าราชการ ขุนนางสวมจี๋ฝูค่ะ......

?
Namplaeng
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 29 เม.ย. 22, 15:53

ผมงงกับคำตอบครับ แต่ประเด็นนี้ไม่ต้องสนใจผมก็ได้ครับ ข้ามเถิด ไม่สนุกละ  รูดซิบปาก

ยังมีอีกประเด็นหนึ่ง ที่ท่านกรุณามาเล่าว่า.....

.

ส่วนตัว ขออนุญาตเรียก “ เรื่องเล่าโลกสวย ” ครับ

เพราะในประวัติศาสตร์จริง แถบละแวกกรุงปักกิ่งเกิดกรณีจลาจล รบราฆ่าฟันกันตั้งแต่ คศ. 1644

แต่กรณีเรื่องเล่าพระราชสำนักชิงใจดี เพิ่งจะเกิดเรื่องเล่าในปี คศ.1688 ภายใต้ กุศโลบายทางการปกครองที่มุ่งจะสร้างความสามัคคึในจีน

โดยจักรพรรดิคังซี ทรงเสด็จไปไหว้สุสานราชวงศ์หมิงใน คศ. 1684 และ 1699 และดำริให้หาทายาทตระกูลจูสายราชวงศ์มาดูแลสุสาน

ซึ่งกว่าทางพระราชสำนักจีนจะควานเจอตัวทายาท และพิสูจน์ตัวตนได้ กว่าจะแต่งตั้งคนดูแลสุสาน ก็ตกในปี คศ.1724 ในรัชสมัยจักรพรรดิหย่งเจิ้น

ท่านดำเนินตามกุศโลบายลบรอยเกลียดชังได้สำเร็จก็เมื่อการรบราฆ่าฟันผ่านไป 6 , 70 ปี และต้องใช้เวลาสืบเสาะหาทายาทราชวงศ์หมิงที่รอดจากการฆ่าล้างนานกว่ายี่สิบปี.....

เรื่องนี้ใครสนใจ และรู้ภาษา ขออนุญาตแนะนำให้อ่านได้จาก https://www.sohu.com/a/367529850_760675 ครับ

โลกจริงไม่ได้สดสวยครับ.......  ร้องไห้
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 29 เม.ย. 22, 16:12

ขอโทษครับ เพิ่งเห็นว่าคุณตอบแล้ว ขอบคุณครับ

แต่ถ้าว่าราชการ ขุนนางสวมจี๋ฝูค่ะ......

?

ในราชวงศ์ชิงการออกว่าราชการนั้น มีประวัติที่แตกต่างจากราชวงศ์หมิงค่อนข้างมากค่ะ

ก่อนอื่น ขอเกริ่นให้ทราบถึงความเป็นไปก่อนนะคะ

ในราชวงศ์ชิง เมื่อเข้าด่านมาสู่เมืองปักกิ่ง จะเริ่มต้นที่การสำเร็จราชการของรุ่ยชินหวัง หรือ องค์ชายตัวเอ่อร์กุ่น และเจิ้งชินหวัง หรือ องค์ชายจีเอ่อร์ฮาหลั่ง

องค์ชายตัวเอ่อร์กุ่นต้องมาปกครองปักกิ่ง ในขณะที่องค์ชายจีเอ่อร์ฮาหลั่งต้องปกครองที่เมืองเสิ่นหยางและดูแลจักรพรรดิซุ่นจื้อที่ต้องอยู่เสิ่นหยางไปจนกว่าสถานการณ์ที่ปักกิ่งจะสงบแล้วค่อยย้ายไปปักกิ่งแบบถาวรค่ะ

ในเวลานั้น ราชวงศ์ชิงมีการว่าราชการ 2 ที่ค่ะ

องค์ชายตัวเอ่อร์กุ่นที่ว่าราชการนั้น ว่าราชการที่พระที่นั่งอู่อิงเตี้ยน

สาเหตุที่ต้องว่าราชการที่พระที่นั่งอู่อิงเตี้ยน เพราะพระที่นั่งอื่น ๆ รวมถึงพระตำหนักส่วนใหญ่ ถูกกบฎชาวนาเผา แล้วใช้การไม่ได้ค่ะ

