เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2831 พระที่นั่งบุษบกมาลาในพระที่นั่งอมรินทรวินิจฉัยมีพระองค์ใดเคยประทับไหมครับ
AroundTheWorld
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เมื่อ 15 ก.ค. 20, 16:50

ผมเห็นภาพภายในพระที่นั่งอัมรินทรวินิจฉัยฯ มีพระที่นั่งบุษบกมาลาประดิษฐานอยู่
อยากทราบว่าพระที่นั้งนี้เคยมีพระมหากษัตริย์พระองค์ในเคยไปประทับว่าราชการไหมครับ

เคยเห็นแต่ในหนังทวิภพที่จำลองภาพ ร.4 ขึ้นประทับ
แต่รัชกาลอื่นๆ รวมถึง รัชกาลปัจจุบันก็ไม่เห็นขึ้นไปประทับ ส่วนใหญ่วางพระพุทธรูปแทน

ถ้าประทับจะประทับอย่างไรครับ นึกไม่ออก
จินตนาการว่านั่งขัดสมาธิ ก็ดูไม่ภูมิฐาน
ถ้ามีบัลลังก์วางก่อน ก็น่าจะเล็กเกิน อีกทั้งชฎาต่างๆ น่าจะไม่พอเพราะพื้นที่ภายในก็เล็ก

ขอความรู้ด้วยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 ก.ค. 20, 17:08

พระที่นั่งบุษบกมาลามหาจักรพรรดิพิมาน พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราชโปรดเกล้าฯ ให้สร้างขึ้น เป็นบุษบกประกอบท้ายเกรินทั้ง 2 ข้าง ที่ท้ายเกรินปักฉัตรลายทอง 7 ชั้น ประดิษฐานอยู่ที่พระที่นั่งอมรินทรวินิจฉัย
สำหรับพระมหากษัตริย์เสด็จขึ้นประทับ ในวโรกาสเสด็จออกฝ่ายหน้าในงานมหาสมาคม หรือประดิษฐานปูชนียวัตถุในพระราชพิธี ปัจจุบันใช้ประดิษฐานพระพุทธรูปประจำพระชนมวารของพระมหากษัตริย์ อัครมเหสี ในการพระราชพิธีสำคัญ
จากวิกิพีเดีย  

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 ก.ค. 20, 17:11

ส่วนคำถามที่ว่าประทับนั่งในลักษณะใด  ดิฉันก็นึกไม่ออกเหมือนกัน
ฝากถามไปยังท่านอื่นๆด้วยค่ะ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 ก.ค. 20, 17:20

ขอบพระคุณมากครับ คุณเทาชมพู
ผมเคยเห็นแต่มาประทับบัลลังก์ด้านหน้ากัน
แต่ไม่เคยเห็นภาพประทับด้านบนจริงๆ ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 ก.ค. 20, 19:11

เดาว่าประทับนั่งในลักษณะนี้ค่ะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 ก.ค. 20, 20:00

ผมเห็นภาพภายในพระที่นั่งอัมรินทรวินิจฉัยฯ มีพระที่นั่งบุษบกมาลาประดิษฐานอยู่
เคยเห็นแต่ในหนังทวิภพที่จำลองภาพ ร.4 ขึ้นประทับ

ภาพจาก ทวิภพ (๒๕๔๗) The Siam Renaissance

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 15 ก.ค. 20, 21:13

ขอขอบคุณทุกๆ ท่านครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์