เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 24 25 [26] 27
  พิมพ์  
อ่าน: 34336 เรืองเล่าคนเก่าแก่
nathanielnong
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 375  เมื่อ 23 ก.ย. 21, 09:31

ถึงแม้นว่า เจ้าจอมสดับมิใช่เจ้าจอมซึ่งถวายตัวเป็นท่านสุดท้าย แต่ก็เป็นเจ้าจอมในรัชกาลที่ ๕ ที่มีชีวิตอยู่เป็นคนสุดท้ายก่อนถึงแก่อนิจกรรมในปี พ.ศ. ๒๕๒๖

เจ้าจอมหม่อมราชวงศ์สดับ ลดาวัลย์ เจ้าจอมคนงามในรัชกาลที่ ๕

ภาพลงสี โดย เซบัสเตียน พีท

สรุปแล้ว ข้อมูลต้นฉบับผิดพลาด  แล้วก็ลอก ๆ กันมาโดยขาดการไตร่ตรอง  ทำให้เกิดความสับสน

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 376  เมื่อ 23 ก.ย. 21, 09:36

วันที่ ๖-๑๐ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๑๙ เจ้าจอมหม่อมราชวงศ์สดับ ในรัชกาลที่ ๕ เข้าร่วมการอบรมลูกเสือชาวบ้าน "รุ่นเจ้าจอม"

วันที่ ๑๗ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๒๒ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าโสมสวลี พระวรชายา เสด็จออก ณ พระที่นั่งอัมพรสถาน พระราชวังดุสิต พร้อมด้วยพระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าพัชรกิติยาภา เพื่อรับเจ้าจอมหม่อมราชวงศ์สดับในรัชกาลที่ ๕ ซึ่งนำบุคคลในราชสกุล ศิริวงศ์ ลดาวัลย์ อุไรพงศ์ และชมพูนุท เฝ้าถวายเงินเฉลิมพระขวัญพระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าพัชรกิติยาภา

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 377  เมื่อ 23 ก.ย. 21, 10:40

เจ้าจอมสดับ ถวายตัวราว พ.ศ. 2449

นานทีปีหนจะเห็นคุณหนุ่มสยามเข้ามาเยือนเรือนไทย ฝากฝีมือลงสีภาพเจ้าจอมหม่อมราชวงศ์สดับของคุณหนุ่มไว้ให้ชาวเรือนไทยได้ชื่นชม ยิงฟันยิ้ม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 378  เมื่อ 27 ก.ย. 21, 19:25

พาหนุ่มสาวยุค 2564 ย้อนอดีตกลับไปดูหนังเพลงของไทย เงิน เงิน เงิน  เมื่อปี 2508 
ดาราในเรื่องไปเล่นภาค 2  ต่อบนสวรรค์กับเกือบหมดแล้ว

เป็นภาพยนตร์ที่สร้างโดย ละโว้ภาพยนตร์  ของพระเจ้าวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าอนุสรมงคลการ หรือ “เสด็จพระองค์ชายเล็ก” ของวงการหนังไทยในยุคนั้น นำแสดงโดย มิตร ชัยบัญชา และเพชรา เชาวราษฏร์คู่พระนางยอดนิยมสูงสุดในประวัติศาสตร์ภาพยนตร์ไทย และผู้แสดงประกอบเกือบทั้งวงการภาพยนตร์ไทยในขณะนั้น ด้วยการรวมเหล่าดารานักแสดงไว้มากมาย ถึง 60 กว่าคน ใช้คำโฆษณาว่า "เพลงพราว ดาวพรู ดูเพลิน" และยังมี 14 เพลงไพเราะจาก 15 ยอดนักเพลง

ภาพยนตร์เรื่องนี้ได้รับการขึ้นทะเบียนเป็นมรดกภาพยนตร์ของชาติประจำปี 2555

กำกับ : พระเจ้าวรวงศ์เธอพระองค์เจ้าอนุสรมงคลการ 
นำแสดงโดย : มิตร ชัยบัญชา, เพชรา เชาวราษฎร์,ชรินทร์ นัทนาคร, สุเทพ วงศกำแหง,  วิไลวรรณ วัฒนพานิช, ล้อต๊อก, สุลาลีวัล สุวรรณทัต
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 379  เมื่อ 04 ต.ค. 21, 08:38

ใครทราบรายละเอียดเกี่ยวกับ ดช. Xai คนนี้บ้างครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 380  เมื่อ 04 ต.ค. 21, 09:39

