เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1429 ขอเรียนถามเกี่ยวกับรหัสที่ใช้กำหนดสาขาวิชาวรรณคดี (วรรณกรรม) ตามประกาศก.พ.อ.ครับ
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

เมื่อ 08 ธ.ค. 20, 23:20

ผมอยากทราบว่า ถ้าทำวิจัยเรื่อง "การศึกษาภาพยนตร์เรื่อง The Myth (ดาบทะลุฟ้า ฟัดทะลุเวลา) : ด้านภาษา วรรณกรรม และวัฒนธรรม" โดยศึกษา 1.ลักษณะเด่นของตัวละครต่าง ๆ ที่ปรากฏในภาพยนตร์ 2.ค่านิยมทางความเชื่อต่าง ๆ ที่ปรากฏในภาพยนตร์  3.เพลงประกอบภาพยนตร์ ทั้งนี้ งานวิจัยนี้เขียนเป็นภาษาไทย เขียนให้คนไทยอ่านครับ งานวิจัยนี้อาศัยข้อมูลปฐมภูมิที่เป็นบทภาพยนตร์เวอร์ชั่นภาษาจีนและเวอร์ชั่นภาษาไทยประกอบการศึกษาค้นคว้าครับ

ผมอยากทราบว่างานวิจัยของผมควรใช้รหัสไหนตามประกาศก.พ.อ.ครับ เท่าที่ผมค้นคว้ามาที่น่าจะเป็นไปได้มากที่สุดกับงานวิจัยของผม มี 3 รหัสครับ ได้แก่
7201 วรรณคดีเปรียบเทียบ
720103 วรรณคดีตะวันออก
720105 วรรณคดีวิจารณ์หรือวรรณคดีศึกษา

ผมควรใช้รหัสไหนดีครับ
ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 ธ.ค. 20, 09:48

จะถามให้นะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 ธ.ค. 20, 20:16

ได้คำตอบมาตามนี้นะคะ

วรรณคดีเปรียบเทียบ เป็นการวิเคราะห์วรรณคดี/วรรณกรรม/ภาพยนตร์ โดยการ "เปรียบเทียบ" ตัวบทที่ศึกษากับบริบททางสังคม เพื่อวิเคราะห์ว่าสิ่งที่ผู้เขียนนำเสนอนั้นสามารถ "ตีความ" ได้อย่างไรในเบื้องลึกลงไป

แต่หากคุณต้องการศึกษาตามสิ่งที่ปรากฎในภาพยนตร์ว่า ตัวละครว่ามีลักษณะเด่นอย่างไร นิสัยใจคอเป็นอย่างไร แรงจูงใจที่ทำให้เกิดเรื่องคืออะไร ค่านิยมความเชื่อที่ปรากฎในเรื่องมีอะไรบ้าง น่าจะเป็นการศึกษาในเชิงวรรณคดีศึกษาหรือวรรณคดีตะวันออกมากกว่า

ดิฉันว่า ก็ได้ทั้ง 3 หัวข้อน่ะแหละ   ขึ้นกับจุดมุ่งหมายของวิชานี้ว่าต้องการเน้นทางด้านไหนมากที่สุดค่ะ
ถ้าเอาข้อ 1  เป็นหลักใหญ่ ก็เป็น วรรณคดีวิจารณ์หรือวรรณคดีศึกษา
ถ้าเอาข้อ 2  เป็นหลักใหญ่  ก็เป็น วรรณคดีเปรียบเทียบ 
แต่ถ้าถือว่านี่ภาพยนตร์คือส่วนหนึ่งของวัฒนธรรมตะวันออก  ก็เข้าข่ายวรรณคดีตะวันออก
สรุปว่า เน้นทางด้านไหนก็เลือกชื่อทางด้านนั้นละค่ะ
Wu Zetian
ชมพูพาน
ตอบ: 120

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 ธ.ค. 20, 10:30

ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์เทาชมพูเป็นอย่างสูงครับที่ท่านได้ให้ความอนุเคราะห์ข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างยิ่งครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์