เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 10046 แจ้ง ใบตอง
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 18 ก.ย. 01, 16:24

มายืนกอดอก ทำหน้างอ  (เลียนแบบใครบางคน)  มองดูคุณแจ้งกับคุณคิมหันต์ คุณฝอยฝน และ คุณ ฯลฯ   อยู่ห่าง ๆ ค่ะ
แม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 18 ก.ย. 01, 16:38

สงสารคุณจ้อ  นะคะ  
อยากช่วยลงขันจ่ายค่าตั๋วเครื่องบินให้คุณจ้อได้กลับบ้านจังเลยค่ะ  แต่ก็จนใจ  เนื่องจากตอนนี้แม่หญิงเองก็กำลังต้องเก็บเงิน เพื่อ จะสร้างหลุมหลบภัยน่ะค่ะ  เพื่อเอาชีวิตรอดน่ะค่ะ  ทีแรกคิดว่าจะไปขออาศัยสวนกล้วยของคนแถวนี้  เพราะเห็นว่าอยู่ไกลเมือง  น่าจะปลอดภัย  และอิ่มท้องได้นานอีกต่างหาก    แต่.. เฮ้อ ...คิดไปคิดมา ท่าทางจะหมดหวังได้พึ่งพาเจ้าของสวนซะแล้ว   ต้องทำใจแล้วค่ะ  ว่า ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน  

เอาเป็นว่า ส่งกำลังใจมาให้คุณจ้อหากำลังทรัพย์ซื้อตั๋วกลับมาบ้านเราได้เอง ในเร็ววันนะคะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 18 ก.ย. 01, 20:41

แม่หญิงจะหน้างอเรื่องอะไรครับ ผมดูแล้วก็ไม่เห็นมีอะไรที่จะทำให้หน้างอเลย หัวใจผู้หญิงนี้ยากแท้หยั่งถึงนัก เหมือนที่เพลงเค้าว่า "หยั่งทะเลพอคะเนดูได้ แต่ความรักเกินครวญใคร่ ลึกเท่าไหร่ไม่รู้หยั่งถึง"

ถ้าเกิดสงครามขึ้นมาจริงๆ ผมก็คงจะต้องถูกเกณฑ์ไปเป็นทหารครับ  แม่หญิงจะมาอยู่สวนกล้วยคนเดียวก็จะเหงาและว้าเหว่  ก็อยากจะเชิญคุณฝอยฝน คุณคิดหันต์และคุณ ฯลฯ มาอยู่เป็นเพื่อนแม่หญิงด้วยครับ แล้วก่อนไปผมจะร้องเพลงทหารเกณฑ์ผลัดสองให้ฟัง
..พี่จะลาไกลใจหายให้สัญญา แล้วจะมาเยี่ยมเยือน น้องอยู่หลังอย่าแชเชือนเตือนนิด อย่าทำผิดสัญญา..
เท่านี้ก่อนนะครับ เดี๋ยวจะติดลม

สวัสดีคุณพวงร้อย กับคุณเปี้ยวด้วยครับผม..
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 19 ก.ย. 01, 11:20

คำว่า"ราม" มีผู้สันนิษฐานหลายอย่าง เช่นมาจากชื่อ "พระราม"  ในรามายณะ  และที่แปลว่า"งาม" ก็มี เพราะในศิลาจารึกใช้ว่า"วิหารอันราม"
ในจารึก ปู่สบถหลาน  เอ่ยชื่อ" พระยารามราช"ไว้ (ไม่ใช่รามคำแหง)  ทำให้คิดว่าน่าจะเป็นศัพท์จากอินเดียทั้งคู่  ไม่ใช่ไทย
ส่วนชื่ออโยธยา และชื่อพระรามาธิบดีอู่ทอง บ่งถึงอิทธิพลของรามารยณะในแหลมทองแห่งนี้  ส่วนตัววรรณคดีจะตามมาหมดหรือยัง ในตอนต้นอยุธยา ยังไม่พบ แต่พระนารายณ์มาก่อนนี้แล้วแน่ๆตั้งแต่โองการแช่งน้ำค่ะ
ที่เหลือ ขอมาฟังคุณแจ้งเล่าต่อด้วยอีกคน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 19 ก.ย. 01, 11:24

ขอโทษ โพสต์ผิด กระทู้
บอกถึงอาการที่ยังไม่หายดี
ทางทีมช่วยย้ายคำตอบไปที่กระทู้รามเกียรติ์ด้วยนะคะ
ชอลากลับไปพักสายตาก่อนค่ะ
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 20 ก.ย. 01, 14:01

Just wanted to say hi with K. Tao, K. Jang, P' Pink Ribbon, K. NKK, K. Jor etc.