คุณศิลาวิสัชนาไว้ในกระทู้ "พ่อชาย" ที่ชาโต้ฟงแตนโบล

ภาพเขียนสีน้ำมันชื่อ พ่อชาย (Pho Xai) เป็นรูปเด็กชายไว้ผมจุก เขียนโดย ฌอง เลอง เฌอโครม (Jean Leon Gerome) ศิลปินชาวฝรั่งเศส ในปี ค.ศ. ๑๘๖๑ มุมบนด้านขวามีอักษรไทย  "พ่อชาย" อยู่ด้วย (และภาษาฝรั่งเศสจับความได้ - บุตรชายของทูตสยาม) กลาง ๆ มีอักษรย่อของผู้วาดเขียนภาพ JL Gerome และปีที่วาด  ปัจจุบันอยู่ในการสะสมของตระกูลTanenbaum ประเทศแคนาดา

พ่อชาย ในรูปนั้นมีนามว่า พระยาประภากรวงศวรวุฒิภักดี (ชาย บุนนาค) บุตรคนโตของเจ้าพระยาสุรวงศ์ไวยวัฒน์ (วร) กับท่านผู้หญิงอ่วม เข้ารับราชการในสมัยรัชกาลที่ ๕ เป็นจางวางมหาดเล็ก ต่อมาได้รับพระราชทานบรรดาศักดิ์เป็น พระยาประภากรวงศ์วรวุฒิศักดิ์ ตำแหน่งผู้บังคับการกรมทหารเรือ ได้รับพระราชทานเครื่องราชอิสริยาภรณ์ทุติยจุลจอมเกล้าวิเศษ เมื่อ พ.ศ. ๒๔๒๒ มีบุตรธิดารวม ๑๓ คน

ส่วนอีกหนึ่งภาพ เป็นภาพคณะราชทูตสยามภายใต้การนำของเจ้าพระยาศรีพิพัฒน์รัตนราชโกษาธิบดี (แพ บุนนาค) ทูลเกล้าฯ ถวายพระราชสาส์นเจริญพระราชไมตรี พร้อมเครื่องมงคลราชบรรณาการ ของพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๔ ซึ่งประกอบด้วยพระมหาพิชัยมงกุฎ พระราชสุพรรณบัฏ และเครื่องประกอบราชอิสริยยศ เช่น พระราชยาน พระกลด แด่จักรพรรดินโปเลองที่ ๓ แห่งฝรั่งเศส ณ พระราชวังฟงแตนโบล เมื่อวันที่ ๒๗ มิถุนายน พ.ศ. ๒๔๐๔ (๑๘๖๑) ฝีมือของ ฌอง เลอง เฌอโครม เช่นกัน

ฝรั่งเศสได้ทำภาพสีน้ำมันบันทึกเหตุการณ์ครั้งนี้ไว้ ๒ ภาพ ภาพหนึ่งปัจจุบันจัดแสดง ณ พิพิธภัณฑ์สถาน พระราชวังฟงแตนโบล ส่วนอีกภาพจัดแสดงอยู่ที่ผนังด้านตะวันออกของพระที่นั่งพุดตานกาญจนสิงหาสน์ ที่ท้องพระโรงกลาง ในพระที่นั่งจักรีมหาปราสาทพระบรมมหาราชวัง

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 381  เมื่อ 04 ต.ค. 21, 09:43

"พ่อชาย" เมื่อเป็นผู้ใหญ่มีครอบครัวแล้ว

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 382  เมื่อ 04 ต.ค. 21, 09:56

“พ่อชาย" และบิดา เจ้าหมื่นไวยวรนาถ ซึ่งต่อมาคือ เจ้าพระยาสุรวงศ์ไวยวัฒน์ (วร บุนนาค)  อุปทูตในคณะที่ไปเจริญสัมพันธไมตรีระหว่างสยามและฝรั่งเศสในสมัยรัชกาลที่ ๔ ถ่ายก่อนเข้าเฝ้าพระเจ้านโปเลียนที่ ๓

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 383  เมื่อ 05 ต.ค. 21, 08:09

ในนามของ คณะผู้ติดตาม (Followers) ชาวต่างชาติ  ขอขอบคุณในความรู้ที่มอบให้ครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 384  เมื่อ 11 ต.ค. 21, 09:45

ตามหารูปเก่าครับ

เคยเห็นแวบ ๆ รูปพระองค์ฯ จุลฯ เล่นกับหลาน ๆ ที่สนาม  ข้าง ๆ มีรถขนาดจิ๋วสำหรับเด็กขี่เล่นอยู่ในฉากด้วย

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 385  เมื่อ 23 ต.ค. 21, 09:36

จากหนังสือเกิดวังปารุสก์

​"วันหนึ่งสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว​ สมเด็จพระราชชนนี​ สมเด็จพระอนุชา​ และสมเด็จพระพี่นาง​ เสด็จมาเสวยน้ำชาที่บ้านจักรพงษ์​ ข้าพเจ้ามีรถไฟฟ้าที่ทูลหม่อมลุงพระราชทานแก่ข้าพเจ้าเมื่อข้าพเจ้าอายุ​ ๘ ขวบ​ ซึ่งก็ยังใช้ได้ดีอยู่​ จึงนำรถไฟฟ้าออกถวายให้ทรงขับเล่นทั้งสองพระองค์​ ดูเป็นที่พอพระทัยอยู่มาก​... "

