เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
อ่าน: 10067 แจ้ง ใบตอง
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 26 ก.ย. 01, 10:12

หนุ่มๆ แถวนี้คุยกันน่ารักน่าหยิกจริงๆ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 26 ก.ย. 01, 15:23

แหม๋...ไอ้กระผมก็ได้แต่ใช้หางตาชำเลืองดูนะครับ คุณ นกข. เลยเห็นไม่ค่อยชัดว่าเคราคุณ คาสโตรนี่เป็นไง คือกระผมกลัวคุณเธอ เ้อ้ยยยย คุณคาสโตร จะถามว่าเอ็งจ้องอะไรนะครับ

ผมก็จำไม่ค่อยได้แล้วว่าในคิวบามันเป็นยังไง คุ้นๆว่าจนๆคล้ายๆแถวบ้านผม ยิ้ม แล้วก็คุ้นๆว่าในเมืองฮาวาน่ามันมี science museum ที่ใหญ่มากพอควร ติดชายทะเล(หรือปล่าว?) มีโบสชื่อดังที่ผมจำไม่ได้ มีพวกปราสาทที่คล้ายๆของยุโรป  แล้วก็มีผ้าบางๆ...อ้าว เอ้ย ! ขอประทานอภัยคุณแจ้ง และสาวๆ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 27 ก.ย. 01, 23:16

ขออนุญาติดเรทครับ
เรื่องนี้เป็นเรื่องอิงประวัติศาสตร์.... (แต่ไม่ใช่เรื่องจริงเด็ดขาด) คุณหมออาวุโสคนหนึ่งของเมืองไทยท่านเขียนเล่าไว้ในหนังสือรวมโจ๊กของท่าน
เราท่านย่อมทราบดีแล้วว่า สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ฝ่ายสัมพันธมิตรมียักษ์ใหญ่อยู่ 3-4 คน ที่สำคัญได้แก่รูสเวลต์ของสหรัฐฯ เชอร์ชิลของอังกฤษ และสตาลินของโซเวียตรุสเซีย

วันหนึ่งเมือสงครามสงบใหม่ๆ บนรถไฟขบวนหนึ่งมีสาวสวยฝรั่งเศสคนหนึ่งนั่งอยู่ มีนายร้อยเอกอเมริกันคนหนึ่งกับนายนาวาตรีอังกฤษอีกคนนั่งอยู่ด้วย ที่เหลือทั้งตู้รถไฟเป็นนายทหารคอมมิสซาร์ของกองทัพแดงโซเวียตกับสหายพลทหารรัสเซียอีกหลายนายเต็มตู้

สาวฝรั่งเศสนั้นเธอเป็นสาวใจถึง ตาเจ้าชู้ ท่าทีออกจะไม่ค่อยแคร์อะไรเท่าไหร่ แต่งตัวก็ชะเวิกชะวากกระโปรงสั้นเชียว เธอเล่นหูเล่นตากับนายทหารสามชาติอยู่พักหนึ่งก็ง่วงหลับไปด้วยความเหนื่อยอ่อน หลับไปได้พักหนึ่งก็แยกขาออกน้อยๆ โดยไม่ตั้งใจ เอียงไปได้จังหวะให้ผู้โดยสารหนุ่มทั้งขบวนเห็นต้นขาอ่อนด้านในข้างซ้ายเธอพอดี ผู้กองอเมริกันกำลังจะยิ้มตั้งท่าจะชมโฉมขาอ่อนก็ตกใจที่เห็นนายทหารราชนาวีอังกฤษลุกพรวดพราดขึ้นทำวันทยหัตถ์อย่างเข้มแข็ง ถามไถ่กันว่าอะไรกัน
นาวาตรีอังกฤษบอกว่า ดูดีๆ สิ เห็นไหมเธอสักรูปหน้าท่านเชอร์ชิลไว้ที่ต้นขาซ้าย เขียนไว้ด้วยว่า แด่วีรบุรุษผู้กอบกู้ชาติฝรั่งเศส .... พอดี รถไฟเลี้ยว สาวเจ้าพลิกตัวขณะหลับ เผยให้เห็นต้นขาอ่อนด้านขวาแทน ถึงคราวนายร้อยอเมริกันลุกขึ้นตะเบ๊ะพรึ่บบ้าง เพราะบนต้นขาอ่อนอีกข้างมีรูปหน้าประธานาธิบดีรูสเวลท์พร้อมข้อความสดุดีสักอยู่
นั่งไปสักพัก คราวนี้แม่สาวปารีเซียนเธอจะฝันหรืออย่างไรก็ไม่ทราบได้ แยกขาเสียสุด ทีนี้เกิดเอะอะโกลาหลทั้งตู้รถไฟ เพราะนายทหารรัสเซียนตะโกนสั่งให้ทหารรัสเซียทั้งตู้ ลุกขึ้นยืนพรึ่บทำวันทยาวุธเสียงสนั่น สองทหารหนุ่มโลกเสรีตกใจถามว่าทำอะไรกัน

