เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1324 ขออนุญาตเรียนถามถึงคำที่ใช้ระบุลำดับของลูกชายและลูกสาวของคนไทยภาคกลางค่ะ
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

เมื่อ 06 ก.พ. 21, 18:56

คือเนื่องจากดิฉันได้รบกวนเเรียนถามถึงเรื่องคำที่ใช้ระบุลำดับของลูกชายและลูกสาวของคนไทยในสมัยอยูธยาไปแล้วในแบบถ้าเกิดเป็นคนลำดับที่ 1 2 3 ... ของบ้านจะมีชื่อเรียกว่าอะไร ทีนี้มีข้อสงสัยเพิ่มค่ะเลยอยากมาขอรบกวนเรียนถามในกรณีที่ว่าถ้าเกิดไม่อ้างอิงถึงลำดับการเกิดว่าเป็นคนที่ 1 2 3 ... ไม่ต้องนับว่าเป็นพี่น้อง ญาติกันจริงๆแต่เป็นการเรียกเพื่อให้ความเคารพ จะมีเชื่อเรียกที่ใช้แบบกว้างๆบ้างไหมคะ

1 พี่ชาย (โดยจะเป็นคนเกิดลำดับที่เท่าไรของบ้านก็ได้) จะมีชื่อเรียกในภาษาไทยของคนไทยภาคกลางไทยในสมัยอยูธยาว่าอะไรบ้างคะ
2 พี่สาว (โดยจะเป็นคนเกิดลำดับที่เท่าไรของบ้านก็ได้) จะมีชื่อเรียกในภาษาไทยของคนไทยภาคกลางไทยในสมัยอยูธยาว่าอะไรบ้างคะ
3 ลูกชายคนกลาง (โดยจะเป็นคนเกิดลำดับที่เท่าไรของบ้านก็ได้) จะมีชื่อเรียกในภาษาไทยของคนไทยภาคกลางไทยในสมัยอยูธยาว่าอะไรบ้างคะ
4 ลูกสาวคนกลาง (โดยจะเป็นคนเกิดลำดับที่เท่าไรของบ้านก็ได้) จะมีชื่อเรียกในภาษาไทยของคนไทยภาคกลางไทยในสมัยอยูธยาว่าอะไรบ้างคะ
5 น้องชายคนเล็ก (โดยจะเป็นคนเกิดลำดับที่เท่าไรของบ้านก็ได้) จะมีชื่อเรียกในภาษาไทยของคนไทยภาคกลางไทยในสมัยอยูธยาว่าอะไรบ้างคะ
6 น้องสาวคนเล็ก (โดยจะเป็นคนเกิดลำดับที่เท่าไรของบ้านก็ได้) จะมีชื่อเรียกในภาษาไทยของคนไทยภาคกลางไทยในสมัยอยูธยาว่าอะไรบ้างคะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ก.พ. 21, 19:29

คุณดาวน่าจะเข้าไปถามต่อในกระทู้แรก

ขออนุญาตเรียนถามถึงเรื่องคำที่ใช้ระบุลำดับของลูกชายและลูกสาวของไทยค่ะ
http://www.reurnthai.com/index.php?topic=7041.0
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 ก.พ. 21, 18:30

ต้องขออภัยจริงๆค่ะ คือดิฉันเห็นว่ากระทู้มันนานแล้วและได้พูดคุยจบในประเด็นในนั้นไปแล้ว เลยเกรงว่าถ้าไปถามเพิ่มจะโดนตำหนิเอาน่ะค่ะว่าเดี๋ยวถามๆในประเด็นนั้นไม่ประติดประต่อกัน ไม่เป็นกิจลักษณะของแต่ละอันเลย แต่ถ้าคุณเพ็ญชมพูว่าควรจะไปถามในนั้นต่อไว้ดิฉันจะไปถามต่อนะคะถ้ามีคำถามแนวนี้อีก

อีกอย่างสามารถขอให้ทางแอดมินลบกระทู้คำถามที่ถามไปได้ไหมคะ ดิฉันจะได้ยกยอดไปถามที่กระทู้นั้นต่อเลย
หน้า: [1]
  พิมพ์