รูปที่คุณโหน่งตามหาน่าจะถ่ายในวันนี้ รูปข้างล่างนี้ก็น่าจะถ่ายในวันเดียวกัน

ในหลวงรัชกาลที่ ๘ และสมเด็จพระอนุชาธิราช ทรงขับรถไฟฟ้าย่อส่วนยี่ห้อ คาลิแลค สีแดงที่รัชกาลที่ ๖ พระราชทานแก่พระราชนัดดา คือ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุลจักรพงษ์ เมื่อครั้งทรงพระเยาว์ ในบริเวณบ้านจักรพงษ์ ท่าเตียน เมื่อ พ.ศ. ๒๔๘๑ โดยมี พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าพีระพงศ์ภาณุเดช ทรงดูแลอยู่อย่างใกล้ชิด

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 386  เมื่อ 01 พ.ย. 21, 08:25

จากหนังสือเกิดวังปารุสก์

​"วันหนึ่งสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว​ สมเด็จพระราชชนนี​ สมเด็จพระอนุชา​ และสมเด็จพระพี่นาง​ เสด็จมาเสวยน้ำชาที่บ้านจักรพงษ์​ ข้าพเจ้ามีรถไฟฟ้าที่ทูลหม่อมลุงพระราชทานแก่ข้าพเจ้าเมื่อข้าพเจ้าอายุ​ ๘ ขวบ​ ซึ่งก็ยังใช้ได้ดีอยู่​ จึงนำรถไฟฟ้าออกถวายให้ทรงขับเล่นทั้งสองพระองค์​ ดูเป็นที่พอพระทัยอยู่มาก​... "

รูปที่คุณโหน่งตามหาน่าจะถ่ายในวันนี้ รูปข้างล่างนี้ก็น่าจะถ่ายในวันเดียวกัน

ในหลวงรัชกาลที่ ๘ และสมเด็จพระอนุชาธิราช ทรงขับรถไฟฟ้าย่อส่วนยี่ห้อ คาลิแลค สีแดงที่รัชกาลที่ ๖ พระราชทานแก่พระราชนัดดา คือ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจุลจักรพงษ์ เมื่อครั้งทรงพระเยาว์ ในบริเวณบ้านจักรพงษ์ ท่าเตียน เมื่อ พ.ศ. ๒๔๘๑ โดยมี พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าพีระพงศ์ภาณุเดช ทรงดูแลอยู่อย่างใกล้ชิด

ขอบคุณมากครับ  โชคดีจังที่ยังไม่ได้เอาเรื่องลงให้ต่างชาติอ่าน

ขอโทษที่เข้ามาช้ามาก  กลับบ้านเก่าไปหนึ่งเพลินครับ
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 387  เมื่อ 04 พ.ย. 21, 16:25

ขออนุญาตมาแบ่งปันความเชื่อเก่าๆบ้างค่ะ

คือการห้ามเดินลอดใต้บันไดบ้านใคร อันนี้ไม่รู้ว่าเป็นแต่เฉพาะคนเหนือหรือเปล่า

เคยโดนคุณแม่ด่ามาจนเข็ดขยาดไปเลยค่ะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 388  เมื่อ 05 พ.ย. 21, 08:30

ขออนุญาตมาแบ่งปันความเชื่อเก่าๆบ้างค่ะ

คือการห้ามเดินลอดใต้บันไดบ้านใคร อันนี้ไม่รู้ว่าเป็นแต่เฉพาะคนเหนือหรือเปล่า

เคยโดนคุณแม่ด่ามาจนเข็ดขยาดไปเลยค่ะ

ผมคนกรุงเทพฯ โดยกำเนิด  ก็ได้รับการสั่งสอนมาแบบนี้เช่นกันครับ

ลอดใต้บันไดทุกที่  ไม่จำเป็นต้องบันไดบ้าน 
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 389  เมื่อ 05 พ.ย. 21, 08:43

มีอีกอันไปเจอมาในทวิต

ทายาทโดยธรรมยื่นขอเป็นผู้จัดการมรดกกรณีที่บุคคลผู้นั้นเสียชีวิตไปแล้วต่อศาล

ชาวบ้านแก่ๆหน่อยจะเรียก "ฟ้องผี" คนฟังเป็นคนรุ่นใหม่ก็งงๆสับสนว่าจะไปฟ้องอย่างไร

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
หน้า: 1 ... 24 25 [26] 27
  พิมพ์