เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์  
อ่าน: 10047 แจ้ง ใบตอง
คิมหันต์
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 10 ต.ค. 01, 23:19

...แจ้งใบตอง....จ้องใบแตง....อยู่แห่งไหน
รู้หรือไม่..........ใครคนหนึ่ง....คิดถึงเสมอ
นานแล้วที่........หายไป...........ไม่มาเจอ
อย่าให้เก้อ........รีบกลับมา...... อย่าให้คอย
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ก.ย. 01, 17:29

ขอบคุณคุณคิมหันต์ที่ถามถึงครับ ที่จริงผมก็ไม่ได้หายไปไหนนะครับ
ยังเข้ามาเกือบทุกวัน แต่ไม่ค่อยได้เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นเท่าไหร่
เพราะว่าช่วงนี้งานเยอะครับ(อ้างอย่างนี้ทุกทีสิน่า) ทั้งงานราษฎร์ งานหลวง
ปนเปกันให้ยุ่งไปหมด อีกอย่างเอาเวลาราชการมาเล่นเน็ตก็ไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่
ถ้าจะเข้ามาได้คงเป็นช่วงเย็นๆ บางเย็นก็ไม่ได้เข้ามาเพราะว่าต้องไปจัดการ
เรื่องส่วนตัวอย่างว่า บางทียุ่งมากๆ ก็หาประตูทางเข้าเรือนไทยไม่เจอเหมือนกัน

ถ้าคุณคิมหันต์คิดถึงหรืออยากจะคุยกับผมก็ เมล์มาได้ที่ kricla@kku.ac.th ครับ
แต่แหม เอาชื่อผมตั้งเป็นกระทู้อย่างนี้ผมเขินแย่ ขอโทษที่ไม่ได้ตอบเป็นกลอน
นะครับ..
ม่หญิงเรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 ก.ย. 01, 12:10

ตอนเย็นต้องจัดการเรื่องส่วนตัว  ยุ่งมาก ๆ จนหาเวลาเข้าเรือนไทยไม่ได้

ไหนว่า หลบไปทำวิทยานิพนธ์ไงคะ
งานส่วนตัวที่ว่ายุ่งเฉพาะตอนเย็น ๆ นี่ ประเภทรับส่งภรรยา ป้อนข้าวลูกหรือเปล่าเจ้าคะ

ตอนนี้แม่หญิงเรียนจบแล้ว  กำลังว่าง
จะให้ไปช่วยแบ่งเบาไหมคะ (หางานทำซะเลย)
แม่หญิงเลี้ยงเด็กเก่งน๊าา...ช่วยสอนการบ้านให้ก็ได้

คุณแจ้งว่างเมื่อไหร่ คุณคิมหันต์เธอจะได้หายคิดถึงไงคะ
pink ribbon
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 ก.ย. 01, 21:33

คุณแม่หญิงเรไร  ช่วยไปเลี้ยงเจ้าตัวเล์กที่บ้านของดิฉันด้วยคนได้ไหมคะ อิ อิ  กําลังซนเชียวค่ะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 07 ก.ย. 01, 23:21

ที่ว่างานราษฎร์ทั้งหลายนั้น ไม่ใช่การรับส่งภรรยาหรือว่าเลี้ยงเจ้าตัวเล็ก
หรอกครับ เรื่องนั้นยังไม่มีโอกาสแม้กระทั่งจะคิด   คนเดียวยังเอาตัว
ไม่รอดเลย ใครเค้าจะทนลำบากกัดก้อนเกลือกินกับผมได้  และผมก็มีคติ
ประจำใจอยู่ว่า จะเอาลูกสาวใครเค้ามาเลี้ยงทั้งที ก็ต้องทำให้ครอบครัว
เค้ามั่นใจว่าจะไม่พาลูกเค้าไปลำบาก จะทนกัดก้อนเกลือกินแบบนิยายน้ำเน่า
คงหมดสมัยแล้วครับ  ด้วยความคิดอย่างนี้จึงทำให้ผมต้องเจียมเนื้อ
เจียมใจอยู่ตลอดเวลา  อย่าได้เผลอใจไปรักใครเค้าเข้าทีเดียว เดี๋ยวจะ
เป็นดังเหมือนเพลงที่ว่า...

...วัดเอ๋ยวัดโบสถ์  ปลูกข้าวโพดสาลี
ยามที่ผัวตกยาก เมียก็มาตีจากเมินหน้าหนี
โอ้ข้าวโพดสาลี  ผัวอยู่ทางนี้ต้องโรยรา....

ถ้าถึงโอกาสนั้นแล้วคงจะได้มีโอกาสรบกวนให้แม่หญิงร้องเพลงกล่อม
เจ้าฟ้าใสผ่านเน็ตกระมัง

ป.ล. ขอโทษที่พูดมากไปหน่อย เพราะเพิ่งกลับจากงานเลี้ยงรุ่นครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 08 ก.ย. 01, 04:39

มายืนทำหน้าขรึมๆ สูบไปป์ กอดอก ดูคุณแจ้งกับแม่หญิงอยู่ห่างๆ ครับ

(เขาว่ากันว่านักการทูตในนิยายต้องทำมาดอย่างนี้ไม่ใช่หรือ?)

