เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23 24 ... 27
  พิมพ์  
อ่าน: 34356 เรืองเล่าคนเก่าแก่
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 315  เมื่อ 23 ก.ค. 21, 10:10

รูปนี้เป็นรูปศาลาพลับพลา ซึ่งถูกปลูกไว้สำหรับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ห้าครับ รูปนี้ถูกถ่ายที่ประเทศไทยในปี ค.ศ1890

สถานที่นี้อาจเป็นวัดไทยในดินแดนในปกครองของอังกฤษบนแหลมมลายู ป้าย GOD SAVE THE KING OF SIAM น่าจะเป็นป้ายที่ทางการอังกฤษจัดทำขึ้นเพื่อต้อนรับรัชกาลที่ ๕ คราเสด็จประพาส ใน ค.ศ. ๑๘๙๐ (พ.ศ. ๒๔๓๓)

มีชื่อวัดไทยที่ปีนังอยู่ ๓ วัด ใน จดหมายเหตุพระบาทสมเด็จฯ พระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวเสด็จประพาสแหลมมลายู คราว ร.ศ.๑๐๙ (พ.ศ. ๒๔๓๓) ฯ หน้า ๓๔

ภศุสรร
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 316  เมื่อ 23 ก.ค. 21, 10:51

เป็นไปได้ครับ ว่าแต่เหตุไดแหล่งข้อมูลเดิมถึงระบุว่าถ่ายในประเทศไทยล่ะครับ แต่ลองคิดดูอีกทีก็ไม่น่าจะมีวัดในประเทศไทยที่ไหนในสมัยนั้นติดแบนเนอร์ภาษาอังกฤษใหญ่โตเช่นี้เหมือนกัน รึว่าแม้แต่แหล่งข้อมูลก็สับสนคลาดเคลื่อนเหมือนกัน?
nathanielnong
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 317  เมื่อ 24 ก.ค. 21, 08:59

รูปนี้เป็นรูปศาลาพลับพลา ซึ่งถูกปลูกไว้สำหรับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ห้าครับ รูปนี้ถูกถ่ายที่ประเทศไทยในปี ค.ศ1890
โดยนาย G.R Lambert ครับ โตมาได้ถูกตีพิมพ์และประมูลลงเป็นรูปโปสการ์ดที่ประเทศออสเตรเลีย

อ้างอิง: https://www.joseflebovicgallery.com/pages/books/CL173-139/pavilion-for-the-king-of-siam-with-attendants-thailand

ได้คำตอบไปฝอยให้ฝรั่งอ่านแล้ว

ขอขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ

ไม่เป็นไรครับ ยิ้มกว้างๆ ต่อไปถ้าหากคุณหน่งมีความประสงค์อยากจะหาเบาะแสหรือที่มาของรูปภาพอะไรก็แล้วแต่ ต้องขอแนะนำให้คุณหน่งใช้วิธี Reverse image search ในกูเกิลนะครับ ถ้าหากคุณหน่งกดค้างไปที่รูปแล้วละก็ จะปรากฏตัวเลือก search google for this image ขึ้นมานะครับ ซึ่งถ้าหากคุณหน่งกดใช้ลงไปแล้วล่ะก็ มันจะทำการค้นหาบทความที่หรือที่มาของรูปภาพนั้นให้น่ะครับ ถือว่าเป็นเครื่องมือที่สำคัญอย่างยิ่ง ในการค้นหาที่มาของรูปภาพในประวัติศาสตร์เหมือนกัน

ขอบคุณในคำแนะนำครับ  ลองแล้ว  ไม่เกิดผลดั่งที่ว่า  ไม่รู้ว่าผมใช้ browser ของ Firefox รึเปล่า

อย่างก็ตาม  บังเอิญไปได้ข้อมูลว่า  ถ้าใส่คำว่า images ลงที่ www.***.google.com  เค้าก็สามารถหาข้อมูลของรูปให้ได้  ไม่รู้ว่าเหมือนกันรึเปล่า
ภศุสรร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 318  เมื่อ 24 ก.ค. 21, 12:18

ต้องขออภัยด้วยจริงๆครับคุณหน่ง รู้สึกเหมือนว่าฟังชั่นที่ว่านี่มันจะใช้ได้ผลกับเบราว์เซอร์ Google Chrome แต่นั้นน่ะครับ ยังไงถ้าคุณหนึ่งมีรูปอะไรที่อยากจะค้นอีน เชิญนำมาโพสต์ได้ที่นี้เลยครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 319  เมื่อ 26 ก.ค. 21, 08:26

