เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 25
  พิมพ์  
อ่าน: 38234 สมบัติเจ้าคุณตา
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 255  เมื่อ 21 ก.ค. 21, 12:32

ภาพขยาย

ภาพจาก sukhothaiantique

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 256  เมื่อ 21 ก.ค. 21, 13:30

เครื่องหมายนี้เป็นรูปนกกระยาง ใต้ตัวนกมีตัวอักษร B-M-F และ N อยู่ระหว่างขาทั้ง ๒ ข้าง

BMF ย่อมาจาก Bayerische Metallwarenfabrik (โรงงานผลิตสินค้าโลหะแห่งบาวาเรีย)  N = Nürnberg คือเมืองนูเร็มเบิร์กซึ่งงอยู่ในรัฐบาวาเรีย

โรงงาน BMF นี้เคยได้รับออร์เดอร์จากรัชกาลที่ ๕ ให้ผลิตถาดกระเบื้อง "เจริญ" หลายแบบ อย่างเช่น ถาดเจริญธงช้างเผือกนี้

Koratian
พาลี
ตอบ: 329

ความคิดเห็นที่ 257  เมื่อ 21 ก.ค. 21, 15:09

ขยิบตา

ศ.ดร.นสพ.เพ็ญชมพู
สุดยอดสารานุกรมอเนกประสงค์ ประจำเว็บบอร์ด
nathanielnong
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 258  เมื่อ 22 ก.ค. 21, 09:19

ของผมมองไม่เห็นตัวอะไรเลยทั้ง 2 ใบ

แต่ใบหนึ่งเห็นรอยเลอะอยู่ตรงกลาง  เขม้นเท่าไรก็ไม่ปรากฏความชัด

จะว่าคนละโรงงาน  แต่ลวดลายเหมือนกันเด๊ะ

unicorn9u
มัจฉานุ
**
ตอบ: 65

ความคิดเห็นที่ 259  เมื่อ 22 ก.ค. 21, 09:21

[/quote]

คอยครับ

ปล. ถาดวงรีเป็นเส้นสลับสีกับสีขาว  ไม่ใช่ดอกดวงแบบถาดกลมรึเปล่าครับ
[/quote]

เป็นลายดอกไม้แบบถาดกลมครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 260  เมื่อ 22 ก.ค. 21, 09:27

ขยิบตา

ศ.ดร.นสพ.เพ็ญชมพู
สุดยอดสารานุกรมอเนกประสงค์ ประจำเว็บบอร์ด

ขอประทานอภัยในความละลาบละล้วง

แบบว่า  คุณเพ็ญชมพู เป็นสิ่งมีชีวิตแบบเรา ๆ หรือว่า เป็น Superior 'Search Engine' ครับ

ป้อนข้อมูลอะไรเข้าไป  ได้คำตอบออกมาหมด  ฮืม
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 261  เมื่อ 22 ก.ค. 21, 09:28

คอยครับ

ปล. ถาดวงรีเป็นเส้นสลับสีกับสีขาว  ไม่ใช่ดอกดวงแบบถาดกลมรึเปล่าครับ
[/quote]

[/quote]

ขอยลรูปหน่อยซีครับ
unicorn9u
มัจฉานุ
**
ตอบ: 65

ความคิดเห็นที่ 262  เมื่อ 22 ก.ค. 21, 15:12

คอยครับ

ปล. ถาดวงรีเป็นเส้นสลับสีกับสีขาว  ไม่ใช่ดอกดวงแบบถาดกลมรึเปล่าครับ

[/quote]

[/quote]

ต้องขอโทษจริงๆครับ เพราะของอยู่ที่บ้านแม่ที่สิงห์บุรี
ส่วนผมอยู่กทม.ครับ

หน้าตาประมาณนี้ครับ
Cr ภาพจาก Lazada นะครับ

ธสาคร
พาลี
ตอบ: 248

ความคิดเห็นที่ 263  เมื่อ 22 ก.ค. 21, 15:15

.