สหายรัสเซียตอบว่า "พวกเราทำความเคารพหนวดท่านสตาลิน...."
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 27 ก.ย. 01, 23:38

เฮ้อ....
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 19:04

แฮ่ะ แฮ่ะ..  รู้เรื่องบ้าง ไม่รู้เรื่องบ้าง  ก็ขอผสมโรงหัวเราะแบบไม่ให้เสียฟอร์มไว้ก่อนละกัน  .....  คิกคิก

เฮ้อ...  เรื่องพรรค์นี้เห็นทีจะมีแต่คนที่ชื่อเหมือนหัวข้อกระทู้นี้เท่านั้น  ที่จะพอสูสีกับคุณ นกข. นกกางเขน เธอได้
เชิญคุณแจ้ง เข้ามาเล่านิทานต่อได้เลยค่ะ

แต่ถ้าไม่ว่าง  จะส่งมือสมัครเล่นที่มุขกำลังดีวันดีคืนอย่าง คุณจ้อ หรือคุณเปี้ยว มาก่อนก็ได้นะคะ

ส่วนคุณพระนายคนซื่อ ถ้าจะเล่นด้วยก็ยินดีฟังนะคะ   จะได้รู้ว่า นิทานของคนซื่อน่ะ  ...ขนาดไหน

แต่เล่าจบแล้ว  ถ้าเป็นเรื่องยาก  โปรดแปลไทยเป็นไทย  ขยายความไว้ข้างท้ายด้วยก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงค่ะ  เพราะแม่หญิงไม่รู้จะหันไปถามใครได้
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 28 ก.ย. 01, 21:04

พอแม่หญิงเข้ามา ส่งสายตาอบอุ่นแต่ดุๆ อยู่ในทีมาปราม ผมที่กำลังออกลิงออกค่างอยู่ก็ชะงักพรวด.... ผีลิงค่างบ่างชะนีลามกตลกโลนที่ไหนไม่รู้ที่กำลังเข้าสิงตัวผมอยู่แตกกระเจิงไปคนละทางสองทาง ปล่อยให้ผมเดินจ๋องๆ ไปเก็บไปป์ (ไปป์เปล่า ไม่ได้ใส่ยาเส้น) ตีหน้าเจี๋ยมเจี้ยม ทำตัวเรียบร้อยสุดชีวิตต่อไป....

คุณแจ้งหายเอาตัวรอดไปไหนแล้วก็ไม่ทราบ ทียังงี้ไม่เห็นมาเล่าเรื่องจะตำครกแม่หญิงครกแม่ยายเลย...
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 29 ก.ย. 01, 16:03

ผมว่ากระทู้นี้เกือบจะครบทุกรสแล้วนะครับเนี่ย ยังขาดอะไรบ้างหว่า..

แม่หญิงเห็นผมเป็นคนยังงั้นไปได้ ตัวจริงผมออกจะเรียบร้อยเป็นผ้าพับไว้ เขินอายบ้างเมื่อได้ฟัง
เรื่องพวกนี้ (แต่ก็ชอบฟัง สมัยไปออกค่ายก็ได้ฟังจนหูแฉะ) อ่านมุขของคุณ นกข.แล้วผมอดยิ้ม
ไม่ได้จริงๆ  เสียดายที่คุณเปี้ยวไม่ได้ชายตาไปมองหนุ่มๆ อาจจะเห็นซิการ์ของอีตาคาสโตรบ้างก็ได้..

