เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4211 ลีลาหรือตั้งใจใช้ชื่อหนังว่า"สุริโยไท"
City
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 29 ส.ค. 01, 06:26

อยากทราบเหมือนกันครับว่าทำไมเป็น
"สุริโยไท" แทน "สุริโยทัย"
อินทนิล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 ส.ค. 01, 21:40

ดืฉันก็สงสัยเหมือนกันค่ะ
มิ้นต์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 ส.ค. 01, 21:45

น่าจะเป็น สุริโยทัยนะคะ มาจากสุริย +อุทัย สนธิกัน สระ อุ ต้องแผลงเป็น โ อยู่แล้วถ้าเป็นสนธิ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 ส.ค. 01, 22:51

เราเคยคุยกันเรื่องนี้ที่กระทู้ RW 719 ข้างล่างลงไปครับ

ผมเห็นด้วยกับคุณมิ้นต์ว่า ถ้าว่าตามหลักภาษาแท้ๆ แล้ว ควรจะเป็น สุริโยทัย มาจาก สุริย + อุทัย แต่เผอิญชื่อนี้เป็นชื่อเฉพาะ ไม่จำเป็นต้องสะกดตามหลักภาษาเสมอไป

เท่าที่ปรากฏอยู่ในหลักฐานบันทึกประวัติศาสตร์ พระนามนี้เขียนได้หลายแบบครับแล้วแต่ว่าจะอ้างหลักฐานไหน ทั้ง สุริโยไท สุริโยไทย และสุริโยทัย แต่พวกเราจะคุ้นตากับชื่อ สุริโยทัย มากที่สุด เป็นชื่อที่อยู่ในตำราเรียน ดังนั้นจะว่าท่านมุ้ยท่านทรงตั้งพระทัยจะฉีกออกไปโดยการตั้งชื่อให้ไม่คุ้นตาเรา เป็นการเรียกร้องความสนใจ ก็ได้ แต่ที่ท่านทรงฉีกออกไปนี้ ท่านก็ไม่ได้ทรงตั้งเองของท่านขึ้นมาใหม่ มันมีที่มาที่ไป มีหลักฐานประวัติศาสตร์รองรับอยู่ว่า ส่วนหนึ่งของบันทึกประวัติศาสตร์เขียนเรียกพระองค์ว่า สุริโยไท จริงๆ
ฝอยฝน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 ส.ค. 01, 23:40

ได้ยินมาว่าท่านมุ้ย..ท่านประสงค์อยากให้เข้าใจว่า..
เรื่องราว ในภาพยนตร์  เป็นจินตนาการของท่าน..ที่ท่านเสริมแต่งเพิ่มเติมจากประวัติศาสตร์..จึงเลือกใช้
" สุริโยไท "
แต่ตามแบบเรียนทั้วไป จะใช้ "สุริโยทัย"
แต่ถ้าจากการบันทึก..ในประวัติศาสตร์ใช้ทั้ง สองแบบค่ะ  ตามที่คุณนกข. เรียน ให้ทราบไว้ข้างบนค่ะ
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 28 ส.ค. 01, 01:23

พูดถึงเรื่องชื่อที่เรียกหริอเขยนแตกต่างกันไปต้องขอนอกเรื้องนิดๆนะคะ ทำไมปัจจุบันเราออกเสียงพระนามของพระเทพฯไม่เหมือนเดิมคะ  เผื่อลูกหลานรุ่มต่อๆไปถามจะได้ตอบถูก
อ้อเห็นเขาออกเสียงในข่าว (อย่างตั้งใจ)ว่า พระ-เทบ-พะ-รัด-ราด-ชะ-สุ-ดา   ค่ะ
city
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 28 ส.ค. 01, 14:00

จากคำตอบของคุณฝอยฝน ผมเข้าใจแล้วครับ มิน่าถึงได้เขียนแบบนี้ ขอบคุณครับ
ne sais que
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 29 ส.ค. 01, 01:23

ขออนุญาตแก้ขอคุณส้มหวานนิดนึงนะครับ ที่ถูกพระนามต้องอ่านว่า "สม-เด็ด-พระ-เทบ-พะ-รัด-ราด-สุ-ดา" ไม่ต้องมี ชะ และ ถ้า เรัยกพระนามโดยย่อ ห้ามเรียก "พระเทพ" ให้เรียก "พระ-เทบ-พะ-รัด" ครับ
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 29 ส.ค. 01, 18:26

คุณ ne sais que คะ ขอบคุณค่ะที่ช่วยแก้ แต่ไม่ทราบว่าเขาเพื่งมาเปลี่ยนการออกเสียงพระนามของท่าน หรือว่าเราอ่านผิดมากันตั้งนานแล้วคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์