แม้ว่าองค์ชายตัวเอ่อร์กุ่นจะสั่งให้สร้างพระที่นั่งและพระตำหนักต่าง ๆ ขึ้นใหม่ แต่ก็ยากลำบาก ด้วยว่าแมนจูเข้าด่านมาแล้วก็จริง แต่การขนส่งวัสดุต่าง ๆ ที่จะนำมาสร้างใหม่นั้น ยากลำบากค่ะ

อาคารพระที่นั่งไท่เหอเตี้ยน ซึ่งเป็นพระที่นั่งหลัก ท้องพระดรงใหญ่ ก็ค่อย ๆ ซ่อมไป และไม่ใช้งานในการว่าราชการค่ะ

ในช่วงต้นรัชกาลซุ่นจื้อ ไม่มีชุดเฉาฝูที่เป็นทางการค่ะ เดิมเป็นแค่ชุดกระโปรงยาวที่ใช้ผ้าทอสีเหลือง เขียนลายด้วยสีทอง มีแต่จักรพรรดิเท่านั้นที่ใส่ คนอื่นไม่มีใส่ค่ะ อีกทั้งจักรพรรดิใส่แค่ตอนมาพิธีการสำคัญ แต่คนอื่นไม่มี

2 ปีหลังจากองค์ชายตัวเอ่อร์กุ่นเสียชีวิต ในปีซุ่นจื้อที่ 10 จักรพรรดิซุ่นจื้อย้ายมาพร้อมทั้งเชื้อพระวงศ์จำนวนมาก มาอยู่ปักกิ่ง แต่พระที่นั่งไท่เหอเตี้ยนยังซ่อมไม่เสร็จ จักรพรรดิซุ่นจื้อก็เลยว่าราชการที่พระที่นั่งเป่าเหอเตี้ยนแทนค่ะ

พระที่นั่งเป่าเหอเตี้ยน เป็นพระที่นั่งที่อยู่ถัดไปหลังจากไท่เหอเตี้ยนและจงเหอเตี้ยน

โดยจักรพรรดิซุ่นจื้อใช้เป็นทั้งที่พักและที่ว่าราชการค่ะ โดยชุดที่จะใช้ว่าราชการ ก็ลอกเลียนแบบลายปักกลางอกของขุนนางในราชวงศ์หมิงมาใช้ แต่ก็ยังไม่มีชุดเฉาฝูสำหรับขุนนางอยู่ดีค่ะ สวมใส่แบบชุดที่ปักลายกลางอกเหมือนสมัยหมิง เป็นชุดจี๋ฝูค่ะ

ภายหลังพระตำหนักเฉียนชิงกง พระที่นั่งเจียวไท่เตี้ยน และพระตำหนักคุนหนิงกง ที่เคยถูกเผาในสมัยกบฎชาวนา ได้ถูกสร้างใหม่จนเสร็จสิ้น จักรพรรดิซุ่นจื้อก็ค่อยย้ายไปประทับค่ะ

ในช่วงรัชกาลซุ่นจื้อ มีหวงโฮ่วคือพระนางเสี้ยวฮุ่ยจาง พระนางเป็นคนเริ่มคิดออกแบบชุดเฉาฝูสำหรับคนอื่น ๆ ขึ้นมา

การออกแบบชุดของพระนางยาวถึงรัชกาลคังซี ก่อกำเนิดเป็นชุดเฉาฝูสำหรับเชื้อพระวงศ์และขุนนางค่ะ

แต่ตอนนั้นพระตำหนักเฉียนชิงกงสร้างเสร็จไปนานแล้ว จักรพรรดิก็ว่าราชการที่นั่น อีกทั้งจักรพรรดิคังซีก็สนับสนุนให้มีการทำชุดจี๋ฝูแบบมาตรฐานขึ้นมาบ้าง เพราะชุดเฉาฝูจะเอามาใส่ว่าราชการก็ไม่ไหว ผ้าไหมในสมัยนั้นแพงมาก ไม่ใช่ของถูก ชุดเฉาฝูให้สงวนไว้ใช้ในงานพระราชพิธีสำคัญ ส่วนจี๋ฝู ก็ให้ทั้งเชื้อพระวงศ์และขุนนาง สวมใส่ในการเข้าร่วมว่าราชการ งานพิธีการแบบที่ไม่ใช่ระดับราชวงศ์ งานเลี้ยงทั่วไปในพระราชวัง งานออกรับทูตมองโกล เป็นต้น