คุณพระนาย คุณจ้อ คุณเปี้ยวครับ ผมว่าเรามาเล่าเรื่องคันๆ แบบสุภาพในอารมณ์กันดีกว่า ใครเก็บเอา
ไว้ในคลังสมองก็มาเล่าสู่กันฟังคนละเรื่องครับ (ถึงเราจะรู้ว่ามีสุภาพสตรีแอบปิดตาฟังอยู่เยอะก็ตามเถอะ)
คุณ นกข.เล่าแล้ว ต่อไปก็ถึงตาผมนะครับ..

อนงค์นางหนึ่งเดินเข้าไปในร้านขายเสื้อผ้า  สอดส่ายสายตาหาชุดราตรียาวเพื่อไปดินเนอร์กับ
หวานใจของหล่อน  ในที่สุดก็ได้ชุดถูกอกถูกใจชุดหนึ่ง  แต่เมื่อลองใส่แล้วพบว่าคอเสื้อมัน
ฉีกลึกผ่านหน้าอกหน้าใจดูน่ากลัว เพื่อความมั่นใจเธอจึงเรียกพนักงานหนุ่มเข้ามาถาม...

อนงค์นาง: คุณน้องว่าชุดที่พี่ใส่อยู่นี้ คอมันลึกไปมั้ยเคอะ
พนักงาน:   เอ่อ  ถ้าที่เห็นนั่นเป็นขนหน้าอกของคุณนาย ผมว่าก็คงไม่ลึกเท่าไหร่หรอกครับ !!!

สาบานได้ ผม(แจ้ง)ไม่ได้หมายถึงพิวบิค แฮร์ นะเนี่ย

ขอเชิญคุณจ้อ คุณเปี้ยว คุณพระนายและท่านอื่น ๆ มาเล่าต่อพอให้เป็นที่ครื้นเครงครับ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 02 ต.ค. 01, 16:34

...ha...ha...kik...kik.
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 02 ต.ค. 01, 16:49

เรื่องนี้ไม่ติดเรท แต่เกี่ยวกับหนวดเหมือนกัน

หลายปีก่อนเพื่อนผมเคยถามนักการทูตอิหร่านที่ค่อนข้างสนิทกันว่า ทำไมชายอิหร่านต้องไว้หนวดกันทั้งเมือง?... (ทำไมถึงนึกยังไงไปถามเข้าก็ไม่รู้สิ)

สมัยนั้นความสัมพันธ์อิหร่านกับอเมริกายังตึงเครียดอยู่มากๆ มาถึงตอนนี้ทำท่าว่าจะผ่อนคลายความตึงเครียดลงไปได้หน่อยก็พอดีเกิดเรื่องถล่มสหรัฐฯ 11 กย. ขึ้น จะทำให้อเมริกาทะเลาะกับอิหร่านอีกรอบหรือเปล่าก็ไม่รู้

แต่ที่แน่ๆ สมัยโน้นอิหร่านถือว่าอเมริกาเป็นมารร้าย เหมือนอย่างที่เรแกนของอเมริกาเคยเรียกโซเวียตสมัยโน้นว่า Evil Empire

... นักการทูตอิหร่านรายนั้นตอบว่า คุณลองสังเกตดูสิ มารชัยฎอนอเมริกันน่ะกลัวคนมีหนวด (ชัยฎอนเป็นภาษาของทางมุสลิม ตรงกับคำทางคริสต์ว่า ซาตาน) ไม่เห็นเหรอ แต่ละคนๆ ที่อเมริกากลัวน่ะไว้หนวดทั้งนั้น ท่านโคไมนีเอย ท่านสตาลินเอย ท่านคาสโตรเอย ท่านเช เกวาราเอย.... ล้วนแต่หนวดครึ้ม บางทีมีเคราด้วย ด้วยกันทั้งนั้น (สมัยนี้คงต้องรวมโอซามา บิน ลาเดน เข้าไปอีกคนหนึ่ง)

ดังนั้นผมเห็นว่าเพื่อแก้เคล็ดข้อนี้ ขอตั้งตัวเป็นอาจารย์โหงวเฮ้งกำมะลอ เสนออเมริกาว่า ประธานาธิบดีบุชควรจะไว้หนวดสู้กับบิน ลาเดนนะครับ หรือจะไว้แต่จอนและเคราเหมือนท่านลิงคอล์นก็น่าจะได้...
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 02 ต.ค. 01, 16:53

