เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 17 18 [19]
  พิมพ์  
อ่าน: 18798 หนังทีวีเมื่อหลายสิบปีก่อน : วันวานและวันนี้
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 270  เมื่อ 21 ก.พ. 22, 14:21

กระทู้นี้เกือบตกจอไปแล้ว  พอดีนึกได้ว่ามีอีกเรื่อง ที่ฉายตอนปลายๆ 1960s  ถึง 1970s  คือหนังสืบสวนสอบสวน ของสารวัตรโคลอมโบ  เจ้าของวิธีสอบสวนที่มีมาดไม่ซ้ำนักสิบคนไหนในจอทีวี   คือแกจะพล่ามกับพยานหรือตัวร้ายในเรื่องเรื่อยๆไป  เหมือนไม่ค่อยเกี่ยวกับเรื่องนัก  อ้างถึงเมียบ้างอะไรบ้าง
ที่แท้คือแกใช้ชั้นเชิงต้อนผู้ร้ายให้จนมุมด้วยคำพูดเหล่านี้เอง

นึกถึงอีกเรื่องหนึ่งแต่นึกชื่อเรื่องไม่ออกค่ะ จำได้แค่ว่าพระเอกพูดสำเนียงอังกิ้ดอังกิดจนแม้แต่เพื่อนร่วมงานอเมริกันยังชอบล้อเลียน พระเอกก็เป็นนักสืบประมาณนี้ค่ะ ชอบพูดนอกเรื่องเรื่อยเปื่อย แล้วผู้ร้ายก็มักจะตกหลุมเผลอตอบ เล่าความผิดของตัวออกมา ชื่อเรื่องดูเหมือนจะเป็นนามสกุลพระเอกนะคะ..ถ้าจำไม่ผิด แต่นึกไม่ออกว่าชื่ออะไร ฉายช่อง24 มั้งคะ(ถ้าจำไม่ผิดอีก  ยิงฟันยิ้ม) สักไม่เกิน10ปีมานี่เองค่ะ พระเอกไม่หล่อ ผมสีอ่อนออกน้ำตาลบล็อนด์ นางเอกเป็นเจ้านายที่เป็นคู่กัดกัน พระเอกก็ชอบกัดเจ้านายชนิดหมาหยอกไก่ตลอด
Anna
องคต
ตอบ: 552

ความคิดเห็นที่ 271  เมื่อ 21 ก.พ. 22, 14:31

นึกได้อีกเรื่องในช่วงทศวรรษ 1980s  คือ MacGyver  ยอดคนสมองเพชร  เป็นสายลับอ้จฉริยะที่รู้ทุกเรื่อง แก้ปัญหาได้ทุกอย่างรอบตัว เมื่อเข้าที่คับขัน
เรื่องนี้ได้รับความนิยมในอเมริกา จนอยู่ยงคงกระพันถึง 7 ซีซั่น  (1985-1992)

เคยดูค่ะ ยังจำได้ว่าพระเอกใช้เตารีดแทนเตาทอดไข่ดาว

มีตอนใหม่ออกมาฉายทางช่อง29 ได้ดูเมื่อไม่นานมานี้เองค่ะ พระเอกใหม่เด็กกว่าคนเก่า แต่เรื่องไม่สนุกเท่า หรืออาจจะเป็นเพราะวัยคนดูเองก็ได้นะคะ ดูหนังตอนเป็นเด็กมันรู้สึกสนุกได้ง่ายกว่าเมื่อเป็นผู้ใหญ่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 272  เมื่อ 21 ก.พ. 22, 15:31

นึกถึงอีกเรื่องหนึ่งแต่นึกชื่อเรื่องไม่ออกค่ะ จำได้แค่ว่าพระเอกพูดสำเนียงอังกิ้ดอังกิดจนแม้แต่เพื่อนร่วมงานอเมริกันยังชอบล้อเลียน พระเอกก็เป็นนักสืบประมาณนี้ค่ะ ชอบพูดนอกเรื่องเรื่อยเปื่อย แล้วผู้ร้ายก็มักจะตกหลุมเผลอตอบ เล่าความผิดของตัวออกมา ชื่อเรื่องดูเหมือนจะเป็นนามสกุลพระเอกนะคะ..ถ้าจำไม่ผิด แต่นึกไม่ออกว่าชื่ออะไร ฉายช่อง24 มั้งคะ(ถ้าจำไม่ผิดอีก  ยิงฟันยิ้ม) สักไม่เกิน10ปีมานี่เองค่ะ พระเอกไม่หล่อ ผมสีอ่อนออกน้ำตาลบล็อนด์ นางเอกเป็นเจ้านายที่เป็นคู่กัดกัน พระเอกก็ชอบกัดเจ้านายชนิดหมาหยอกไก่ตลอด
ใครนึกออกบ้างคะ   ดิฉันไม่เคยดู แต่เนื้อหาที่เล่ามาเหมือนเรื่อง Remington Steele   เตยดูทางดาวเทียม  ไม่รู้ว่าฉายตามช่องฟรีทีวีหรือเปล่า

หน้า: 1 ... 17 18 [19]
  พิมพ์