เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2775 สัพเพเหระ (ถามบ้าง คุยบ้าง บางครั้งก็ขออวด)
nathanielnong
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

เมื่อ 12 พ.ค. 21, 11:12

เนื่องจากหา category 'ทั่วไป' ไม่มี  เลยขอลงตรงนี้

แบบว่า... ขอกระทู้นี้เป็นกระทู้ประจำตัวนะครับ  มีอะไรจิปาถะก็เอามายัด ๆ ไว้ในนี้  ไม่ต้องร่อนไปร่อนมา

ประเดิมด้วยการถาม (เช่นเคย)

นี่คือตัวอะไรครับ  เป็นแมลงขนาด แมลงภู่  แต่บินไวกว่ามาก  และไม่เคยจอดนานพอที่จะชักรูปชัด ๆ ได้  
ความจริงถ้ามันบินเตี้ยกว่านี้  รูปพวกนี้ต้องออกมาชัดกว่านี้  นี่บินสูงต้องใช้ซูม  ซึ่ง ซูม บอก  'ทำได้แค่นี้ละแก'  ภาพเลยไม่คม

ตอนบินเสียงหึ่ง ๆ แบบแมลงภู่แต่ดังสนั่นกว่า  

เท่าที่ใช้ตามอง  ตัวมีขน  มีลายแบบเสือ  เคยเห็นอยู่ครั้งเดียวในรอบ 3-4 ปีที่ผ่านมา

เทียบกับ แมลงภู่ ที่ถ่ายไว้

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 พ.ค. 21, 11:29

เข้าทางคุณหมอเพ็ญชมพูอีกแล้ว
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 พ.ค. 21, 11:31

เข้าทางคุณหมอเพ็ญชมพูอีกแล้ว

กิ๊บ ๆ   ไปถูบ้านฆ่าเวลาก่อน
ธสาคร
พาลี
ตอบ: 248

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 พ.ค. 21, 11:58

ธสาคร
พาลี

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 12 พ.ค. 21, 12:01

มีหลายชนิดครับ ลองค้นต่อดู

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ธสาคร
พาลี

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 12 พ.ค. 21, 12:05

มีกลเม็ดขยายพันธุ์ บัวสวรรค์ ไหมครับ // เพาะเมล็ดอย่างไรให้ได้ผลดี
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 12 พ.ค. 21, 18:11

นี่คือตัวอะไรครับ  เป็นแมลงขนาด แมลงภู่  แต่บินไวกว่ามาก  และไม่เคยจอดนานพอที่จะชักรูปชัด ๆ ได้  

ตอนบินเสียงหึ่ง ๆ แบบแมลงภู่แต่ดังสนั่นกว่า  เท่าที่ใช้ตามอง  ตัวมีขน  มีลายแบบเสือ  เคยเห็นอยู่ครั้งเดียวในรอบ 3-4 ปีที่ผ่านมา

ภาพถ่ายไม่ค่อยชัด แต่เท่าที่คุณโหน่งบรรยายมาน่าจะเป็น Bumblebee [Bombus sp.) ชื่อไทยเรียกว่า ผึ้งหึ่ง ตามเสียงเวลาบิน โดยเฉลี่ยตัวใหญ่กว่าผึ้งทั่วไปเท่าตัว มีลักษณะเด่นคือมีขนฟู ตามตัวเป็นแถบสีดำสลับเหลือง หรือ ลายเสือ อย่างที่คุณโหน่งเรียก

ผึ้งหึ่งมีมากกว่า ๒๕๐ ชนิด (species) ทั่วโลก พบมากในแถบยุโรปและอเมริกา ในเมืองไทยพบได้ทางภาคเหนือ ในพื้นที่สภาพอากาศค่อนข้างเย็น

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 13 พ.ค. 21, 09:09

มีกลเม็ดขยายพันธุ์ บัวสวรรค์ ไหมครับ // เพาะเมล็ดอย่างไรให้ได้ผลดี

จากประสบการณ์ (ซึ่งอ่านมาอีกทีแล้วประสบด้วยตัวเอง)  การเพาะต้นจากเมล็ด  ต้นจะโตช้ามาก  ซึ่งก็จริงเพราะผมทำดู  ตอนนี้ปีที่ 3 แล้ว  ยังสูงประมาณฟุตเดียว  แต่ใบปุกปุยมาก  คงตายก่อนเห็นมันออกดอก

