เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2228 ขออนุญาตเรียนถามถึงเรื่องการแต่งกายของกลุ่มชาติพันธ์ไทหน่อยค่ะ
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

เมื่อ 04 พ.ย. 20, 16:03

ขออนุญาตเรียนถามถึงเรื่องการแต่งกายของกลุ่มชาติพันธ์ไทหน่อยค่ะ คือดิฉันเห็นว่ากลุ่มชาติพันธ์ไทตามที่ต่างๆทั้งที่อาศัยในไทยและต่างชาติ จะมีการแต่งกายที่เป็นตัวเสื้ออยู่สองแบบ คือ 1 เสื้อที่ติดกระดุมด้านหน้าลำตัว และเสื้อที่เอามาทับ ซ้อนกันก่อนแล้วผูกเชืกหรือติดกระดุมด้านข้างลำตัว เลยทำให้นึกสงสัยค่ะว่า

1 อะไรเป็นสาเหตุที่ทำให้กลุ่มชาติพันธ์ไทมีการแต่งกายในตัวเสื้อที่ต่างกัน เสื้อทั้งสองแบบถือว่าได้รับอิทธิพลมาจากประเทศจีนทั้งหมดเลยหรือเปล่าคะ หรือก็มาจากประเทศอื่นด้วย เช่นอินเดีย ประเทศทางแขก

2 กลุ่มไทยสยามภาคกลางมีการแต่งกายในตัวเสื้อในรูปแบบเสื้อที่เอามาทับ ซ้อนกันก่อนแล้วผูกเชืกหรือติดกระดุมด้านข้างลำตัวหรือไม่ค่ะ ดิฉันเคยเห็นแต่แบบเสื้อที่ติดกระดุมด้านหน้าลำตัว ซึ่งทีนี้ดิฉันเห็นว่าเห็นทั้งภาคเหนือ อีสานเขามีการแต่งกายที่เป็นตัวเสื้ออยู่สองแบบ เลยสงสัยว่ากลุ่มไทยสยามภาคกลางมีอยู่แบบเดียวถูกต้องไหมคะ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 พ.ย. 20, 18:39

ไม่ทราบเลยค่ะ ส่งต่อให้ท่านอื่นๆนะคะ
naitang
หนุมาน
ตอบ: 5823

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 พ.ย. 20, 21:09

ผมไม่ได้มีความรู้ใดๆเกี่ยวกับเรื่องตามกระทู้นี้  เพียงแต่มีข้องสังเกตบางประการเกี่ยวกับการป้ายชายเสื้อทับไปทางด้านซ้ายหรือทางด้านขวาของเพศชายและเพศหญิง

ตามปกติของการแต่งกายในชุดแบบโบราณของชาวจีน ญี่ปุ่น และเกาหลี ซึ่งมีวัฒนธรรมเชื่อมต่อผสมผสานกันนั้น ดูจะเห็นว่ามีแต่การป้ายชายเสื้อไปทางด้านขวาของทั้งเพศชายและเพศหญิง  แต่ภาพที่คุณดาวกระจ่างแนบมาในกระทู้นั้นเป็นการป้ายชายเสื้อไปทางด้านซ้าย

ก็ไม่ทราบว่าจะสื่อถึงหรือจะบ่งถึงรากเง่าของเส้นทางการพัฒนาในทาง Social Anthropology ได้มากน้อยเช่นใด
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 24 พ.ย. 20, 12:59

ขออนุญาตตอบคำถามนะคะ

เสื้อแบบคุณใหม่ดาวิกา สวมในเรื่องบ่วงบรรจถรณ์ และที่คุณแต้วสวมในเรื่องรากนคร

เรียกว่าเสื้อปั๊ด เป็นวัฒนธรรมของชาวไทลื้อ สันนิษฐานว่าได้อิทธิพลมาจากจากจีน

โดยกลุ่มชาติพันธุื ไทลื้อ ซึ่งอาศัยอยู่แถบประเทศจีน

กลุ่มไทลื้อมีกระจายอยู่ทั่ว ทั้งจีน พม่า ลาว เวียดนาม ไทย  โดยในเรื่องบ่วงบรรจถรณ์เป็นเรื่องราวของเมือง เชียงตุง ซึ่งปกติจะเรียกตัวเองว่าชาวไทเขิน ตามชื่อแม่น้ำเขินหรือแม่น้ำขึนที่ไหลจากใต้ขึ้นเหนือ

แต่ความจริงแล้วชาวไทเขินก็คือชาวไทลื้อนั่นเอง สังเกตจากผ้าซิ่นและเสื้อผ้าเครื่องแต่งกาย

