เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2370 ขอเรียนถามเรื่องการเขียนคำว่า "โชซอน" กับ "โชซ็อน" ที่ถูกต้องสะกดอย่างไรครับ
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

เมื่อ 16 ธ.ค. 20, 09:54

ผมค้นข้อมูลในเว็บไซต์ต่าง ๆ ของไทย แล้วพบว่า คำว่า "โชซอน" กับ "โชซ็อน" เขียนได้สองแบบ ผมจึงอยากทราบข้อมูลที่ถูกต้องของการสะกดคำว่า "โชซอน" กับ "โชซ็อน" ว่าอย่างไหนถูกต้องครับ

ขอบพระคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 17 ธ.ค. 20, 08:04

สำรวจเว็บต่างๆ เห็นเขียนว่า โซชอน ค่ะ  แต่ยังหาไม่เจอว่าพจนานุกรมราชบัณฑิตกำหนดไว้ว่าอย่างไร
ถ้าคุณเพ็ญชมพูเจอ คงเข้ามาบอกเองละค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 ธ.ค. 20, 08:18

ตาม หลักเกณฑ์การทับศัพท์ภาษาเกาหลี คำว่า 조선 เขียนทับศัพท์ว่า "โชซ็อน"

조  ประกอบด้วย ᄌ(ช) ᅩ(โ) = โช

선  ประกอบด้วย ᄉ(ซ) ᅥ(-็อ) ᄂ(น)  = ซ็อน

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 ธ.ค. 20, 09:03

จาก พจนานุกรม เกาหลี-ไทย 사전 (한국어 - 태국어)

조선 คือ โชซ็อน  

ความหมาย (뜻풀이)

한반도에 있던 나라. 1392년 이성계가 고려를 멸망시키고 한양을 수도로 하여 세웠으며 성리학을 주요 이념으로 하였다. 1910년 일본에 국권을 빼앗기고 멸망하였다.
โชซ็อน : อาณาจักรที่เคยอยู่ในคาบสมุทรเกาหลี ใน พ.ศ. ๑๙๓๕ พระเจ้าอีซองกเยโค่นล้มโครยอและสถาปนาตั้งฮันยางเป็นเมืองหลวง เน้นหลักและแนวความคิดของลัทธิขงจื้อใหม่ ต่อมาถูกญี่ปุ่นยึดอำนาจและล่มสลายลงใน พ.ศ. ๒๔๕๓
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 17 ธ.ค. 20, 10:20

ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์เทาชมพูและท่านอาจารย์เพ็ญชมพูเป็นอย่างสูงครับที่กรุณาเอื้อเฟื้อข้อมูลครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์