เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3117 ใช่คลองสีลมมั้ยครับ
dukedike
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 27 พ.ย. 20, 11:12

สอบถามสมาชิกครับ ภาพนี้เป็นไปได้มั้ย ว่านี่คือคลองสีลมในอดีต เเล้วด้านขวามือของภาพคือถนนสีลม เพราะว่าช่างภาพท่านนี้ ส่วนใหญ่มักจะถ่ายภาพสี ภาพขาวดำของท่านผมยังไม่เคยเห็นนะ มีอยู่3-4ภาพได้ถ่ายภาพถนนพัฒน์พงศ์ไว้ในปีพ.ศ.เดียวกัน ผมเลยสันนิษฐานว่านี่น่าจะใช่คลองสีลมในอดีต ถ้าใช่จริงๆ เห็นภาพเเล้วเสียดายบรรยากาศเเบบนี้จริงๆ
ถ่ายเมื่อปี พ.ศ. 2503 หรือ60 ปีก่อน
เครดิต Forman, Harrison. University of Wisconsin-Milwaukee Libraries

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 พ.ย. 20, 17:58

ไม่น่าจะใช่นะคะ
ภาพขวาคือคลองสีลม

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 พ.ย. 20, 20:41

สะพานข้ามคลองคล้ายนัก ๆ

ภาพล่างคือ คลองสีลมในอดีต

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 28 พ.ย. 20, 07:53

่ช่วงสะพานในภาพล่างยาวกว่าสะพานในภาพบน

dukedike
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 พ.ย. 20, 13:52

่ช่วงสะพานในภาพล่างยาวกว่าสะพานในภาพบน
พอดีผมเห็นภาพถนนพัฒน์พงศ์ ที่ถ่ายติดคลองสีลมมาด้วย เเละเป็นช่างภาพคนเดียวกันนี้ถ่ายไว้ ปีพ.ศ.ที่ถ่ายก็ปีเดียวกันด้วย เลยเอามาลงสอบถามดูครับ

ราชประชา
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 29 ธ.ค. 20, 01:26

คลองนี้น่าจะใช่มั๊ยครับ

tuantong
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 17 เม.ย. 22, 22:31

คลองนี้น่าจะใช่มั๊ยครับ

ไม่ใช่คลองสีลม แต่เป็นคลองหน้า ร.พ.จุฬาฯ ด้านถนนพระราม 4 ฝรั่งถ่ายไว้เมื่อราว ๆปี 2506 ตอนนี้คลองตรงนี้ถูกถมแล้ว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 18 เม.ย. 22, 08:23

คลองถนนตรง หรือคะ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 18 เม.ย. 22, 09:52

สอบถามสมาชิกครับ ภาพนี้เป็นไปได้มั้ย ว่านี่คือคลองสีลมในอดีต เเล้วด้านขวามือของภาพคือถนนสีลม เพราะว่าช่างภาพท่านนี้ ส่วนใหญ่มักจะถ่ายภาพสี ภาพขาวดำของท่านผมยังไม่เคยเห็นนะ มีอยู่3-4ภาพได้ถ่ายภาพถนนพัฒน์พงศ์ไว้ในปีพ.ศ.เดียวกัน ผมเลยสันนิษฐานว่านี่น่าจะใช่คลองสีลมในอดีต ถ้าใช่จริงๆ เห็นภาพเเล้วเสียดายบรรยากาศเเบบนี้จริงๆ
ถ่ายเมื่อปี พ.ศ. 2503 หรือ60 ปีก่อน
เครดิต Forman, Harrison. University of Wisconsin-Milwaukee Libraries
.
ถนนสีลมในช่วงที่ทำการถ่ายภาพซึ่งระบุว่า พ.ศ. 2503 เป็นถนนยังคงมีคลองอยู่ยังไม่ได้ทำการถมแต่ประการใด หากแต่ในภาพแรกไม่ใช่ถนนสีลมครับ (ถนนสีลมช่วงปี 2503 เป็นย่านธุรกิจอยู่กันหนาแน่น คงไม่มีพื้นที่สำหรับตั้งขายศาลพระภูมิหรอกครับ)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 18 เม.ย. 22, 10:09

คุณหนุ่มสยามแวะมา เลยยกกระทู้เก่ามาต้อนรับค่ะ

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=5189.0
ธสาคร
พาลี
ตอบ: 248

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 20 เม.ย. 22, 05:05

คลองถนนตรง หรือคะ
คลองที่คนกำลังจับปลาอยู่ คือคลองหน้าโรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์
ส่วนคลองถนนตรงอยู่ที่มุม"ซ้ายบน"ของรูปครับ ซึ่งจะเห็นสะพานเฉลิมภพ๕๐เป็นประจักษ์พยาน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ธสาคร
พาลี
ตอบ: 248

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 20 เม.ย. 22, 05:26

ร้านศาลพระภูมิ >>> ร้านอาหารตามสั่ง >>> ร้านบัวขาว(ทำฉากบังตาไว้)ไม่ทราบว่าขายอะไร

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: [1]
  พิมพ์