เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 1593 ขออนุญาตเรียนถามถึงการแต่งตัวในพิธีแต่งงานของผู้หญิงไทยภาคกลางในสมัยอดีตหน่อยค่ะ
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

เมื่อ 29 พ.ย. 20, 10:48

คือดิฉันได้ไปอ่านเรื่องงานแต่งงานของชาติต่างๆมาค่ะเลยอ่านเจอว่าผู้หญิงในสมัยก่อนของต่างชาติเวลาแต่งงานเขาจะมีการแต่งตัวเป็นรูปแบบเฉพาะของวันนั้นเลย เช่น ว่าชุดแต่งงานต้องมีลักษณะแบบนี้ ชุดแต่งงานต้องสีนี้ จะต้องใส่เครื่องประดับชิ้นนี้หรือลักษณะแบบนี้ จะต้องใส่เครื่องประดับสีนี้ จะต้องแต่งหน้าลักษณะแแบบนี้ จะต้องแต่งหน้าด้วยสีนี้

เลยสงสัยค่ะว่าการแต่งตัวในพิธีแต่งงานของผู้หญิงไทยภาคกลางในสมัยอดีตค่ะว่า

1 สมัยอยุธยาเขามีการกำหนดการแต่งตัวในพิธีแต่งงานบ้างไหมคะว่าชุดแต่งงานต้องมีลักษณะแบบนี้ ชุดแต่งงานต้องสีนี้ จะต้องใส่เครื่องประดับชิ้นนี้หรือลักษณะแบบนี้ จะต้องใส่เครื่องประดับสีนี้ จะต้องแต่งหน้าลักษณะแแบบนี้ จะต้องแต่งหน้าด้วยสีนี้

2 สมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น-กลาง เขามีการกำหนดการแต่งตัวในพิธีแต่งงานบ้างไหมคะว่าชุดแต่งงานต้องมีลักษณะแบบนี้ ชุดแต่งงานต้องสีนี้ จะต้องใส่เครื่องประดับชิ้นนี้หรือลักษณะแบบนี้ จะต้องใส่เครื่องประดับสีนี้ จะต้องแต่งหน้าลักษณะแแบบนี้ จะต้องแต่งหน้าด้วยสีนี้

อาจจะด้วยความเชื่อว่าทำแล้วจะเป็นมงคล เกิดผลดี ป้องกันสิ่งไม่ดี หรือความเชื่อแนวเรื่องเล่าว่ามีคนทำก็เลยทำตาม หรือทางไสยศาสตร์ทำนองนี้น่ะค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 พ.ย. 20, 18:38

ให้อาบน้ำทาแป้งแต่งกาย           นุ่งลายห่มแพรสีต่างต่าง
ศรีมาลาผัดหน้าเป็นนวลปราง   นุ่งลายนอกอย่างห่มสีจันทร์

จาก ขุนช้างขุนแผน   ตอนที่ ๓๓ แต่งงานพระไวยพลายงาม

แปลได้ความว่า เจ้าสาวมีเพื่อนเจ้าสาวอีกหลายคน  นุ่งผ้าลาย ห่มสไบแพรสีต่างๆกัน  แสดงว่าไม่มีการกำหนดสี

เจ้าสาว คือนางศรีมาลา นุ่งผ้าลายนอกอย่าง  หรือเรียกอีกชิ่อว่า ผ้ามัสกาตี หมายถึงผ้านุ่งทอจากฝ้าย พิมพ์ลายเลียนแบบผ้าลายอย่างซึ่งเป็นผ้าราชสำนัก
เป็นผ้าที่ผลิตในอินเดีย ส่งมาขายในสยาม เป็นที่นิยมของขุนนางสามัญชนที่ฐานะดี 

ห่มสีจันทร์  = ห่มสีเหลือง
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 30 พ.ย. 20, 17:50

ขอบพระคุณค่ะคุณเทาชมพู อันนี้คือสรุปได้เลยไหมว่าการแต่งตัวในพิธีแต่งงานของผู้หญิงไทยภาคกลางในสมัยอดีตไม่มีข้อกำหนด กฎเกณฑ์ใดๆในเรื่องนี้ใครอยากแต่งกายอย่างไรก็ตามแต่ยศ ฐานะของคนนั้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 ธ.ค. 20, 09:21

จุดมุ่งหมายของผู้หญิงในการแต่งกายในวันสำคัญต่างๆ คือเอาชุดที่ดีที่สุด ออกมาแต่ง  ไม่ใช่เสื้อผ้าที่สร้างขึ้นมาเพื่อสวมวันเดียวอย่างเจ้าสาวในปัจจุบัน   
ทัศนะของหญิงไทยภาคกลางในอดีตก็แบบเดียวกับผู้หญิงอังกฤษ   สาวอังกฤษไม่มีชุดแต่งงานเป็นพิเศษ  เลือกสวมเสื้อผ้าที่ดีที่สุดในตู้    เพิ่งมีเมื่อควีนวิคตอเรียนำแฟชั่น แต่งชุดเจ้าสาวสีขาวในพระราชพิธีอภิเษกนี่เอง
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 ธ.ค. 20, 21:57

ขอบพระคุณคุณเทาชมพูที่มาอธิบายเพิ่มเติมให้ค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์