ต้องขออภัยด้วยจริงๆครับคุณหน่ง รู้สึกเหมือนว่าฟังชั่นที่ว่านี่มันจะใช้ได้ผลกับเบราว์เซอร์ Google Chrome แต่นั้นน่ะครับ ยังไงถ้าคุณหนึ่งมีรูปอะไรที่อยากจะค้นอีน เชิญนำมาโพสต์ได้ที่นี้เลยครับ

ขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 320  เมื่อ 26 ก.ค. 21, 11:44

เห็นมีดพับนากของคุณยายคุณโหน่งแล้วนึกถึงเครื่องประดับโบราณขึ้นมาได้  เดี๋ยวนี้ไม่เห็นใครใช้กันแล้ว
คือ เข็มขัดนาก 
ในยุคก่อนมีกางเกงสแล็คและกระโปรง   ผู้หญิงไทยนุ่งผ้าถุงอยู่บ้านและออกไปนอกบ้าน  คำว่า "ผ้าถุง" คือเอามาผ้านุ่งมาเย็บชายสองข้างติดกัน  จนผ้าผืนยาวๆกลายเป็นทรงกลม เหมือนรูปถุงที่ไม่มีก้น   เวลานุ่งก็ทบชายให้กระชับกับรูปร่างแล้วคาดเข็มขัดทับ กันหลุด  เพราะไม่มีซิป ไม่มีตะขอเป็นตัวช่วย
เข็มขัดของสาวๆในสมัยนั้นมี 2  ชนิดคือเข็มขัดทอง กับเข็มขัดนาก   ส่วนเข็มขัดเงินไม่เป็นที่นิยม 

เข็มขัดทองใช้สำหรับคุณนายและลูกสาว ในบ้านเศรษฐี  เพราะเข็มขัดหนึ่งเส้นต้องใช้ทองจำนวนมาก  หนักประมาณ 20 บาทขึ้นไป   คนมีเงินเท่านั้นถึงจะซื้อมาได้
ส่วนเข็มขัดนากใช้กันทั่วไป สำหรับคนฐานะปานกลางจนถึงค่อนข้างดี   

นากสมัยนั้นสีอ่อนกว่านากยุคปัจจุบัน  ดูเผินๆนึกว่าทอง  ช่างทำลายได้สวยมากไม่แพ้เข็มขัดทอง

แต่เวลาผ่านไป  สาวๆเลิกนุ่งผ้าถุงกันแล้ว  มานุ่งกระโปรงและกางเกงหลากหลายแบบ   เข็มขัดทองและนากก็หมดความจำเป็น กลายเป็นวัตถุโบราณ

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 321  เมื่อ 27 ก.ค. 21, 08:36

ขอถามตรงนี้ว่า

อยากรู้ว่าใครยังครอบครองหนังสือนิทานกริมม์  ฉบับแปลของ อาษา ขอจิตต์เมตต์ อยู่บ้างครับ

สมัยเด็ก ๆ มีครบชุด  พิมพ์ครั้งที่ 1 (2505)  แต่ความเป็นเด็กไม่รักษาของ  บรรลัยไปหมด

อยากหาซื้อมาเก็บไว้จัง  แต่ไม่มีใครขายเลย

ภศุสรร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 322  เมื่อ 27 ก.ค. 21, 10:44

รู้สึกเหมือนว่ายังพอมีขายอยู่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ค. 21, 17:31 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
kui045
มัจฉานุ
**
ตอบ: 94

ความคิดเห็นที่ 323  เมื่อ 27 ก.ค. 21, 12:12

เห็นมีดพับนากของคุณยายคุณโหน่งแล้วนึกถึงเครื่องประดับโบราณขึ้นมาได้  เดี๋ยวนี้ไม่เห็นใครใช้กันแล้ว
คือ เข็มขัดนาก 
ในยุคก่อนมีกางเกงสแล็คและกระโปรง   ผู้หญิงไทยนุ่งผ้าถุงอยู่บ้านและออกไปนอกบ้าน  คำว่า "ผ้าถุง" คือเอามาผ้านุ่งมาเย็บชายสองข้างติดกัน  จนผ้าผืนยาวๆกลายเป็นทรงกลม เหมือนรูปถุงที่ไม่มีก้น   เวลานุ่งก็ทบชายให้กระชับกับรูปร่างแล้วคาดเข็มขัดทับ กันหลุด  เพราะไม่มีซิป ไม่มีตะขอเป็นตัวช่วย
เข็มขัดของสาวๆในสมัยนั้นมี 2  ชนิดคือเข็มขัดทอง กับเข็มขัดนาก   ส่วนเข็มขัดเงินไม่เป็นที่นิยม 