ลืมไปอีกคนครับ นักการทูตอิหร่านคนนั้นบอกว่า "ลุงโฮ" โฮจิมินห์ ก็ไว้หนวด อเมริกาก็แพ้ลุงโฮเหมือนกัน

แต่ประธานเหมาไม่ยักไว้หนวดแฮะ...
คิมหันต์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 04 ต.ค. 01, 17:30

หลับตาข้างเดียวอ่านค่ะ
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 04 ต.ค. 01, 19:42

คุยอะไรกันนี่ !
ขอขอบคุณคุณแจ้งที่ชวนครับ แต่ขออภัยที่คุยด้วยไม่ได้ ฮ่าๆๆๆๆๆ ของผมมีแต่เรทต้องห้ามครับ เรือนไทยมีเด็กวิ่งเล่นเยอะ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 04 ต.ค. 01, 22:05

อุ๊ย..ดีใจค่ะ
ที่เรือนไทย ยังมีชายไทยนิสัยดีอยู่ อีกคน
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 06 ต.ค. 01, 00:58

จากกระทู้ rw๗๗๙ ของแม่หญิงเรไร มีหลายๆ ท่านอยากจะเห็นตัวจริงของผมว่าเป็นใคร

จะหล่อสู้คุณเปี้ยว คุณจ้อ ได้หรือไม่ หรือบางทีอยากจะรู้ว่าคนที่ร้องเพลงลูกทุ่งลูกกรุงเก่งๆ

แต่งกลอนเรทอาร์อยู่บ่อยๆ แถมยังเป็นไกรทอง กับชาละวันในเรื่องเดียวกันน่ะ หน้าตาเป็นยังไง

อายุเท่าไหร่ เหมือนกับที่จินตนาการเอาไว้มั้ยน้า อะไรทำนองนั้น...

ความจริงการสื่อสารในโลกอินเตอร์เน็ตนี้  หลายๆ คนคิดว่ามันไม่จีรังยั่งยืนอะไร อย่าไปยึดติด

เดี๋ยวก็มาเดี๋ยวก็ไป บางคนก็สร้างตัวเองขึ้นมาใหม่ใช้นามแฝงที่ชอบ ท่องเที่ยวในเน็ตไปเรื่อยๆ

ผมเองเล่นอินเตอร์เน็ตมาตั้งแต่ปลายปี ๒๕๔๐ แต่ก็ไม่ได้เล่นอย่างจริงๆจังๆ อะไร พอมาเล่น

ในเรือนไทยได้ซักพัก ผมก็รู้สึกว่าที่นี่ใช่เลย เป็นเสมือนบ้านๆ หนึ่งที่มีทั้งพี่ทั้งเพื่อนที่คุ้นเคยกันมานาน

ได้คุยกันแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ตัวผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้รอบตัวอะไรนัก แต่เป็นคนชอบแสวง

หาความรู้เลยได้อะไรจากเรือนไทยไปเยอะแยะ ผมคิดอยู่นานเหมือนกันว่าจะแสดงตนดีหรือเปล่า

คิดไปคิดมาแล้วก็ตัดสินใจได้ว่า... ไม่เป็นไรน่า คนกันเองทั้งนั้น จะมัวอายอะไรอยู่.. ได้รู้จักกันไว้ก็เป็น

เรื่องที่ดี ปะเหมาะคุณคิมหันต์ตั้งกระทู้นี้เป็นชื่อผม เลยเป็นโอกาสอันดีที่ผมจะแนะนำตัวเองให้เพื่อนๆ

พี่ๆ ได้รู้จัก ผมไม่มีเว็บไซต์ส่วนตัว แต่มีของที่ทำงานซึ่งพอจะทำให้รู้จักผมโดยสังเขปได้

อยู่ที่เว็บนี้ครับ ลองค้นหาดู

http://mail.kku.ac.th/~scholar/' target='_blank'>http://mail.kku.ac.th/~scholar/

ดูแล้วเหมือนที่จินตนาการเอาไว้หรือเปล่าครับ
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 07 ต.ค. 01, 10:09

เห็นรูปคุณแจ้งแล้ว
ไม่เหมือนอย่างที่คิด   แต่เหมือนอย่างที่อยากให้เป็นค่ะ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์