ชุดจี๋ฝู จึงถูกนำมาใช้อย่างแพร่หลาย แต่ก็ต้องคงลักษณะการใช้งานไว้ ให้อยู่ในขอบงานสำคัญที่รองจากงานระดับราชวงศ์ค่ะ

จี๋ฝู(吉服) นั้นมีทั้งเชื้อพระวงศ์และขุนนาง

หมวก เรียกเหมือนกันทั้งหมดว่า จี๋ฝูกวน

ตัวอย่างหมวกจี๋ฝูกวนของจักรพรรดิค่ะ

ส่วนเสื้อ จะเรียกแตกต่างกันบ้าง
-ของหวงตี้ เรียกหลงผาว
-ของหวงไท่จื่อ เรียกหลงผาว
-ของฝ่ายในหวงโฮ่วลงไปถึงผิน เรียก หลงผาว
-ขององค์ชายชินหวังลงไปถึงเจียงจุน เรียก หมางผาว
-ขององค์หญิงกู้หลุนกงจวู่ลงไปถึงเซี่ยงจุน เรียก หมางผาว
-ของขุนนางชายขั้น 1-9 เรียก หมางผาว
-ของภรรยาขุนนางขั้น 1-7 เรียก หมางผาว(ภรรยาขุนนางขั้น 8-9 ไม่มีสิทธิ์สวมชุดทั้งเฉาฝูและจี๋ฝูค่ะ)

ตัวอย่างชุดจี๋ฝูของจักรพรรดิ เรียกว่า หลงผาวค่ะ

ตัวอย่างชุดจี๋ฝูของกู้หลุนกงจวู่ เรียกว่า หมางผาวค่ะ

ตัวอย่างชุดจี๋ฝูของขุนนาง เรียกว่า หมางผาวค่ะ

เข็มขัดจะมีแต่ฝ่ายชาย เรียกกันว่า จี่ฝูไต้ ซึ่งจะมีถุงหอมผ้าไหมและมีดสั้นประดับค่ะ

ตัวอย่างเข็มขัดจี๋ฝูไต้ของจักรพรรดิค่ะ

โดยหลัก ๆ แล้ว ชุดจี๋ฝู จะเป็นแบบนั้นค่ะ

แต่จะมีออฟชั่นเสริม ที่จะใช้คลุมทับ นั่นคือ เสื้อคลุมปู่ฝูค่ะ
เสื้อคลุมปู่ฝู จะเป็นสีกรมท่าและดำ และมีชื่อเรียกแตกต่างกันไปค่ะ

-ของหวงตี้ เรียกกุ่นฝู
-ของหวงไท่จื่อ เรียกหลงกั้ว
-ของฝ่ายในหวงโฮ่วลงไปถึงผิน เรียก หลงกั้ว
-ขององค์ชายชินหวังลงไปถึงเจียงจุน เรียก ปู่ฝู
-ขององค์หญิงกู้หลุนกงจวู่ลงไปถึงเซี่ยงจุน เรียก จี๋ฝูกั้ว
-ของขุนนางชายขั้น 1-9 เรียก ปู่ฝู
-ของภรรยาขุนนางขั้น 1-9 เรียก ปู่ฝู(โดยภรรยาขุนนางทุกชั้นมีสิทธิ์ได้รับตัวเสื้อคลุมปู่ฝู หรือขอรับเฉพาะลายปักเพื่อนำไปเย็บติดกับเสื้อได้หากว่าสตรีนั้นเป็นชาวฮั่น และต้องการสวมแบบฮั่น)

ตัวอย่างชุดคลุมปู่ฝูของหวงตี้ เรียกกว่า กุ่นฝู ค่ะ

ตัวอย่างชุดคลุมปู่ฝูของหวงโฮ่ว เรียกว่า หลงกั้ว ค่ะ

ตัวอย่างชุดคลุมปู่ฝูของขุนนาง เรียกว่า ปู่ฝู ค่ะ

เมื่อสวมชุดปู่ฝูคลุมทับ ก็จะง่ายต่อการดูว่า ใครเป็นเชื้อพระวงศ์หรือขุนนางขั้นไหนค่ะ

