เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5565 ช่วยด้วย!!เรื่องบทละครเงาะป่า
fah puapat@hotmail.com
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 02 ก.ย. 01, 06:45

อยากรู้มากๆว่าบทละครเรื่องเงาะป่าเนี่ยเป็ฯร้อยกรองประเภทไหนหรอคะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 ส.ค. 01, 21:16

...เป็นบทละครครับ...

แฮ่ะๆ

เอาจริงๆ หรือ? ผมว่าบทพระราชนิพนธ์บทละครเรื่องเงาะป่า มีคำประพันธ์อยู่มากกว่า 1 อย่างนะครับ
ทั่วๆ ไปก็คงเป็นบทกลอนละคร คือกลอนสุภาพธรรมดา แต่มีบทร้องบทรำแทรกอยู่บางที่ด้วย ตรงนั้นฉันทลักษณ์ก็จะไม่เป็นกลอน หมายถึงตรงไหนล่ะครับ?
fah
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 ส.ค. 01, 21:30

คืออยากได้แบบรวมๆน่ะค่ะ(ส่วนใหญ่)จริงๆแล้วบอกมาหมดเลยก็ได้นะคะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 ส.ค. 01, 22:43

ได้เรียนแล้วนะครับว่า โดยทั่วๆไปก็คงเป็นบทกลอนสุภาพธรรมดาเป็นส่วนมาก จะให้ผมบอกหมด ผมจำไม่ได้หรอกครับ ไม่มีหนังสืออยู่กับตัวด้วย
แต่จำได้อยู่ตอนหนึ่งว่า ช้าหน่อยแม่นางกอยเอย ฯ ตรงนั้นเป็นบทระบำของสาวชาวเงาะป่าทั้งหลาย จะว่าฉันทลักษณ์เป็นอะไรก็พูดไม่ถูก เป็นบทระบำก็แล้วกัน และไม่ใช่กลอนสุภาพครับ น่าจะมีบทที่เป็นอย่างนี้อีกที่อื่นในเรื่องด้วย
vb
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 ก.ย. 01, 18:45

จำกลอนบทนี้ได้ชึ้นใจครับ

ดูดุ๊ความรักหนักหนาหนอ
มาลวงล่อโลมพาคนอาสัญ
ถึงสามศพสยบเรียงเคียงกัน
ล้วนทาสรักทั้งนั้นอนาถใจ
หน้า: [1]
  พิมพ์