เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1912 สอบถามตราประจำพระองค์ สมเด็จพระเชษฐาธิราช เจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกป
Anotherdefence
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

เมื่อ 12 ม.ค. 22, 13:16

เท่าที่ศึกษามาไม่เคยเห็นภาพเลยครับ เห็นแต่ตัวที่เป็นจักรมีกระบองสอด
ขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 ม.ค. 22, 14:48

ดิฉันก็เห็นแต่ตรานี้ค่ะ  

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 ม.ค. 22, 14:51

ตราประจำพระองค์ สมเด็จฯ เจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ เป็นพระนามย่อ จ.ภ. ภายใต้พระมหาพิชัยมงกุฎ ปรากฎอยู่ตรงมุมบนซ้ายของใบประทานนามสกุลซึ่งประทานให้บุคคลต่าง ๆ

และปรากฏอยู่บนพัดรองที่ระลึกในงานพระศพสมเด็จพระอนุชาธิราช (ในรัชกาลที่ ๖) เจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ พ.ศ. ๒๔๖๓ มีลักษณะเป็นพัดหน้านาง ทำด้วยผ้าแพรสีดำ ปักไหมสี ตรงกลางเป็นอักษรพระนามย่อ จ.ก. ภายใต้พระมหาพิชัยมงกุฎ อุณาโลม ขนาบด้วยลายกนกก้านขดและสายเฟื่องอุบะ รอบขอบพัดปักอักษรข้อความ "งานพระศพ สมเด็จพระอนุชาธิราช เจ้าฟ้าจักรพงษภูวนารถ กรมหลวงพิศณุโลกประชานารถ" นมพัดเป็นโลหะทองเหลืองดุนอักษร พ.ศ. ๒๔๖๓ ด้ามไม้ สันทองเหลือง

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 ม.ค. 22, 15:10

ดิฉันก็เห็นแต่ตรานี้ค่ะ

เป็นตราประจำราชสกุลจักรพงษ์ มีพระมหาพิชัยมงกุฎ จักร ตรีศูล พระอนุราชมงกุฎ พระเกี้ยว ด้านล่างสุด ประดับสัญลักษณ์จักรและกระบอง มาจากพระนามของต้นราชสกุล คือ จักรพงษ์ (ตามการออกเสียงของฝรั่ง)
Anotherdefence
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 12 ม.ค. 22, 18:06

ตราประจำพระองค์ สมเด็จฯ เจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ เป็นพระนามย่อ จ.ภ. ภายใต้พระมหาพิชัยมงกุฎ ปรากฎอยู่ตรงมุมบนซ้ายของใบประทานนามสกุลซึ่งประทานให้บุคคลต่าง ๆ

และปรากฏอยู่บนพัดรองที่ระลึกในงานพระศพสมเด็จพระอนุชาธิราช (ในรัชกาลที่ ๖) เจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ พ.ศ. ๒๔๖๓ มีลักษณะเป็นพัดหน้านาง ทำด้วยผ้าแพรสีดำ ปักไหมสี ตรงกลางเป็นอักษรพระนามย่อ จ.ก. ภายใต้พระมหาพิชัยมงกุฎ อุณาโลม ขนาบด้วยลายกนกก้านขดและสายเฟื่องอุบะ รอบขอบพัดปักอักษรข้อความ "งานพระศพ สมเด็จพระอนุชาธิราช เจ้าฟ้าจักรพงษภูวนารถ กรมหลวงพิศณุโลกประชานารถ" นมพัดเป็นโลหะทองเหลืองดุนอักษร พ.ศ. ๒๔๖๓ ด้ามไม้ สันทองเหลือง

ขอบคุณครับ
ทำไมถึงเป็นพระมหาพิชัยมงกุฎ หล่ะครับ น่าจะเป็นเครื่องศิราภรณ์อย่างอื่นนะผมว่า
หน้า: [1]
  พิมพ์