เข็มขัดทองใช้สำหรับคุณนายและลูกสาว ในบ้านเศรษฐี  เพราะเข็มขัดหนึ่งเส้นต้องใช้ทองจำนวนมาก  หนักประมาณ 20 บาทขึ้นไป   คนมีเงินเท่านั้นถึงจะซื้อมาได้
ส่วนเข็มขัดนากใช้กันทั่วไป สำหรับคนฐานะปานกลางจนถึงค่อนข้างดี   

นากสมัยนั้นสีอ่อนกว่านากยุคปัจจุบัน  ดูเผินๆนึกว่าทอง  ช่างทำลายได้สวยมากไม่แพ้เข็มขัดทอง

แต่เวลาผ่านไป  สาวๆเลิกนุ่งผ้าถุงกันแล้ว  มานุ่งกระโปรงและกางเกงหลากหลายแบบ   เข็มขัดทองและนากก็หมดความจำเป็น กลายเป็นวัตถุโบราณ

อันที่จริงเข็มขัดนาก ในปัจจุบันก็ยังพอเห็นได้ ไม่ได้เป็นของโบราณนัก เพียงแต่ไม่นิยมใส่กัน กลายเป็นของสะสมมากว่า
ในอดีต สมัยคุณแม่ยังสาว คุณพ่อใช้ของหมั้นคุณแม่ในงานแต่งงาน  ซื้อจากร้านทองมีตราร้าน และ ตอกเลข 40 %  ราคาก็คิดตามน้ำหนักทอง 40 %
แต่ปัจจุบันราคาทองแพงมาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 324  เมื่อ 27 ก.ค. 21, 17:32

รู้สึกเหมือนว่ายังพอมีขายอยู่นะครับ
ขออภัยคุณภศุสรร  เว็บเรือนไทยไม่ลงโฆษณาขายของค่ะ
แต่ดิฉันจะแจ้งคุณโหน่งไปทางอีเมลนะคะ
ภศุสรร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 325  เมื่อ 27 ก.ค. 21, 19:16

จ้องขออภัยท่านอาจารย์เทาชมพูจริงๆนะครับ ที่ผมได้กระทำผิดกฎของเว็บเช่นนี้ และต้องขอบคุณท่านอาจารย์ด้วยที่เตือนผมมานะครับ
ภศุสรร
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 326  เมื่อ 27 ก.ค. 21, 19:20

ที่จริงหนังสือเก่าหลายเล่มก็ออกจะหายากอยู่เหมือนกันครับ โดยเฉพาะหนังสือจัดพิมพ์ในงานศพจะยิ่งหายากเข้าไปใหญ่ ยิ่งเก่าราคายิ่งสูง บางเล่มหาซื้อแทบไม่ได้เลยครับ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 327  เมื่อ 28 ก.ค. 21, 09:29

ขอบคุณมากครับ  แต่หมดไปแล้วครับ  ร้องไห้
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 328  เมื่อ 01 ส.ค. 21, 14:59

ขอบพระคุณคุณเทาชมพูสำหรับความรู้เรื่องเสื้อผ้าด้วยนะคะ ขออภัยที่ดิฉันมาขอบคุณช้าค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 329  เมื่อ 02 ส.ค. 21, 08:26

เมื่อประมาณ 30 กว่าปีก่อน  มี 'celeb' 2 ท่านคือ เรณู โอสถานุเคราะห์ กับ นันดา รัตนกุล เสรีเริงฤทธิ์

นันดาฯ เปิด รร. สอน paint กระจกที่ดังมาก  ส่วน เรณูฯ จำไม่ได้ว่าเธอทำอาชีพอะไร

ทั้ง 2 มีบุคลิกคล้ายกันมากคือ สร้างข่าวมัน ๆ ให้อ่านในนิตยสารดัง ๆ ช่วงนั้นอย่าง ลลนา แพรว ดิฉัน ฯลฯ 

เท่าที่จำได้เช่น

ตอนบวชชีพราหมณ์  ต้องใช้ผ้าขาวของ Cartier หรือ Gucci ก็จำไม่ได้แม่น  หรือ  ออกข่าวว่า  เตรียมตัวตายโดยซื้อโลงไว้ข้างเตียง  พอใกล้ตายจะได้พลิกตัวลงไปในโลงเลย ฯลฯ

ต่อมาก็เงียบหายไปทั้งคู่

ถาม อากู๋ เธอก็บอกว่า  ไม่รู้โว้ย

มีใครนึกออกและพอทราบข่าวในบั้นปลายชีวิตของทั้ง 2 บ้างครับ
หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23 24 ... 27
  พิมพ์