เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 25
  พิมพ์  
อ่าน: 38295 สมบัติเจ้าคุณตา
nathanielnong
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 06 พ.ค. 21, 05:57

เครื่องพวงทองเหลืองหรือเปล่าคะ

เห็นแล้ว งง ครับ อ.  ใช้ใส่อะไรหนอ  ทำด้วยเงินสุกปลั่งครับ  หรือไว้ใส่เครื่องประทินโฉมแบบแป้งเม็ด ฯลฯ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 06 พ.ค. 21, 09:19

ทบทวนแลัว ไม่น่าเป็นเครื่องพวง  เพราะโลหะไม่ควรเป็นภาชนะใส่น้ำปลาหรือน้ำส้มพริกดอง    ต้องใส่อะไรสักอย่างที่ไม่ใช่ของกินค่ะ
อาจจะใส่เครื่องสำอาง อย่างแป้งเม็ด  หรือขี้ผึ้งสีปาก  ได้ไหม
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 18 พ.ค. 21, 09:08

นาฬิกาปลุกของคุณตา 

ที่หน้าปัดบอกว่า  ทำที่ ถ. อนุวงศ์  ร้าน Kader & Sons หน้าตาอย่างไรก็ไม่รู้

ตอนผมเด็ก ๆ  จำได้ว่า  ถ้าตื่นขึ้นมากลางดึกจะเห็นพรายน้ำที่หน้าปัดสีเขียวสว่างจ้า

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 18 พ.ค. 21, 09:59

นาฬิกาพรายน้ำเดี๋ยวนี้ยังมีไหมคะ  ใครทราบบ้าง
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 18 พ.ค. 21, 10:27

นาฬิกาปลุกของคุณตา ที่หน้าปัดบอกว่า  ทำที่ ถ. อนุวงศ์  ร้าน Kader & Sons หน้าตาอย่างไรก็ไม่รู้

นาฬิกาเรือนนี้ไม่ได้ทำในเมืองไทยดอก แต่สั่งมาจากประเทศเยอรมัน

ชื่อเต็ม ๆ ของห้าง คือ G.A. Kader & Sons (ชื่อไทยคือ ยี.เอ. กาเดอร์กับบุตร์) เป็นห้างที่มีชื่อเสียงแห่งหนึ่ง เริ่มกิจการเมื่อ พ.ศ. ๒๔๗๑ * นำเข้าสินค้าจากต่างประเทศมาจำหน่ายมากมาย อาทิ เช่น สมุด, กระดาษ, เครื่องแก้ว, เครื่องกระเบื้อง, ถาดกระเบื้อง และนาฬิกา

* ข้อมูลจาก opencorporates.com

logo ของนาฬิกาเจ้าคุณตา เป็นรูปสิงโต มีอักษร U.M. อยู่ข้างล่าง มาจากชื่อบริษัทผู้ผลิตคือ Uhrenfabrik Mühlheim, Müller & Co.

kui045
มัจฉานุ
**
ตอบ: 94

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 18 พ.ค. 21, 17:03

มีดในคห.72 ดูเหมือนมีตอกตัวอักขระอยู่
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 19 พ.ค. 21, 09:13

นาฬิกาปลุกของคุณตา ที่หน้าปัดบอกว่า  ทำที่ ถ. อนุวงศ์  ร้าน Kader & Sons หน้าตาอย่างไรก็ไม่รู้

นาฬิกาเรือนนี้ไม่ได้ทำในเมืองไทยดอก แต่สั่งมาจากประเทศเยอรมัน

ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลที่ละเอียดอย่างคาดไม่ถึงขอรับ

ขออนุญาตเอื้อนเอ่ยคำว่า ‘ว้าว’ ด้วยขอรับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 19 พ.ค. 21, 09:15

มีดในคห.72 ดูเหมือนมีตอกตัวอักขระอยู่

นั่นซิครับ  ดูเหมือนไม่ใช่มีดที่วางขายทั่วไป
kui045
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 19 พ.ค. 21, 11:09

นั่นซิครับ  ดูเหมือนไม่ใช่มีดที่วางขายทั่วไป

ถ่ายภาพลายตัวตอกทั้งสองด้านให้ชมได้ไหมครับ
เผื่อได้เบาะแสเพิ่มเติม
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 19 พ.ค. 21, 15:15

นั่นซิครับ  ดูเหมือนไม่ใช่มีดที่วางขายทั่วไป

ถ่ายภาพลายตัวตอกทั้งสองด้านให้ชมได้ไหมครับ

ลายตัวตอกเหมือนกันทั้ง 2 ด้าน ๆ ละ 3 ชุดครับ

แต่ด้านหนึ่งมี ตัว 'ช' และเลข '๑'

ใบมีดยาว 10" ด้ามยาว 4"

รวมปลอกแล้วหนัก 400 กรัม

ไม่รวมปลอกหนัก 350 กรัม

ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือครับ

(ขออนุญาตใช้ภาพใหญ่ครับ)

kui045
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 20 พ.ค. 21, 08:08

นั่นซิครับ  ดูเหมือนไม่ใช่มีดที่วางขายทั่วไป

ลายตัวตอกเหมือนกันทั้ง 2 ด้าน ๆ ละ 3 ชุดครับ

แต่ด้านหนึ่งมี ตัว 'ช' และเลข '๑'

ใบมีดยาว 10" ด้ามยาว 4"

รวมปลอกแล้วหนัก 400 กรัม

ไม่รวมปลอกหนัก 350 กรัม

ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือครับ

(ขออนุญาตใช้ภาพใหญ่ครับ)

ดูเหมือนเป็นมีดสั่งทำเลยครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 20 พ.ค. 21, 08:18

อักษรตรงนี้น่าจะมีความหมายบางประการ ?

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 20 พ.ค. 21, 09:10

อักษรตรงนี้น่าจะมีความหมายบางประการ ?

'ช ๑' ด้วยครับ

ทำไมต้อง 'ช' ทำไมต้อง '๑'
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 88  เมื่อ 20 พ.ค. 21, 09:48

ถามว่า  ขันแบบนี้มีชื่อเรียกเฉพาะมั้ยครับ  ทำไมต้องทาสีส้มด้วย

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 89  เมื่อ 20 พ.ค. 21, 10:33

ปุจฉา   : แบบนี้มีชื่อเรียกเฉพาะมั้ยครับ  ทำไมต้องทาสีส้มด้วย

วิสัชนา : ศัพท์เทคนิคเรียกว่า "เครื่องเขิน"

หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 25
  พิมพ์