เค้าแนะว่าถ้าต้องการทันใจให้ตัดกิ่งครับ

ต้นที่ถ่ายรูปมา  ตอนนี้มอบให้ชาวบ้านไปแล้ว  เพราะปลูกในกระถาง  สูงประมาณจั่วหลังคาบ้านชั้นเดียว  แรก ๆ ดอกใหญ่ประมาณขัน (ตามรูป)  ต่อมา ๆ เหลือเล็กเท่าถ้วยน้ำจิ้ม  ดินไม่พอครับ  จะเอาลงดินก็ใหญ่เกินบ้าน  เสียดาย  ดอกดกมาก  เสียแต่มันไปออกข้างบน  เดินไปนี่ถ้าไม่แหงนหน้าขึ้นมองจะไม่เห็น  เวลาจะถ่ายรูปก็ลำบาก  ต้องปีนกระได
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 13 พ.ค. 21, 09:11

ตอนบินเสียงหึ่ง ๆ แบบแมลงภู่แต่ดังสนั่นกว่า  เท่าที่ใช้ตามอง  ตัวมีขน  มีลายแบบเสือ  เคยเห็นอยู่ครั้งเดียวในรอบ 3-4 ปีที่ผ่านมา

ภาพถ่ายไม่ค่อยชัด แต่เท่าที่คุณโหน่งบรรยายมาน่าจะเป็น Bumblebee [Bombus sp.) ชื่อไทยเรียกว่า ผึ้งหึ่ง ตามเสียงเวลาบิน โดยเฉลี่ยตัวใหญ่กว่าผึ้งทั่วไปเท่าตัว มีลักษณะเด่นคือมีขนฟู ตามตัวเป็นแถบสีดำสลับเหลือง หรือ ลายเสือ อย่างที่คุณโหน่งเรียก

ผึ้งหึ่งมีมากกว่า ๒๕๐ ชนิด (species) ทั่วโลก พบมากในแถบยุโรปและอเมริกา ในเมืองไทยพบได้ทางภาคเหนือ ในพื้นที่สภาพอากาศค่อนข้างเย็น

ขอบคุณมากครับ  

พอเทียบกันแล้วผมว่าตัวในรูปผม (แม้ไม่ชัด)  ใหญ่กว่าหัวมาก  มากกว่า bumble bee อ้ะครับ

ดูเหมือนรถถังบินได้

มีทางเลือกอื่นมั้ยครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 13 พ.ค. 21, 09:25

ระหว่างทาง  ถ้าเจอ 2 ตัวนี้  อยากทราบชื่อเสียงเรียงนามด้วยครับ  ลวดลายสีสันสวยจัง

รอบบ้านมีแขกหน้าตาแปลก ๆ ที่ไม่เคยเห็นใน กท. มาเยือนเนือง ๆ ครับ  
จะเอามาโชว์ในโอกาสต่อไปครับ
ธสาคร
พาลี

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 13 พ.ค. 21, 11:19

จากประสบการณ์ (ซึ่งอ่านมาอีกทีแล้วประสบด้วยตัวเอง)  การเพาะต้นจากเมล็ด  ต้นจะโตช้ามาก  ซึ่งก็จริงเพราะผมทำดู  ตอนนี้ปีที่ 3 แล้ว  ยังสูงประมาณฟุตเดียว  แต่ใบปุกปุยมาก  คงตายก่อนเห็นมันออกดอก
เค้าแนะว่าถ้าต้องการทันใจให้ตัดกิ่งครับ

ตอนกิ่ง?
ปลูกเก่งครับ ปลูกในกระถางยังสูงเท่าบ้านชั้นเดียว และดอกดก // เจ้าต้น3ขวบฟุตเดียว ถ้าได้ลงดิน เดี๋ยวก็พุ่งครับ
.
ซ้าย มวนเพชฌฆาต // ขวา มวนแดง (เทียบรูปกับกูเกิลแล้ว ยังไม่เป๊ะเท่าไร)
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 14 พ.ค. 21, 08:29

ตอนกิ่ง?
ปลูกเก่งครับ ปลูกในกระถางยังสูงเท่าบ้านชั้นเดียว และดอกดก // เจ้าต้น3ขวบฟุตเดียว ถ้าได้ลงดิน เดี๋ยวก็พุ่งครับ
.
ซ้าย มวนเพชฌฆาต // ขวา มวนแดง (เทียบรูปกับกูเกิลแล้ว ยังไม่เป๊ะเท่าไร)

ขอบคุณครับ  บันทึกไว้แล้ว
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 15 พ.ค. 21, 09:52

เปลี่ยนบรรยากาศจาก ถาม เป็น ขอเล่า..