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 264  เมื่อ 24 ก.ค. 21, 09:00

คอยครับ

ปล. ถาดวงรีเป็นเส้นสลับสีกับสีขาว  ไม่ใช่ดอกดวงแบบถาดกลมรึเปล่าครับ

[/quote]

ต้องขอโทษจริงๆครับ เพราะของอยู่ที่บ้านแม่ที่สิงห์บุรี
ส่วนผมอยู่กทม.ครับ

หน้าตาประมาณนี้ครับ
Cr ภาพจาก Lazada นะครับ
[/quote]

น่าจะคนละช่วงเวลากันนะครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 265  เมื่อ 24 ก.ค. 21, 10:01

รำลึกถึงความหลัง (ให้ชาวบ้านอ่าน) ต่อ

เคยแย้มมาก่อนว่า  คุณยายเป็นสาวชาวสวนในละแวกคลองบางแวก  ท่านบอกว่ายุคท่าน  คนในย่านนี้จะมีอาชีพปลูกหมากพลูขาย

วันที่คุณชวดของคุณตามาเสาะหาลูกสะใภ้ไปให้ลูกชาย playboy สุดที่รัก  คุณยายก็เห็นท่าน 

คุณยายเล่าให้แม่ฟังว่า  ผู้หญิงคนนี้ท่าทางเด็ดขาด  เดินตัวตรงและเร็ว  มีคนถือตะกร้าหมากตามหลัง

คุณยายไม่ได้นึกถึงเหตุผลของคุณชวด  แล้วตอนนั้นท่านก็มีแฟนอยู่แล้ว  เป็นนายทหารเรือ

ผมเดาว่าแฟนคุณยายน่าจะเป็นชั้นสัญญาบัตร  เพราะท่านเล่าว่า  แฟนท่านจะมาหาในตอนเย็น  นั่งเรือมา  โดยมีคนพายให้

พ่อแม่คุณยายก็รู้  เพราะคุณยายเคยเล่าว่า  พ่อคุณยายไม่ชอบแฟนคุณยาย  ท่านติงว่า 'เป็นทหารเรืออะไรกัน  พายเรือไม่เป็น  ต้องให้คนพายให้'

สรุปว่า ดวงคุณยายต้องได้กับคุณตา

จากวันนั้นก็ถึงวันดูตัว  แม่ผมเล่าว่า

แม่คุณยายนัดสถานที่ที่ร้านขายของร้านหนึ่งในย่านสำเพ็ง  เจ้าของร้านกับแม่คุณยายเป็นเพื่อนกัน

วันนั้นคุณยายมีประจำเดือนจึงไม่อยากไป  แต่เป็นความจำเป็น  จึงต้องเดินทางแบบตัวงอ ๆ

(สงสัยจังว่า  การเดินของแม่ลูกคู่นี้เป็นอย่างไร  ต้องออกมาทางเรือแน่ ๆ แล้วอย่างไรต่อจึงมาถึงสำเพ็งได้  มาขึ้นบกที่ท่าน้ำราชวงศ์เลยรึเปล่าครับ)

พอไปถึงร้านก็เดินไปขึ้นบันไดขึ้นไปชั้นสอง 

แม่เล่าว่า  'คุณยายบอกแม่ว่า  สมัยนั้นร้านค้าจะรับแขกกันบนชั้นสอง  ชั้นล่างสำหรับลูกค้ามาซื้อของ
ตรงจุดหนึ่งบนพื้นของชั้นสอง  เค้าจะเจาะรูไว้ให้คนข้างบนส่องดูความเป็นไปของชั้นล่าง'

คุณยายเล่าว่าตอนเดินไปขึ้นบันไดก็เห็นผู้หญิงคนที่เคยมาหาแม่คุณยาย  เธอนั่งอยู่กับผู้ชายหนุ่ม ๆ ท่าทางโก้มาก