นอกจากนี้ ประคำเฉาจูซึ่งเป็นประคำทางการ เอามาใส่กับชุดจี๋ฝูได้เลยค่ะ เพราะในราชวงศ์ชิง ประคำทางการเป็นของสำคัญ เชื้อพระวงศ์ทุกคนต้องมี แต่ขุนนางมีแค่ขุนนางขั้น 1-5 เท่านั้น(ภรรยาขุนนางขั้น 1-5 ก็จะมีค่ะ แต่ฝ่ายหญิงจะได้ 3 เส้น ฝ่ายชายจะมีเส้นเดียว)

หลังการย้ายมาประทับ ณ พระที่นั่งหยั่งซินเตี้ยน จักรพรรดิยงเจิ้งก็ให้ว่าราชการแบบเล็ก ๆ ใช้แค่ขุนนางสำคัญ แล้วกระจายงานกันค่ะ ดังนั้นชุดว่าราชการ จึงเป็นชุดจี๋ฝูทั้งหมด

ในรัชกาลเฉียนหลง ออกว่าราชการพิเศษที่ประตูเฉียนชิงเหมินทุก 15 วัน ขุนนางก็ใส่ชุดจี๋ฝูเพื่อเข้าร่วมการว่าราชการค่ะ

คำตอบนี้ยาวหน่อย แต่อยากให้ทราบถึงต้นสายปลายเหตุ และภาพชุดสวย ๆ จากพิพิธภัณฑ์พระราชวังกู้กงปั๋วอู้ก่วนค่ะ ซึ่งทางวังปักกิ่งขุดค้นและนำชุดเหล่านี้ออกมาจากหีบในสุสานของเชื้อพระวงศ์หลายองค์ และนำมาคืนสภาพ ซึ่งชุดที่นำมาคือชุดที่คืนสภาพได้เกือบสมบูรณ์ค่ะ แต่ก็มีชุดจำนวนมากที่คืนสภาพได้ยากค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 29 เม.ย. 22, 16:14

ผมงงกับคำตอบครับ แต่ประเด็นนี้ไม่ต้องสนใจผมก็ได้ครับ ข้ามเถิด ไม่สนุกละ  รูดซิบปาก

ยังมีอีกประเด็นหนึ่ง ที่ท่านกรุณามาเล่าว่า.....

.

ส่วนตัว ขออนุญาตเรียก “ เรื่องเล่าโลกสวย ” ครับ

เพราะในประวัติศาสตร์จริง แถบละแวกกรุงปักกิ่งเกิดกรณีจลาจล รบราฆ่าฟันกันตั้งแต่ คศ. 1644

แต่กรณีเรื่องเล่าพระราชสำนักชิงใจดี เพิ่งจะเกิดเรื่องเล่าในปี คศ.1688 ภายใต้ กุศโลบายทางการปกครองที่มุ่งจะสร้างความสามัคคึในจีน

โดยจักรพรรดิคังซี ทรงเสด็จไปไหว้สุสานราชวงศ์หมิงใน คศ. 1684 และ 1699 และดำริให้หาทายาทตระกูลจูสายราชวงศ์มาดูแลสุสาน

ซึ่งกว่าทางพระราชสำนักจีนจะควานเจอตัวทายาท และพิสูจน์ตัวตนได้ กว่าจะแต่งตั้งคนดูแลสุสาน ก็ตกในปี คศ.1724 ในรัชสมัยจักรพรรดิหย่งเจิ้น

ท่านดำเนินตามกุศโลบายลบรอยเกลียดชังได้สำเร็จก็เมื่อการรบราฆ่าฟันผ่านไป 6 , 70 ปี และต้องใช้เวลาสืบเสาะหาทายาทราชวงศ์หมิงที่รอดจากการฆ่าล้างนานกว่ายี่สิบปี.....

เรื่องนี้ใครสนใจ และรู้ภาษา ขออนุญาตแนะนำให้อ่านได้จาก https://www.sohu.com/a/367529850_760675 ครับ

โลกจริงไม่ได้สดสวยครับ.......  ร้องไห้

จักรพรรดิยงเจิ้ง ค่ะ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์