ส่วนของคุณแต้ว เป็นเครื่องแต่งกายแบบราชสำนักน่าน เรียกว่าเสื้อแคบคำ ได้อิทธิพลมาจากเสื้อปั๊ดเช่นกัน แต่ดูเหมือนจะเป็นอิทธิพลที่มาจากทางราชสำนักหลวงพระบาง ซึ่งจะเห็นภาพเจ้านางในราชสำนักหลวงพระบางสวมใส่เสื้อปแบบนี้เช่นกัน แสดงถึงความสัมพันธ์ของราชสำนักทั้งสอง

และเนื่องด้วยเป็นอาภรณ์ของเจ้านาย แถบชายเสื้อจึงมีการปักประดับดิ้นเงินดิ้นทองอย่างงดงาม

ส่วนเสื้อที่มีกระดุมด้านหน้านั้นเป็นกลุ่มชาติพันธุ์ที่เราเรียกว่า ไททรงดำ หรือลาวโซ่ง ทางไทยเรียกลาวเพราะเขาเดินทางมาจากทางเมืองลาว แต่ความจริงเป็นกลุ่มชาติพันธุ์ไท ปัจจุบันได้แก้ไขแล้ว กลุ่มนี้อาศัยอยู่แถวเวียดนาม

สันนิษฐานว่ากลุ่มชาติพันธุ์เหล่านี้อาศัยทางตอนเหนือ มีอากาศหนาวเย็น จึงนิยมสวมเสื้อ ต่างจากคนไทยสยามภาคกลางที่อากาศร้อนชื้นจึงนิยมพาดแค่ผ้า

แต่กระนั้นแม้ตามภาพเก่าๆที่หลงเหลืออยู่อาจจะไม่พบว่าสตรีไทยภาคกลางสวมเสื้อ อาจจะห่มสไบสองชายบ้าง คล้องคอคล้องไหล่ แต่ดูเหมือนในบันทึกเก่าๆจะมีการกล่าวถึงตลาดเสื้อในอยุธยา ว่ามีเสื้อขาย เช่น เสื้อผ่าหน้า เป็นต้น แต่ก็ไม่ทราบว่าเป็นรูปแบบไหน

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 พ.ย. 20, 10:34

ขอบพระคุณ คุณนางมารน้อยที่มาให้ความรู้ค่ะ

ขอเรียนถามเพิ่มเติมนะคะ

1 หมายความว่ากลุ่มชาติพันธ์ไทที่แต่งกายด้วยเสื้อปั๊ดสันนิษฐานว่าได้มาจากชาติจีน แต่กลุ่มชาติพันธ์ไทที่แต่งกายด้วยเสื้อกระดุมด้านหน้าคือมาจากชาติจากอื่นที่ไม่ใช่จีนหรือคะ

2 แบบนี้เราจะสรุปได้ไหมคะว่ากลุ่มไทยสยามภาคกลางมีแค่เสื้อกระดุมด้านหน้าไม่มีเสื้อแบบเสื้อปั๊ด
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 ธ.ค. 20, 14:59

ขอบพระคุณ คุณนางมารน้อยที่มาให้ความรู้ค่ะ

ขอเรียนถามเพิ่มเติมนะคะ

1 หมายความว่ากลุ่มชาติพันธ์ไทที่แต่งกายด้วยเสื้อปั๊ดสันนิษฐานว่าได้มาจากชาติจีน แต่กลุ่มชาติพันธ์ไทที่แต่งกายด้วยเสื้อกระดุมด้านหน้าคือมาจากชาติจากอื่นที่ไม่ใช่จีนหรือคะ

2 แบบนี้เราจะสรุปได้ไหมคะว่ากลุ่มไทยสยามภาคกลางมีแค่เสื้อกระดุมด้านหน้าไม่มีเสื้อแบบเสื้อปั๊ด

1.เสื้อปั๊ด ดูจากรูปทรงแล้ว คล้ายๆว่ามีอิทธิพลของทางจีนน่ะค่ะ เพราะกลุ่มชาติพันธุ์ไทลื้อเป็นกลุ่มใหญ่ที่สวมเครื่องแต่งกายแบบนี้ซึ่งไม่สามารถระบุชัดเจนได้ กลุ่มไทลื้อกลุ่มใหญ่ปัจจุบันอาศัยอยู่ในสิบสองปันนา คือ ตอนใต้ของมณฑลยูนาน ประเทศจีนค่ะ

2. คิดว่าอาจจะได้นะคะ แต่ไม่สามารถฟันธงได้ค่ะ ถ้าลองดูในหนังสือ เครื่องแต่งกายไทยเล่ม๑ จะเห็นว่ามีการพูดถึงเสื้อผ้าของสตรีฝ่ายในด้วย แต่รูปแบบไม่ทราบว่าเป็นแบบใด

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 02 ธ.ค. 20, 21:56

แล้วชุดที่ติดกระดุมด้านหน้าคุณนางมารน้อยพอจะบอกได้ไหมคะว่าได้รับอิทธิพลมาจากไหน จะเป็นทางจีนเหมือนกันไหมคะ

หน้า: [1]
  พิมพ์