เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2331 ขออนุญาตเรียนถามถึงวิธีหาภาษาไท-กะไดหรือภาษาไทยดั้งเดิมที่คนไทยภาคกลางใช้ค่ะ
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 89

เมื่อ 06 ต.ค. 20, 08:52

คือดิฉันเห็นว่าคำในภาษาไทยมาจากภาษาชาติเยอะมาก เช่น บาลี สันสกฤต จีน มอญ พม่า แขก เขมร ฝรั่ง อื่นๆเยอะ ซึ่งยากสำหรับดิฉันที่จะหาว่าก่อนที่คนไทยภาคกลางจะมาใช้ภาษาต่างชาติคำนี้มีการใช้ภาษาไท-กะไดหรือภาษาไทยดั้งเดิมคำไหนมาก่อนไหม และถ้ามีการเปลี่ยนแปลงภาษาไท-กะไดหรือภาษาไทยดั้งเดิมที่คนไทยภาคกลางใช้ก่อนที่จะมาใช้ภาษาต่างชาติคือภาษาอะไร เลยอยากจะเรียนถามหน่อยค่ะว่า

1 จะมีวิธีดู สังเกตคำศัพท์หรือหาศัพท์ได้คร่าวๆที่เราพบเจอตามสื่อทั่วไปได้อย่างไรบ้างคะว่าคำไหนคือภาษาไท-กะไดหรือภาษาไทยดั้งเดิมที่คนไทยภาคกลางใช้

2 ท่านทั้งหลายพอจะรู้จักเว็บไซต์ แอพพลิเคชั่นที่สามารถค้นหาภาษาไท-กะไดหรือภาษาไทยดั้งเดิมที่คนไทยภาคกลางใช้ หรือเว็บไซต์ แอพพลิเคชั่นที่น่าจะเก็บรวบรวมภาษาไท-กะไดหรือภาษาไทยดั้งเดิมไว้อย่างครบถ้วนมาแนะนำให้ไปอ่าน ค้นหาบ้างหรือไม่คะ

ซึ่งคำศัพท์ที่ว่าจะมีการเปลี่ยนความหมายก็ดี ใช้ความหมายดั้งเดิมก็ดี ปัจจุบันคนไทยยังใช้คำนั้นกันอยู่ก็ดี ไม่ใช้คำนั้นแล้วก็ดี สามารถแนะนำได้ทั้งหมดค่ะ

รากศัพท์คำนี้ นั้นมาจากชาติไหน จะอ่านตามความรู้เรื่องคำยืมภาษาต่างชาติในไทยก็ดูจะรวบรวมแบบยกตัวอย่างไม่ครบ ไม่หมดทุกคำ

เลยอยากจะเรียนถามท่านๆในห้องนี้ว่า มีแอพ เว็บที่ช่วยในการหารากศัพ์ว่าคำนี้ที่ต้องการสืบค้นมาจากภาษาชาติไหนไว้บ้างไหมคะ เพราะถ้าหาจากพจนานุกรมส่วนใหญ่ก็บอกแต่คำที่มาจากภาษาบาลี สันสกฤต ส่วนจีน มอญ พม่า แขก ไท เขมรจะไม่ค่อยมีบอก

ขออนุญาตเรียนถามถึงวิธีหาภาษาไท-กะไดหรือภาษาไทยดั้งเดิมที่คนไทยภาคกลางใช้ค่ะ
ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ต.ค. 20, 14:21

ขออนุญาตถามใหม่นะคะคือพึ่งมาเห็นว่าตัวเองถามไม่เรียบร้อยแล้วทางระบบไม่ให้แก้ไขแล้ว ต้องขออภัยจริงๆค่ะ

คือดิฉันเห็นว่าคำในภาษาไทยมาจากภาษาชาติเยอะมาก เช่น บาลี สันสกฤต จีน มอญ พม่า แขก เขมร ฝรั่ง อื่นๆเยอะ ซึ่งยากสำหรับดิฉันที่จะหาว่าก่อนที่คนไทยภาคกลางจะมาใช้ภาษาต่างชาติคำนี้มีการใช้ภาษาไท-กะไดหรือภาษาไทยดั้งเดิมคำไหนมาก่อนไหม และถ้ามีการเปลี่ยนแปลงภาษาไท-กะไดหรือภาษาไทยดั้งเดิมที่คนไทยภาคกลางใช้ก่อนที่จะมาใช้ภาษาต่างชาติคือภาษาอะไร เลยอยากจะเรียนถามหน่อยค่ะว่า

1 จะมีวิธีดู สังเกตคำศัพท์หรือหาศัพท์ได้คร่าวๆที่เราพบเจอตามสื่อทั่วไปได้อย่างไรบ้างคะว่าคำไหนคือภาษาไท-กะไดหรือภาษาไทยดั้งเดิมที่คนไทยภาคกลางใช้

2 ท่านทั้งหลายพอจะรู้จักเว็บไซต์ แอพพลิเคชั่นที่สามารถค้นหาภาษาไท-กะไดหรือภาษาไทยดั้งเดิมที่คนไทยภาคกลางใช้ หรือเว็บไซต์ แอพพลิเคชั่นที่น่าจะเก็บรวบรวมภาษาไท-กะไดหรือภาษาไทยดั้งเดิมไว้อย่างครบถ้วนมาแนะนำให้ไปอ่าน ค้นหาบ้างหรือไม่คะ

ซึ่งคำศัพท์ที่ว่าจะมีการเปลี่ยนความหมายก็ดี ใช้ความหมายดั้งเดิมก็ดี ปัจจุบันคนไทยยังใช้คำนั้นกันอยู่ก็ดี ไม่ใช้คำนั้นแล้วก็ดี สามารถแนะนำได้ทั้งหมดค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 ต.ค. 20, 11:42

ลองใช้วิธีเดียวกับการสังเกต 'คำไทยแท้'

https://www.dltv.ac.th/utils/files/download/52415

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 ต.ค. 20, 11:50

คุณดาวลองค้นคำไทยดั้งเดิมจากฐานข้อมูล ไท-กะได นี้

ตัวอย่างคำว่า "หมา"

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 07 ต.ค. 20, 12:12

ชนเผ่าไท-กะไดในจีนและเวียดนาม

ดาวกระจ่าง
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 ต.ค. 20, 10:18

ขอบพระคุณคุณเพ็ญชมพูที่มาตอบให้ค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 ต.ค. 20, 13:18

...

หน้า: [1]
  พิมพ์