แค้กๆๆๆๆ - โอย ... สำลักควันไปป์ ปกติผมสูบบุหรี่เมื่อไหร่เล่า ....แค้กๆๆ....
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 08 ก.ย. 01, 09:52

อุๆๆๆ ท่านประธานครับ
คุณพี่แจ้ง แอบแจกอีเมล์สาวๆครับ แจกกันเห็นๆ เลยครับ
อย่างนี้ต้องถูกจับเหมือนพวกที่แจกใบปลิวหรือเปล่าครับ?
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 08 ก.ย. 01, 14:11

ประท้วงใครสักคนครับ
มีคนบ่นคิดถึงอยู่แท้ ๆ แต่กลับมาหวานใส่ หญิงอีกคนนึง ทำไม๊ ๆ ทำไม ไม่มีคนตัดคะแนน
อิจฉาตาร้อนครับ มายืน ดูด้วยอีกคนนึง
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 08 ก.ย. 01, 16:26

โอย..คุณพระนายต้องเกิดการเข้าใจอะไรผมผิดซักอย่างเป็นแน่
ที่จริงแล้ว ผมจินตนาการเอาว่า คุณคิดหันต์เธอเป็นผู้ชายนะครับ
มิใช่  หญิงอีกคนหนึ่ง  ที่ไหนเลย  ดูในหัวข้อกระทู้แล้ว
ก็ไม่มีที่ใดระบุว่าคุณคิมหันต์เธอจะเป็นผู้หญิงนะครับ  อีกอย่าง
ชื่อคิมหันต์ก็มีได้ทั้งผู้หญิงและผู้ชาย

ถึงยังไงหญิงหรือชายก็ไม่ใช่เรื่องสำคัญครับ ในโลกแบบ Visual
ใครจะเป็นหญิงหรือชายก็ได้  ขอเพียงแต่มีมิตรภาพให้กันเท่านั้นก็
เกินพอ

คุณพระนายไปร้อนที่ตา ส่วนผมลองคลำท้องดูแล้วก็รู้สึกอุ่นนิดๆ ครับ..แฮ่
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 08 ก.ย. 01, 21:30

สมเป็นเรือนไทยนะคะ  บ้านไม้นี่ตุ๊กแกเยอะจริงๆ
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 09 ก.ย. 01, 20:43

ถ้าจำไม่ผิด ในกระทู้ดวลเพลงที่คุณแจ้งเคยเขียนใบสมัครไว้  มีข้อมูลว่า คุณแจ้งเกิดวันที่  23 สิงหาคม  ซึ่งเพิ่งผ่านมาได้ไม่กี่วัน
แม่หญิงเลยขออนุญาตอวยพรวันเกิดตรงนี้  (มาช้าดีกว่าไม่มา)  หวังว่าข้อมูลนั้นคงจะไม่ทำให้แม่หญิงหน้าแตกนะเจ้าคะ

ในโอกาสคล้ายวันเกิด แม่หญิงขอให้คุณแจ้งมีความสุขมาก ๆ  เรียนจบเร็ว ๆ ด้วยคะแนนดีเยี่ยม วิทยานิพนธ์ผ่านฉลุยให้สุขภาพดี  แข็งแรง  กิจการสวนกล้วยเจริญรุ่งเรือง  นางตานีทั้งหกรักใคร่ปรองดองกันดี  ครอบครัวสงบสุข

ในเมื่อแม่หญิงไม่มีวาสนาจะได้เป็นพี่เลี้ยงให้หนูฟ้าใสซะแล้ว  
ก็เลยจะขอกราบลา ไปหาซื้อยาเส้นให้ปู่ก่อนค่ะ
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 09 ก.ย. 01, 22:52

เห็นว่า ที่เยาวราช มี tobaccco รุ่นใหม่ ขายคู่กับยาบำบัดโรคมะเร็งปอดด้วยนะคะ
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 09 ก.ย. 01, 23:19

ความจริงผมเกิดเดือนนี้ครับ  วันที่ ๒๓ สิงหาคมเป็นเพียงวันที่ระบุตามใบเกิดเท่านั้น แบบว่า
โกงเดือนน่ะครับ  แต่ผมไม่ค่อยได้ให้ความสำคัญกับวันเกิดนัก บางปีก็ลืมๆ ไปเหมือนกัน
ปีไหนไม่ลืมก็จะใส่บาตรตอนเช้าให้เป็นสิริมงคลกับตัวเอง

ขอบคุณแม่หญิงครับที่ยังไม่ลืม นึกว่าแม่หญิงจะทิ้งใบสมัครของผมไปแล้วเสียอีก...
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 10 ก.ย. 01, 10:41

สุขสันต์วันเกิดด้วยคนค่ะคุณแจ้ง  คิดสิ่งใดขอให้สมปรารถนานะคะ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 10 ก.ย. 01, 20:34

ฝน...มาร่วมอวยพรวันเกิด คุณแจ้งด้วยคนนะคะ
ขอให้ผลบุญที่คุณแจ้งได้กระทำมาตลอด
จงแสดงอิทธิฤทธิ์ ให้คุณแจ้งสมประสงค์ทุกประการนะคะ
ฟังคุณแจ้งเล่าถึง ใส่บาตร ตอนเช้า
ฝนนึกอยากทำบุญแบบนั้นจังค่ะ
อยู่ในเมืองไม่ค่อยมีโอกาสตักบาตรตอนเช้านะคะ
ที่เห็นตามตลาด....ก็ไม่นึกศรัทธานะคะ
พูดแบบนี้ จะบาปไหมคะนี่....
หน้า: [1] 2 3 ... 5
  พิมพ์