Like K. Jor, those pictures make me miss home so much.
ว่าที่ รต.หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 20 ก.ย. 01, 20:35

คุณแจ้งจะไปเป็นทหารเกณฑ์ผลัดสอง  สังกัดกรม กอง หน่วยไหนหรือคะ
แม่หญิงเองก็เคยเรียนรักษาดินแดนห้าปี  เผื่อจะได้เจอพลทหารแจ้ง ใบตอง บ้าง
แม่หญิงมีสิทธิ์เลือกทหารเกณฑ์ ... นะคะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 21 ก.ย. 01, 00:35

เฮ้อ เป็นห่วงคนที่อยู่ไกล สูบไปน์ จริง ๆ นะเนี่ย มัวแต่ยืนมองคาบไปน์ไว้เฉย ๆ อยู่ห่าง ท่าจะแย่ล่ะครับงานนี้
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 21 ก.ย. 01, 20:09

คนที่ยืนเต๊ะท่า คาบไปน์ มา 2 อาทิตย์
เมื่อยมั๊ยคะ ฮืม
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 22 ก.ย. 01, 07:52

คุณพระนายและคุณฝอยฝน จะไปห่วงอะไรกับคนคาบไปป์คะ
รายนั้นท่านคาบไปป์ เดินตากฝนเป็นประจำอยู่แล้ว ภูมิต้านทานเหลือเฟือ ไม่เป็นอะไรง่าย ๆ หรอกค่ะ

ฉลาดร้ายนักนะคุณพระนาย .. ขอหยิกแก้มทีนึงนะเจ้าคะ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 22 ก.ย. 01, 13:58

แม่หญิงอย่าทำร้ายผมเลยขอรับ
มาหยิกแบบนี้ผมจะโดนทั้งเจ้าของสวนกล้วย แล้วก็หนุ่มเมืองนอกที่จะรีบหาตั๋วเครื่องบินกลับบ้าน
นี่ยังไม่รวมหนุ่มน้อย(มาก) คาบไปน์อีกคน พวกนี้เค้าจะมาช่วยหยิก หรือหยอกอะไรผมต่ออีกน่ะสิครับ
ผมน่ะไม่มีเล่ห์เหลี่ยมอะไรหรอกครับ แม่หญิง มีแต่ความจริงใจเท่านั้น
แม่นกยูง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 22 ก.ย. 01, 18:59

ลืมเล็บคนที่บ้านเสียแล้วหรือไรเจ้าคะ คุณพระนาย  มัวแต่กลัวเล็บผู้อื่นอยู่ได้  เผลอไม่ได้เลยนะเจ้าคะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 24 ก.ย. 01, 17:17

ตามประสาคนไม่สูบบุหรี่ ไม่สูบกล้อง  ไม่รู้จักยาเส้น แม้แต่ยานัตถุ์ก็ไม่รู้จัก... คาบกล้องยาสูบเต๊ะท่าอยู่สองอาทิตย์เล่นเอาเมื่อยกราม แถมเมาควันบุหรี่อีกต่างหาก... พระเอกที่เป็นนักเรียนนอกสมัยก่อนเขาคาบกันได้ยังไงคนละกล้องสองกล้อง ผมสงสัยจัง

เพิ่งเอาตัวรอดกลับมาได้จากนิการากัวครับ (ไปทำงานครับ) ที่นั่นแถบละตินอเมริกาซิการ์เขาดัง ที่ดังที่สุดก็คือซิการ์ฮาวานาของคิวบาน่ะแหละ แต่ขากลับผมต้องผ่านไมอามี่ (นึกว่าจะผ่านไม่ได้เพราะสนามบินปิดเสียแล้ว) มีคนเตือนว่ากฏหมายอเมริกันยังห้ามค้าขายกับคิวบาอยู่ ยังถือว่าเป็นประเทศศัตรู อเมริกายังไม่ได้ยกเลิกการแซงชั่น ดังนั้นถ้าจะเอาซิการ์คิวบากลับผ่านไมอามี่อาจจะมีปัญหากับศุลกากรอเมริกันได้ (ถึงจะแค่ผ่าน ไม่ได้เข้าสหรัฐก็เถอะ) ผมเห็นว่าจะต้องถูก รปภ. สนามบินตรวจแหลกก็ยุ่งพออยู่แล้ว อย่าเสี่ยงกับศุลกากรด้วยอีกดีกว่า เลยไม่ได้ขนซิการ์คิวบากลับมา เอามาแต่ซิการ์นิการากัวมาฝากเพื่อนที่เป็นสิงห์ขี้ยาแทน

ขี้เกียจสูบครับ ซิก้งซิการ์ ป๊งไปป์อะไร สูบแล้วก็เป็นมะเร็งปอดเปล่าๆ แค่เป็นโรคหัวใจเดาะกับอกหักนี่ก็แย่พออยู่แล้ว....เฮ้อ-
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 26 ก.ย. 01, 04:48

คุณ นกข. ได้เข้าห้องน้ำที่คิวบาหรือเปล่าครับ? อิอิ
ตอนนั้นผมล่ะปวดท้องอย่างรุนแรงที่สนามบิน เข้าไปนั่งไม่ได้ดูอะไร ทำธุระสบายใจสักครู่จึงหันไปเห็นว่าไม่มีกระดาษชำระ ฮ่าๆๆๆๆ  แต่ขอไม่เล่าว่าผมแก้ปัญหายังไง เอิ๊กส์ๆ ผมไปเมื่อปี 1991 มั้งครับ ตอนนี้ยังเหลือซิการ์ฮาวานาของคิวบาอยู่หลายตัวที่บ้าน ซื้อมาดูเล่นๆ ไม่มีใครสูบเหมือนกัน ผมว่าสาวๆคิวบาเขาไม่ค่อยชอบผ้าหนาๆกัน ชอบใช้ผ้าบ๊างบาง โดยเฉพาะแถวๆสระว่ายน้ำ สงสัยไม่ค่อยมีตังค์ซื้อแบบหนาๆ คุณ นกข. ว่ามั้ยครับ ? เอิ๊กส์ๆๆๆ
N.K.Kh.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 26 ก.ย. 01, 05:10

Really? I have never been to Cuba.

If what you said is true, esp about wet, thin cloths, have you seen - er... Fidel Castro's beard ?!?!
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์