เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1282 สอบถามเรื่องคำว่า "แม่นาย" "พ่อนาย" ค่ะ
Thongphairam
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

เมื่อ 21 มิ.ย. 21, 22:48

สวัสดีค่ะ
ขออนุญาตเรียนสอบถาม
จากที่เราเห็นในละครหรือนิยายพีเรียด ที่จะเรียกตัวละครหญิงที่เป็นลูกเศรษฐี, ลูกขุนน้ำขุนนาง หรือ เป็นคนรวยว่า "แม่นาย"
เลยอยากทราบว่าแล้วผู้ชาย เราเรียกว่า "พ่อนาย" หรือไม่คะ (ส่วนตัวคิดว่าไม่น่ามี เพราะฟังดูขัดๆ)
เลยสอบถามเป็นความรู้ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 มิ.ย. 21, 09:05

ไม่เคยได้ยินค่ะ

ใน ขุนช้างขุนแผน  บ่าวไพร่ในบ้านเรียกเจ้าของบ้านที่ไม่มีบรรดาศักดิ์ว่า "คุณพ่อ"  และ "คุณแม่" ต่อให้เจ้าของบ้านอายุอ่อนกว่าบ่าวมากก็ตาม
Thongphairam
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 มิ.ย. 21, 09:41

ขอบคุณมากค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 มิ.ย. 21, 09:51

คำว่า พ่อนาย โบราณใช้ว่า พนาย อักษร พ หน้าคำว่านาย กร่อนมาจากคำว่า พ่อ  

พจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ.๒๕๕๔ ให้ความหมายดังนี้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 มิ.ย. 21, 10:39

ขอบคุณพ่อนายเพ็ญ
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 22 มิ.ย. 21, 11:41

คำพวกนี้ส่วนใหญ่ดิฉันจะเคยได้ยินในละครที่เนื้อเรื่องอยู่ในภาคเหนือ ภาคใต้ หรือไม่ตัวละครก็ต้องเป็นคนสองภาคนั้น แต่ดิฉันเองก็ไม่ทราบว่าทางภาคเหนือ ภาคใต้พูดกันจริงไหม
หน้า: [1]
  พิมพ์