แม่เคยบอกว่า น้าเปี๊ยก น้องสาวคนกลางของแม่เป็นคนสวย  หนุ่มที่ตามจีบเธอมาถึงบ้านเป็นโดนคุณตา+คุณยายไล่ตะเพิดหมด

น้าเปี๊ยกก็คงภูมิใจในความสวยของตัวเอง  และอยากอวดให้ชาวบ้านชาวช่องได้รับรู้  เธอจึงคิดจะไปประกวดนางงาม

ประวัติศาสตร์การประกวดนางงามของไทยซับซ้อนและเปลี่ยนแปลงไปตามสถานการณ์ของบ้านเมือง  เฮีย วิกิฯ ได้อธิบายไว้อย่างละเอียดลออ

ผมไม่ได้ถามละเอียด (ซึ่งตอนนี้ก็ถามไม่ได้แล้ว...) ว่าครั้งแรกที่เธอเริ่มความคิดนี้มันเมื่อไร  รู้แต่ว่าพอไปขออนุญาตคุณตา  ก็โดนว้ากเปิดเปิง  เหตุผลของคนโบราณ  แถมเป็นคนโบราณที่มีหน้ามีตา

เมื่อโดนเบรกหน้าคะมำ  เธอก็ถอนหายใจแล้วเปลี่ยนมาเป็นชื่นชมงานประกวดฯ แทน  ด้วยการไปหาซื้อหนังสือที่จัดพิมพ์พร้อมแสดงรูปผู้เข้าประกวดมาชื่นชม

น้าเปี๊ยกเคยเล่าว่าสมัยแรก ๆ ซึ่งทีวียังไม่เกิด  เธอแล่นไปดูถึงเวทีประกวด  ต่อมาพอทีวีถือกำเนิด  เธอก็ขี้เกียจไป  ไปแค่ซื้อหนังสือฯ แล้วเอามานอนพังพาบดูหน้าจอทีวีซึ่งจะมีการถ่ายทอดสด  กางหนังสือไปพร้อมกับดูผู้เข้าประกวดโลดแล่นไปบนเวที

เธอบอกแบบนี้ดีกว่าเยอะ  ไม่ต้องไปจ่ายเงินเพื่อเข้าไปเบียดกับชาวบ้าน

ตอนผมรู้ความเป็นช่วงของการประกวดนางสาวไทยในยุคที่เธอเรียกว่า ยุคทอง คือช่วงปี พ.ศ. 2507-2515

หลังจากนั้นเธอก็เลิกสนใจแล้ว  คงเพราะเริ่มแก่

ต่อมาอีกนาน  นานน้านนาน  วันหนึ่งเธอก็เอาตั้งหนังสือผู้เข้าประกวดฯ มาให้และบอกว่า  เก็บรักษาไว้  นี่เป็นหน้าหนึ่งของประวัติศาสตร์ไทยเชียวนะ  หาคนมีหนังสือเหล่านี้ยากขึ้นทุกที

ผมก็เอามาเก็บรักษาตามบัญชา  ก่อนเก็บก็พลิกเปิดดูไปเรื่อย ๆ  ก็เห็นว่าในบรรดาผู้เข้าประกวดแต่ละปีนั้น  อนาคตต่อมาของบางคนเป็นดาราที่เรารู้จักดี  แต่ไม่รู้ว่าเธอเหล่านั้นเคยเข้าเวทีประกวดมาก่อน

ผมจำได้ว่ามี โฉมฉาย ฉัตรวิไล ด้วยนะ  แต่หาไม่เจอ

และนี่คือรูป น้าเปี๊ยก  เธอสวยไม่เบานะผมว่า

หน้า: [1]
  พิมพ์