แต่คุณยายไม่ได้ติดใจอะไร

พอขึ้นมาบนชั้นสองแล้วถึงรู้ว่า  จุดประสงค์ของการมาที่นี่ในวันนี้คือมาดูตัวกัน (แอบดูทางรูที่ว่า)

จากนั้นก็ลงมาแนะนำตัวแล้วไปทานอาหารกัน

ผมถามแม่ว่าคุณยายบอกรึเปล่าว่ากินที่ไหน  แม่บอกว่าไม่ได้ถาม
ผมเดาว่า  คนหาร้านต้องเป็นคุณตาแน่ ๆ

(เลยสงสัยว่า  ยุคปลาย ร.6  แถวสำเพ็งมีร้านอาหารหรู ๆ กันแล้วยังครับ ใจนึกไปถึง 'ก๊กจี่ภัตตาคาร' แต่ข้อมูลบอกว่าร้านเปิดในยุคเปลี่ยนแปลงการปกครอง)

แม่เล่าว่าเคยถามคุณตาว่า  ตอนเห็นคุณยายครั้งแรกรู้สึกอย่างไร
คุณตาบอกว่า  ขาวจั๊วะ (สมัยนั้นใช้คำนี้แล้วยังหนอ) แต่ตัวงอ  ตอนแรกนึกว่าหลังค่อม  เลยพาลใจเสีย

แม่ถามคุณยายบ้าง  ท่านบอกว่า  ท่าทางยะโส

แนบรูปคุณยายมาให้ชมครับ  เป็นภาพถ่ายตอนท่านเป็นผู้ใหญ่แล้ว
เสียดายเวลาจัง  ผมกับคุณยายสนิทกันมากเพราะนอนด้วยกันมาจนกระทั่งโต
แต่ช่วงวัยรุ่นเรามัวแต่วุ่นเรื่องเล่นเรื่องรัก (ยกเว้นเรื่องเรียน) เลยไม่ได้ถามไถ่อดีตจากท่าน
ถ้าสามารถย้อนเวลากลับไปหาท่านได้สัก 1 ชม.  ผมจะแคะออกมาให้หมดเลย

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 266  เมื่อ 26 ก.ค. 21, 08:33

ชิ้นนี้ไม่ใช่สมบัติคุณตา  แต่เป็นของคุณยาย

คุณยายไม่มีสมบัติอะไรเพราะฐานะของท่านไม่เลิศหรู

ท่านบอกว่าเจ้าของดั้งเดิมคือคุณชวด (ฝั่งคุณยาย) เป็นของติดตัวท่าน

แสดงว่าเก่าแก่ตั้งแต่สมัย ร.6

ท่านให้คุณยายก่อนออกมาตั้งครอบครัวกับคุณตา

คุณยายให้ผมไว้ก่อนท่าน 'ออกเดินทางต่อ'

ผมเก็บไว้จนลืม

ผมว่าเป็นงานที่ละเอียดและสวยนะครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 267  เมื่อ 26 ก.ค. 21, 11:31

สาวยุคคุณทวด คาดเข็มขัดนากทับผ้าถุง  มีมีดพกนากเล่มเล็กๆห้อยจากเข็มขัด ติดตัว   เพื่อใช้งานเล็กๆน้อยๆประจำวัน  ตัดโน่น หั่นนี่  ผ่านั่น  ใช้งานด้วยและเป็นของประดับเข็มขัดด้วยค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 268  เมื่อ 26 ก.ค. 21, 16:19

พวง มีดพกนาก กับ อุปกรณ์ส่วนตั๊ว..ส่วนตัว ทำด้วยนากเช่นกัน ไม้แคะหู+ไม้จิ้มฟัน

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 269  เมื่อ 26 ก.ค. 21, 20:59

สามารถเลื่อนขึ้นลงได้ ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 25
  พิมพ์